PDA

View Full Version : định nghĩa tin học

ngtrhieu0011
24-02-2008, 19:32
cho em hỏi định nghĩa tin học là jì...???
theo em thì tin học hok fài là môn học về máy vi tính mà là môn học giải quyết vấn đề trên cơ sở đã có sẵn bằng các bước tuần tự... tin học đã ra đời trước khi có máy tính mà máy tính chỉ là công cụ để làm các bước dc nhanh hơn thôi
như vậy thì word, excel đâu dc gọi là môn tin học... nên sửa lại là môn "Máy vi tính" thì hay hơn... giúp hs hok bị nhầm lẫn :D

tranvanho
24-02-2008, 19:44
theo em nhớ đã đọc ở đâu đó là tin học là 1 môn khoa học nghiên cứu thông tin
thời buổi bây giờ dùng CNTT thì hay hơn từ tin học

jiSh@n
24-02-2008, 20:04
Tin học là môn học về tổ chức quản lý, xử lý và khai thác thông tin bằng máy tính.
Tin học là bước tiếp theo của khái niệm "Điện toán", nghĩa là ra đời sau máy tính. Hiện nay đã được thay bằng khái niệm CNTT, nghĩa là "Tin học" đã trở thành 1 thứ lỗi thời, "đồ cổ".

P/S: đấy là những khái niệm do các cây đa cây đề ở Vn chế ra đấy nhé. Ở nước ngoài người ta chỉ có "Khoa học máy tính" (Computer Science) thôi.

phuclun
24-02-2008, 20:09
Máy vi tính là 1 công cụ cuả tin học chư hok phải Tin học là học về máy tính.

m2mpro
24-02-2008, 21:07
Tin học thực chất là học tin :D
PS: nhẹ nhàng mà tinh tế

SecretToReview
25-02-2008, 06:02
Mình muốn hỏi các bạn 1 tí. Mình rất muốn đi theo hướng CNTT, nhưng ba mình có vẻ không đống ý với mình lắm do mình chỉ muốn đầu tư môn tin thui, và mơ ước là mình trở thành 1 lập trình viên. Ba mình bảo đó là nghể tầm thường, không có nhiều tiền. Sao kì vậy nhỉ?

m2mpro
25-02-2008, 11:21
Đầu tư đi theo nghề tin là chính xác, thời đại CNTT mà bạn, hơn nữa, lương CNTT rất cao :D chứ không tầm thường đâu
Mà bạn đã vào trang ddth.com này là bạn đã quyết dịnh theo CNTT rồi :D

mr_invincible
25-02-2008, 18:12
Đ
Mà bạn đã vào trang ddth.com này là bạn đã quyết dịnh theo CNTT rồi :D

Nhiều người vào trang này để chơi hoặc hỏi vớ vẩn chứ đâu có định theo CNTT mà bạn bảo vậy. Tất nhiên không phải ai cũng vậy

tin_truc22
25-02-2008, 18:38
Nói ra đừng chửi chứ mấy cái định nghĩa này do mấy bác Việt Nam chế bậy ra bị lên án quá nhiều lắm đó. Software người ta còn gọi là Nhu liệu mà ( từ hán Việt). Nếu định nghĩa mà giải từ tiếng Việt là sai bét nhèn luôn vì vậy phải xem định nghĩa tiếng Anh của nó kìa. Muốn hỏi thì vào Edu.net.vn hỏi thầy Quách Tuấn Ngọc đó.

mr_invincible
25-02-2008, 20:02
Vậy chứ định nghĩa được từ tin học xong rồi làm gì nhỉ???

jiSh@n
26-02-2008, 02:10
Nói ra đừng chửi chứ mấy cái định nghĩa này do mấy bác Việt Nam chế bậy ra bị lên án quá nhiều lắm đó. Software người ta còn gọi là Nhu liệu mà ( từ hán Việt). Nếu định nghĩa mà giải từ tiếng Việt là sai bét nhèn luôn vì vậy phải xem định nghĩa tiếng Anh của nó kìa. Muốn hỏi thì vào Edu.net.vn hỏi thầy Quách Tuấn Ngọc đó.

Nhu liệu chuyển sang từ thuần Việt là "phần mềm" đấy.

whitepenguin
26-02-2008, 05:23
Thế cho em hỏi anh định nghĩa thế nào là Computer Science

tin_truc22
26-02-2008, 12:48
http://en.wikipedia.org/wiki/Computer_Science

chungkid1
27-02-2008, 16:11
Mình muốn hỏi các bạn 1 tí. Mình rất muốn đi theo hướng CNTT, nhưng ba mình có vẻ không đống ý với mình lắm do mình chỉ muốn đầu tư môn tin thui, và mơ ước là mình trở thành 1 lập trình viên. Ba mình bảo đó là nghể tầm thường, không có nhiều tiền. Sao kì vậy nhỉ?

Nếu đã mơ ước thì nên theo đến cùng,ko nên bỏ dở.Lập trình viên là nghề ko hề tầm thường như ba bạn nghĩ.Nó đòi hỏi hàm lượng chất xám và sự nỗ lực rất cao.Tuy rằng nó sẽ ko nổi tiếng như những nghề khác,nhưng nó rất quan trọng.Bạn thử nghĩ xem trong các công ti,công sở,công các loại có chỗ nào ko cần đùng PC.Mà PC là cái gì nếu ko có phần mềm?Vậy lấy đâu ra phần mềm nếu ko có lập trình viên?
Tái bút:Lương của lập trình viên ko phải là thấp đâu,cho nên đừng nghĩ nó là nghề ít tiền.

tin_truc22
27-02-2008, 18:31
Nghề lập trình viên mà tầm thường hả. Không có nghề nào tầm thường hết đâu bạn. Chỉ có những nghề cao cả thôi. Có lẽ ba bạn nghĩ lập trình viên không phải là nghề cao cả.

m2mpro
28-02-2008, 12:35
Nếu ba bạn có xài computer, thì bạn về hỏi : " Ba xài hệ điều hành gì vậy ba ? :D" Rồi hỏi là ai làm ra phần mềm đó và ổng làm nghề gì.
Còn nữa, không có lập trình viên thì trên thế giới này chắc. ... điều khiển bằng diện thoại :D