PDA

View Full Version : Cách gọi phương thức & cách xử lý sự kiện enter

khanhminh
24-02-2008, 12:10
Tôi viết thử 1 phần mềm, nhưng không biết xử lý sự kiện enter: khi người dùng nhập user name xong nếu nhấn enter thì nhảy sang ô password. Đồng thời tôi muốn cho người dùng trước khi đăng nhập thì khóa menu lại , nếu người dùng đăng nhập thành công thì mở menu ra cách làm của tui thế này:
/* Form1_Load này được khai bên MDI_Form ( form chính)
private void Form1_Load(object sender, EventArgs e)
{
andanhmuc(false);
this.mnutienich.Enabled= true;
frmlogin frm = new frmlogin();
frm.Show();
}
/* được khai báo bên form login*/
private void frmlogin_Load(object sender, EventArgs e)
{
menuchinh frm = new menuchinh();
frm.andanhmuc(true);

}
khi thực thi chương trình phương thức andanhmuc bên form login không thực hiện được. Cô bác nào biết xin chỉ dùm, xin cám ơn

ghoul_bdb
24-02-2008, 14:16
Ở form có property Accept Button đấy bạn,bạn chọn button nào cho cái property đấy là được mà.
Happy Programing!

t3hhaiquy
25-02-2008, 08:03
Bạn có thể sử dụng sự kiện KeyDown cho textbox nhập tên đăng nhập rồi khi nhấn phím Enter thì Focus đến ô mật khẩu như sau
private void txtthoihan_KeyDown(object sender, KeyEventArgs e)
{
if (e.KeyCode == Keys.Enter)
dataGridView1.Focus();
}
Còn phần kia mình chưa hiểu rõ lắm nên kg trả lời đc.Thân chào, chúc thành công!

nhc1987
26-02-2008, 15:10
Set AcceptButton là đơn giản nhất.

docovina
26-02-2008, 15:13
trong phần form_load của MDI bạn để frmLogin.showdialog có hơn không, như thế không phải ẩn danh mục, bạn viết lệnh cho button login va button cancel thôi!!!

khanhminh
04-03-2008, 21:02
Bạn có thể sử dụng sự kiện KeyDown cho textbox nhập tên đăng nhập rồi khi nhấn phím Enter thì Focus đến ô mật khẩu như sau
private void txtthoihan_KeyDown(object sender, KeyEventArgs e)
{
dataGridView1.Focus();
}
Còn phần kia mình chưa hiểu rõ lắm nên kg trả lời đc.Thân chào, chúc thành công!

Chào bạn t3hthaiquy, mình đã chạy thử bằng cách dùng sự kiện keydown đó rồi nhưng chương trình không hiểu, khi mình nhấn enter thì con trỏ không xuống được ô password.
Mình dùng thế này:

private void tendn_KeyDown(object sender,KeyEventArgs e)
{
matkhau.Focus();

}

hổng biết mình có viết sai chổ nào hông nữa, có gì bạn xem hộ mình nha!!! Thanks!!!!!!!!

duongdragonxxx
04-03-2008, 22:55
Bạn thử dùng key press, or key up

t3hhaiquy
05-03-2008, 08:29
Chào bạn t3hthaiquy, mình đã chạy thử bằng cách dùng sự kiện keydown đó rồi nhưng chương trình không hiểu, khi mình nhấn enter thì con trỏ không xuống được ô password.
Mình dùng thế này:

private void tendn_KeyDown(object sender,KeyEventArgs e)
{
matkhau.Focus();

}

hổng biết mình có viết sai chổ nào hông nữa, có gì bạn xem hộ mình nha!!! Thanks!!!!!!!!

Bạn xem lại thử trong phần Design cái tendn của bạn nó có gắn với sự kiện KeyDown chưa? Bạn vào cửa sổ Properties chọn vào cái hình mủi tên là events đó tìm sự kiện KeyDown của tendn và gán vào tên hàm tendn_KeyDown xem sao nha.Thân chào chúc thành công!