PDA

View Full Version : Xung quanh vụ kiện về dioxin của tổ chức VAVA

phan_nguyen
24-02-2008, 02:33
Có ai ngành hóa sinh hông cho hỏi coi, liệu chất độc da cam có thiệt sự tồn tại gần 40 năm hok vậy?
Liệu VN có đủ bằng chứng chứng minh chất độc đó gây ung thư quái thai hay chỉ chứng minh được bằng miệng?
----> làm rùm beng chẳng tới đâu hết

Khoe Sắc
24-02-2008, 08:58
Làm rùi beng rồi chả tới đâu, cho thấy cái chứng cứ đó chẳng có giá trị gì như cái chứng cứ chứng minh đảo trường sa hoàng sa là của Việt Nam

Rõ vớ vẩn với mấy ông nhà nước chỉ được cái mồm

NuHonThanChet
24-02-2008, 09:14
Thua kiện là phải, khi không kêu người ta bồi thường , chưa tính bọn "mắng đẻ" sinh 6 sinh 7 rồi kêu trời vì khổ, làm gánh nặng cho XH.

silkroadpro
24-02-2008, 09:22
3 thằng bây chắc là con cháu của bọn phản động à ?
ăn nói láo quá !

ngocquang19877
24-02-2008, 09:35
Có ai ngành hóa sinh hông cho hỏi coi, liệu chất độc da cam có thiệt sự tồn tại gần 40 năm hok vậy?
Liệu VN có đủ bằng chứng chứng minh chất độc đó gây ung thư quái thai hay chỉ chứng minh được bằng miệng?
----> làm rùm beng chẳng tới đâu hết

Gud gud, cái này là critical thinking đây. Cuối cùng cũng có 1 người chịu động não :punk::punk::punk:.

future_star
24-02-2008, 09:35
ăn nói láo quá !

Ông này chắc là Đảng viên quá. Trên trời rơi xuống.
Trước khi kiện đã biết chắc thua rồi. Phí cả tiền của. Tiền đi kiện đó sao ko để giành lo cho mấy em đó có phải tốt hơn ko. Khi nào đủ chứng cứ pháp lý rồi thì hãy đi.

ngocquang19877
24-02-2008, 09:38
ăn nói láo quá !

Nói ra suy nghĩ của mình cũng là phản động hả bạn? Hay theo bạn thì bọn phản động là cái bọn nói không vừa tai, không đúng với suy nghĩ của bạn?

Nếu vậy mình e một ngày nào đó bạn sẽ tự chửi vào mặt ông bà cha mẹ mình là bọn phản động mất thôi :ohmy::ohmy::ohmy:.

CNX
24-02-2008, 10:04
Đền bù vật chất cho người bị nhiễm độc là lương tâm và trách nhiệm của nhà chức trách mẽo, nhà các bác có thân nhân bị nhiễm thì mới thấy xót thương cho nạn nhân, ai không biết gì thì đừng có xía vô đây

future_star
24-02-2008, 10:15
Đền bù vật chất cho người bị nhiễm độc là lương tâm và trách nhiệm của nhà chức trách mẽo, nhà các bác có thân nhân bị nhiễm thì mới thấy xót thương cho nạn nhân, ai không biết gì thì đừng có xía vô đây

Cùng là người VN ai mà ko xót ko thương. Ở đây chỉ nói tại sao lại thua kiện thôi. Chứ ai mà ko muốn thắng kiện hả.

CNX
24-02-2008, 10:29
Bạn phải tự hỏi vì sao VN lại phải đi kiện, sau hơn 30 năm giải phóng đất nước Mẽo có đền được xu nào cho các nạn nhân không?

Ở trên bạn nói
Trước khi kiện đã biết chắc thua rồi. Phí cả tiền của. Tiền đi kiện đó sao ko để giành lo cho mấy em đó có phải tốt hơn ko. Khi nào đủ chứng cứ pháp lý rồi thì hãy đi.
chứng tỏ bạn kông hiểu gì vậy sao bây giờ lại nói
Cùng là người VN ai mà ko xót ko thương. Ở đây chỉ nói tại sao lại thua kiện thôi. Chứ ai mà ko muốn thắng kiện hả.

blackholes
24-02-2008, 10:35
Có lẽ em cũng nên từ bỏ đam mê CNTT để chuyển sang ngành hóa sinh rồi tìm hiểu xem có thật là những dị tật, quái thai,... đau xót đó có do chất độc da cam gây ra hay không, nhỉ?
Nghe các bác nói ở đây cứ chối chối, chẳng nhẽ ở VN lại chẳng có nhà khoa học nào ra hồn để đi kiện người ta mà không có chứng cớ, bằng chứng gì hay sao? Coi thường người Việt quá!
Với lại không phải là lính Mỹ tham chiến ở VN về cũng có dính đấy hay sao, nhiều người cũng tâm sự như vậy mà. Dù sao thì họ làm gì thì họ là người rõ nhất, chẳng cần đến mấy bác ở đây cứ bỏ vết thương dân tộc ra mà chất vấn.

minhtuan_8x
24-02-2008, 10:36
Không Phải Là Chuyện Thắng hay Thua Mà Quan trọng là Công Lý Có Được Thực Thi Trong Cái Thời Đại Mà Ai Cũng Cho Là Văn Minh & Trong Cái Xã Hội mà Bản Thân nó Tự Hào Là Dân Chủ - Tự Do

future_star
24-02-2008, 10:43
VN thua vì 1 trong các lý do sau:
1. Không đủ chứng cứ thuyết phục chứng minh rằng những em bị dị tật kia là do hậu quả của chất độc da cam.
2. Nếu có kiện thì kiện chính phủ Mỹ chứ sao lại kiện các công ty sản xuất. Tên cướp cầm súng đi giết người thì xử tên cướp hay xử nhà sản xuất súng. Các công ty sản xuất là theo đơn đặt hàng cả.
3. Trong chiến tranh cái gì cũng có thể xảy ra, thậm chí bất chấp thủ đoạn hòng giành thắng lợi. Nếu vậy trên thế giới này biết bao vụ án xảy ra, ko loại trừ cả ĐCS.
4.... Và còn nhiều nhiều nữa, chịu khó ra bên ngoài mà đọc tí, đừng đọc mãi mấy tờ báo của nhà.

ilovephp
24-02-2008, 10:47
Xin đựơc bình luận về vấn đề này như vầy:
_ Thua kiện là một đáp số đã biết trước từ lâu và thực tế là nhiều trí thức người việt ở hải ngoại đã nhiều lần khuyên can vì chẳng được gì mà chỉ tốn tiền của nhân dân nếu thua kiện, nhưng vẫn phải làm kinh động xã hội, đem nạn nhận chất độc da cam ra làm quân cờ để thoả mảng những mục tiêu chính trị của mình như:"đảng và nhân dân VN cùng nhau lên án đế quốc, mỹ nguỵ đồi công lý, mượn hình ảnh những nạn nhân này làm 1 công cụ tuyên truyền, Che đậy cho những thối nát trong hiện tại, đánh bóng cho chế độ"
_ Thật là buồn cười hay đúng ra là lố bịch khi đi kiện những hảng sản xuất chất độc hoá học, bạn bị cướp nó dùng dao đâm sao không đi kiện thằng ăn cướp lại đi kiện nhà sản xuất dao, câu trả lời là vì đã có thoả thuận giữa 2 nhà nuớc với nhau là ko nhắc lại chuyện cũ, nhưng vụ kiện này vẫn diễn ra để thỏa mãng những điều tôi nói ở trên. Toà án mỹ đâu có dõm đời như máy cái phiên toà thời cải cách ruộng đất đâu mà chơi máy trò này.nạn nhận chất độc da cam họ cần gì? họ cần 1 thứ rất thực tế đó là tiền, họ muốn có cuộc sống bình thường như mọi người. Nếu nhà nước VN thực sự tốt với họ đã ko có vụ kiện này, mà sẽ dàng xếp êm xui với các công ty mỹ thông qua các chương trình viện trợ nhân đạo...Và rất nhiều người trong và ngoài nước sẽ chung tay góp sức nếu họ ko bị xếp vào cái dạng gọi là tội ác gì gì đó

future_star
24-02-2008, 11:10
Thêm nữa rồi close là vừa.
(Mặc dù chưa có công trình nào khẳng định chất độc da cam có ảnh hưởng lâu dài đến nhiều thế hệ nhưng điều này rất có khả năng là đúng). Nhiều ông biện lý do rằng các công ty này đã bồi thường cho quân đội Mỹ tham chiến bị nhiễm chất độc da cam. Cái này thì kko có gì là lạ cả. Cùng là người Mỹ với nhau nên đó là lẽ thường tình. Điều này cũng gần như VN có chế độ với thương binh liệt sỹ vậy.
VN đòi bồi thường khác nào mấy ông cựu chiến binh Mỹ đòi có chế độ thương binh ở VN. So sánh hơi khập khiễng nhưng bản chất như nhau.
Một điều mà mấy ông nên làm là dùng tiền quyên góp của dân (kiểu như lũ lụt ấy) + hải ngoại + các chương trình nhân đạo, viện trợ... --> Vì tình người chứ ko phải vì pháp luật. Nếu có vậy tôi tin rằng tất cả mọi người đều ủng hộ, kể cả người VN ở Mỹ hay người Mỹ đều ủng hộ mà thôi.

phan_nguyen
24-02-2008, 11:29
Kiện Mỹ vụ chất độc da cam rồi Mỹ quay qua kiện lại hiệp định Giơ Ne Vơ à.
Nước nào trên thế giới này mà chẳng có người sinh dị tật quái thai, ăn dơ ở bẩn sinh con quái thai rồi đổ thừa cho dyoxyl hết à.

ngocquang19877
24-02-2008, 11:41
_ Thua kiện là một đáp số đã biết trước từ lâu và thực tế là nhiều trí thức người việt ở hải ngoại đã nhiều lần khuyên can vì chẳng được gì mà chỉ tốn tiền của nhân dân nếu thua kiện, nhưng vẫn phải làm kinh động xã hội, đem nạn nhận chất độc da cam ra làm quân cờ để thoả mảng những mục tiêu chính trị của mình như:"đảng và nhân dân VN cùng nhau lên án đế quốc, mỹ nguỵ đồi công lý, mượn hình ảnh những nạn nhân này làm 1 công cụ tuyên truyền, Che đậy cho những thối nát trong hiện tại, đánh bóng cho chế độ"
_ Thật là buồn cười hay đúng ra là lố bịch khi đi kiện những hảng sản xuất chất độc hoá học, bạn bị cướp nó dùng dao đâm sao không đi kiện thằng ăn cướp lại đi kiện nhà sản xuất dao, câu trả lời là vì đã có thoả thuận giữa 2 nhà nuớc với nhau là ko nhắc lại chuyện cũ, nhưng vụ kiện này vẫn diễn ra để thỏa mãng những điều tôi nói ở trên. Toà án mỹ đâu có dõm đời như máy cái phiên toà thời cải cách ruộng đất đâu mà chơi máy trò này.nạn nhận chất độc da cam họ cần gì? họ cần 1 thứ rất thực tế đó là tiền, họ muốn có cuộc sống bình thường như mọi người. Nếu nhà nước VN thực sự tốt với họ đã ko có vụ kiện này, mà sẽ dàng xếp êm xui với các công ty mỹ thông qua các chương trình viện trợ nhân đạo...Và rất nhiều người trong và ngoài nước sẽ chung tay góp sức nếu họ ko bị xếp vào cái dạng gọi là tội ác gì gì đó

Gud gud, khen bác này 1 cái :punk::punk::punk:.

bachnga
24-02-2008, 11:51
Thấy mấy bác cãi nhau hăng quá nên tui xin góp ý thế này:
- Tôi không cần biết chúng ta có đầy đủ chứng cứ hay không, nhưng hành vi này (đi kiện) tui nghĩ chỉ phục vụ cho ý đồ của một số cá nhân nào đó thôi.
- Ví dụ bác là chánh án (Việt Nam) và luật pháp Việt Nam cho phép người ở nước ngoài kiện chính phủ, các công ty của ta (đúng luật), thì bác có công tâm mà xử hay không? Hãy trả lời thật lòng câu hỏi này đi?
- Thay vì đi kiện, tại sao chúng ta không dùng hình thức vận động để được viện trợ nhân đạo, được giúp đỡ lâu dài, tránh tranh cãi không hay?
Họ bác đơn cũng phải thôi, để tránh một tiền lệ không tốt cho chính phủ quốc gia họ, vì trong tương lai biết đâu Mỹ sẽ có những hành động khủng khiếp hơn.
Tui nói thật, còn quá mơ hồ về vấn đề này, có bác nào rành có thể cho biết dân Nhật có kiện Mỹ vì 2 quả bom vào năm 1945 không nhỉ?
Mà tui thấy rất ngạc nhiên, nếu có ai phê phán xã hội ta, chính phủ ta thì đều bị chụp mũ là phản động, có ai rành luật cũng cho biết luôn nha!
Xin cám ơn!

Khoe Sắc
24-02-2008, 12:18
Kiện thua là phải rồi, miệng cứ luôn mồm có đủ bằng chứng như cái vụ TS, HS

Cùi bắp

phan_nguyen
24-02-2008, 14:56
Hông bít hông bít, cứ quái thai là do dyoxyl, kiện kiện, đền đền

phan_nguyen
25-02-2008, 00:23
Bữa qua nhà đài vẫn còn an ủi,

svxdhn-49XF
25-02-2008, 01:07
Được gửi bởi silkroadpro View Post
ăn nói láo quá !

cái này mấy bác kia quote đâu ra thế biết =))
chắc là có ai đó đã xóa bài post này rồi :D đúng là pó chiếu :-??

Có lẽ em cũng nên từ bỏ đam mê CNTT để chuyển sang ngành hóa sinh rồi tìm hiểu xem có thật là những dị tật, quái thai,... đau xót đó có do chất độc da cam gây ra hay không, nhỉ?
Nghe các bác nói ở đây cứ chối chối, chẳng nhẽ ở VN lại chẳng có nhà khoa học nào ra hồn để đi kiện người ta mà không có chứng cớ, bằng chứng gì hay sao? Coi thường người Việt quá!
Với lại không phải là lính Mỹ tham chiến ở VN về cũng có dính đấy hay sao, nhiều người cũng tâm sự như vậy mà. Dù sao thì họ làm gì thì họ là người rõ nhất, chẳng cần đến mấy bác ở đây cứ bỏ vết thương dân tộc ra mà chất vấn.

vote cho 2 pác này :D là người Việt phải thế chứ , ai đời lại có thằng ilovephp lại móc ra thời cải cách ruộng đất mà nói ở đây cơ chứ.Mày có mà đi love mấy thằng Hải ngoại bên kia đại dương kìa

Toà án mỹ đâu có dõm đời như máy cái phiên toà thời cải cách ruộng đất đâu mà chơi máy trò này.

Còn mấy thằng còn chối nữa chắc là chúng ko còn lương tâm nữa rồi , nhìn mấy cảnh trẻ em bị chất độc da cam mà ko thương xót.Chó chứ ko phải người.A di đà phật

- Tôi không cần biết chúng ta có đầy đủ chứng cứ hay không, nhưng hành vi này (đi kiện) tui nghĩ chỉ phục vụ cho ý đồ của một số cá nhân nào đó thôi.

phục vụ cá nhân nào đó hả trời :-??

phan_nguyen
25-02-2008, 02:25
Còn mấy thằng còn chối nữa chắc là chúng ko còn lương tâm nữa rồi , nhìn mấy cảnh trẻ em bị chất độc da cam mà ko thương xót.Chó chứ ko phải người.A di đà phật
----> Lấy gì chứng minh là mấy đứa bé đó bị quái thai do chất độc màu da cam.

ilovephp
25-02-2008, 09:39
cái này mấy bác kia quote đâu ra thế biết =))
chắc là có ai đó đã xóa bài post này rồi :D đúng là pó chiếu :-??

vote cho 2 pác này :D là người Việt phải thế chứ , ai đời lại có thằng ilovephp lại móc ra thời cải cách ruộng đất mà nói ở đây cơ chứ.Mày có mà đi love mấy thằng Hải ngoại bên kia đại dương kìa

phục vụ cá nhân nào đó hả trời :-??

Sao bạn này có vẻ kích động 1 cách quá đáng vậy. Mình và những bạn khác chỉ nói lên quan điểm của mình thôi mà!

NuHonThanChet
25-02-2008, 10:45
Vụ kiện của các nạn nhân chất độc da cam: VN sẽ đệ đơn kiện lên Tòa án tối cao Hoa Kỳ
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=244399

:D Trò cười ::d ..ha....ha.h.a.h.ah.a....ha.

edavn
25-02-2008, 13:01
Thế sự kiện Mỹ ném 2 quả bom nguyên tử xuống Hiroshima và Nagasaki vào Nhật Bản vào ngày 6 và 9 tháng 8 năm 1945 thì Mỹ đền bù hoặc các động thái kiện cáo đòi bồi thường của chính phủ Nhật thế nào các nhỉ? ai biết pót lên cho tham khảo và so sánh với vụ chất độc da cam ở VN mình xem:D

teleit
25-02-2008, 14:24
bà con hãy học thuộc lòng câu này, để ai có hỏi thì cứ đọc ra cho người ta biết....
Việt Nam có đầy đủ bằng chứng lịch sử và cơ sở pháp lý để khẳng định chất độc màu da cam gây ảnh hưởng đến sức khỏe đời sống của nhân dân việt nam trải qua hơn 40 năm chiến tranh. Mọi ý kiến phản bác mà không được sự đồng ý của Việt Nam là vi phạm lối suy nghĩ của Việt Nam và không có giá trị pháp lý.

soccerervn
25-02-2008, 14:52
Nếu người nhà bạn, hay thậm chí là bạn bị nhiễm chất độc màu da cam, bạn sẽ nghĩ sao? bạn chỉ có 1 con mắt, bạn không có nổi 1 ngón tay mà gõ bàn phím,...
Nên xem mấy cái video về hậu quả chất độc da cam xong hẵng phỉ báng vụ kiện chớ.

sideduck
25-02-2008, 15:09
Thiệt là đáng buồn cho bác nào chỉ biết nghe 1 phía...

Giả sử 1 ngày nọ, bán lật trang nhất báo Tuổi Trẻ, trong đó có đăng 1 bài, gia đình ông ABC bị giết chết hết, đã xác định dc thủ phạm là tên XYZ, hiện nay cơ quan điều tra đang khẩn trương thu thập hồ sơ để khởi tố... cơ sở SX dao! :w00t: Liệu bạn đọc xong tin này bạn có phản ứng như thế nào?

Tôi k phủ nhận việc chất độc màu da cam gây hại cho người dân VN, nhưng bên cạnh đó, bạn cần nhìn nhận sự việc dưới góc độ khác:
- Không phải cứ quái thai là do Dioxin, khoa học đã chứng minh, điều kiện sinh sống thiếu vệ sinh sẽ gây ra các trường hợp quái thai, sẩy thai. Và điều này rất cũng phổ biến ở VN tại thời điểm đó!
- Việc gây ô nhiễm nguồn nước, môi trường sinh thái cũng gây tình trạng quái thai ở người (vd: nhiễm độc chì, thạch tín). Tắm trên sông, uống nước sông, chất thải cũng thả xuống sông, dơ sạch gì cũng xuống sông hết! Điều này rất phổ biến ở VN tại thời điểm đó luôn!
- Ô nhiễm đất, dùng thuốc trừ sâu (ví dụ thuốc 666) cũng là nguyên nhân gây quái thai. Thuốc trừ sâu 666 và các thuốc trừ sâu rất độc khác cũng dc dùng rất phổ biến ở VN tại thời điểm đó! :no:

-... Và hàng tá lỳ do nữa để người Mỹ khẳng định tỉ lệ dị tật quái thai ở VN có nguyên nhân từ Dioxin của mỹ thấp hơn nhiều lần số lượng công bố ở VN. Vậy tại sao lại bắt người khác đền bù cả những thứ do mình gây ra?

Kết:
Nếu muốn kiện thì xin hãy kiện chính phủ Mỹ đi kìa! Còn nếu không? Xin dành số tiền đi kiện đó, thay vì dùng để vỗ béo mấy ông luật sư Mỹ, chính quyền VN có thể dùng nó để giúp đỡ các nạn nhân...
Quan trọng hơn nữa, xin các ngài wan tâm hơn đến vấn đề hiện tại, NGƯỜI VN ĐANG GIẾT DẦN GIẾT MÒN NGƯỜI VN bởi ô nhiễm, bởi thực phẩm đầy độc tố mà hằng ngày hàng triệu người VN dù không muốn cũng phải nạp vào hằng ngày!

http://************.com/ads/client-145029.gif (http://************.com/cgi-bin/ck.pl?id=145029)
http://*********.com/sign-network.gif (http://************.com/?id=145029)

themy
25-02-2008, 15:55
Thiệt là đáng buồn cho bác nào chỉ biết nghe 1 phía...

Giả sử 1 ngày nọ, bán lật trang nhất báo Tuổi Trẻ, trong đó có đăng 1 bài, gia đình ông ABC bị giết chết hết, đã xác định dc thủ phạm là tên XYZ, hiện nay cơ quan điều tra đang khẩn trương thu thập hồ sơ để khởi tố... cơ sở SX dao! :w00t: Liệu bạn đọc xong tin này bạn có phản ứng như thế nào?

các hãng thuốc lá lớn của mỹ hàng năm phải bồi thường cho những người nghiện hút hàng tỷ $ đó chú ạ...mà những người hút thuốc đâu có mua ở tại nhà máy SX đâu...không biết thì đừng có nói bừa

babylearnit
25-02-2008, 16:07
thế ý các bác là muốn kiện về cái gì!? kiện cái gì hả!? bác aptechite nói chuyện có vẻ hàm hồ nhỉ!
nhà tôi mất đất, mất tài sản thời kỳ đổi mới đây, tôi đi kiện ai đây để đòi hả!? kiện mấy lần ko đc, kiện làm d.ek gì nữa cho nó ghét, kiện mỹ ko đc quay ra kiện mấy thằng SX, mai m6ót nó cắt luôn viện trợ rồi bảo nó nhẫn tâm, chán ko thể tả...

Giả sử 1 ngày nọ, bán lật trang nhất báo Tuổi Trẻ, trong đó có đăng 1 bài, gia đình ông ABC bị giết chết hết, đã xác định dc thủ phạm là tên XYZ, hiện nay cơ quan điều tra đang khẩn trương thu thập hồ sơ để khởi tố... cơ sở SX dao! Liệu bạn đọc xong tin này bạn có phản ứng như thế nào?

boytomo
25-02-2008, 16:13
nạn nhận chất độc da cam họ cần gì? họ cần 1 thứ rất thực tế đó là tiền,
thằng này nói câu muốn vả vào mặt quá
ng ta đi kiện để được minh chứng cho việc con cái họ khổ đau ko có cuộc sống bình thường như bao ng là do đâu?
còn tiền đền bù đó chỉ là sự san sẻ cho cuộc sống của họ bớt khổ cực hơn thôi
các ông có thấy gia đình nào có con em là nạn nhân mà giàu có không
ng ta bảo vn ăn dơ ở bẩn nên sinh con quái thai thì tin sái cổ -> những con rối của bọn đế quốc.ông bà tôi sinh sống ở vùng quê nghèo khổ,lam lũ dơ bẩn mà tôi có sao đâu.ai chứng minh cho việc này?
thật ra tôi cũng đồng ý với ý kiến rằng kiện đích danh bọn mỹ chứ ko phải các công ty hóa chất
đáng buồn thay khi ở chính mỹ chúng ta còn được sự ủng hộ, giúp đỡ.còn ngay tại đây lại có vài ng ủng hộ việc ta thua .là ng việt mà quên mất tinh thần việt

themy
25-02-2008, 16:22
VN bị bác đơn là vì vị quan tòa kia là người mẽo, ông ta không nỡ nào để dân tộc mình thua kiện...

không như những vị người VN trên kia ngoác cái mồm ra cãi dùm cho bọn mẽo...

ilovephp
25-02-2008, 16:44
thằng này nói câu muốn vả vào mặt quá
ng ta đi kiện để được minh chứng cho việc con cái họ khổ đau ko có cuộc sống bình thường như bao ng là do đâu?
còn tiền đền bù đó chỉ là sự san sẻ cho cuộc sống của họ bớt khổ cực hơn thôi
các ông có thấy gia đình nào có con em là nạn nhân mà giàu có không
ng ta bảo vn ăn dơ ở bẩn nên sinh con quái thai thì tin sái cổ -> những con rối của bọn đế quốc.ông bà tôi sinh sống ở vùng quê nghèo khổ,lam lũ dơ bẩn mà tôi có sao đâu.ai chứng minh cho việc này?
thật ra tôi cũng đồng ý với ý kiến rằng kiện đích danh bọn mỹ chứ ko phải các công ty hóa chất
đáng buồn thay khi ở chính mỹ chúng ta còn được sự ủng hộ, giúp đỡ.còn ngay tại đây lại có vài ng ủng hộ việc ta thua .là ng việt mà quên mất tinh thần việt

thật đáng buồn và thất vọng vì cái dọng điệu anh hùng dõm này. Cứ ngồi đó mà ca hát bài ca anh hùng đi ha!

future_star
25-02-2008, 16:45
Dẹp dẹp hết đi.
Giờ này mà còn cãi nhau mấy cái này à.
Các ông chịu khó đọc lại từ trang 1 đi, đã nói hết cả rồi.

Ngoài ra tìm kiếm thêm 1 số trang khác nữa mà đọc, đừng suốt ngày đọc mấy cái vietnamnet, tuoitre hay mấy cái của Đảng. Chịu khó đi. Đây ko phải là thời đại năm 45 nữa. Chịu khó tìm hiểu kỹ tất cả rồi hãy nói, hãy ý kiến.

Ở đây đừng ai nhầm lẫn giữa tình người và sự thật.

phan_nguyen
25-02-2008, 16:47
Ăn nói bỉ ổi, vô liêm sỷ. Mày đang sống ở đâu? Nếu sống ở bên Mẽo thì hãy về Việt Nam mà xem dị tật quái thai là như thế nào. Mày đúng là chó chứ không phải người.

Này tao bỉ ôỉ vô liêm sỷ chỗ nào mày chỉ tao coi. Hay mày cũng chỉ mù quán nghe người ta nói sao rồi hiểu vậy. Muốn cho người ta tin con bạn mày bị nhiễm chất độc dyoxyl thì dẫn nó đi xét nghiệm đi, rồi đem ra để lên tiếng.
Não mày phải não người ko mà đi kiện công ty hóa chất, mày bán đồ cho người khác dùng rồi bị kiện à, ngu quá vậy, vậy mấy vụ tạt axit ở VN đó sao ko kiện công ty bán hóa chất luôn đi. Ngu còn khoái cãi, nói năng thô lỗ

Uzumaki_Naruto
25-02-2008, 16:54
nạn nhận chất độc da cam họ cần gì? họ cần 1 thứ rất thực tế đó là tiền,
giả sử kiện được đi chăng nữa thì bao nhiêu tiền đền bù sẽ tới tay các nạn nhân? bao nhiêu tiền vào túi riêng của các bố?
....kiện được đền bù tiền chỉ làm giàu cho tham quan....nạn nhân có khi chỉ được thùng mì tôm, lon sữa ông thọ, gói bột ngọt, đường và vài ký gạo là nhiều rồi....
trước tiên giải quyết tệ nạn sâu dân mọt nước, tham nhũng hối lộ, ăn bớt ăn xén đi cái đã

ilovephp
25-02-2008, 16:59
giả sử kiện được đi chăng nữa thì bao nhiêu tiền đền bù sẽ tới tay các nạn nhân? bao nhiêu tiền vào túi riêng của các bố?
....kiện được đền bù tiền chỉ làm giàu cho tham quan....nạn nhân có khi chỉ được thùng mì tôm, lon sữa ông thọ, gói bột ngọt, đường và vài ký gạo là nhiều rồi....
trước tiên giải quyết tệ nạn sâu dân mọt nước, tham nhũng hối lộ, ăn bớt ăn xén đi cái đã

thiếu rồi, ngoài mì gói, sữa là những tấm bằng khen, và cả tiếng đồng cùng các vị lảnh đạo lên ti vi...

hoa héo
25-02-2008, 17:29
Hơ hơ bùn thiệt, chó nhà cắn nhau! (mờ cái bạn bestwest nói hơi bị động chạm tập thể nhở, động chạm cũng là lẽ tất nhiên, máu lên rồi thì lời nó tự ra, cũng không có gì để chấp nhất)

yeuITVN
04-03-2008, 09:41
Chính phủ Việt Nam ước tính có tới bốn triệu người trong nước bị ảnh hưởng của các chất khai quang mà Mỹ rải ở Việt Nam trong thời gian chiến tranh.

http://www.bbc.co.uk/worldservice/images/2008/02/20080226135818emtoan203.jpg
Có khoảng 120 em được nuôi dưỡng trong làng Hữu Nghị

Trong số đó không chỉ có các cựu chiến binh từng tham chiến mà cả con cái của họ.

Một số em hiện đang được nuôi dưỡng tại làng Hữu Nghị Việt Nam của hội Cựu chiến binh.

Đường từ trung tâm Hà Nội tới làng Hữu Nghị nằm ở huyện Hoài Đức, tỉnh Hà Tây lầm bùn trong cơn mưa dầm đầu xuân.

Trẻ em trong làng về ăn Tết với gia đình tuần này cũng đang dần dần trở lại. Chẳng mấy hôm nữa, là ngôi làng sẽ lại đông đúc, rộn rã tiếng trẻ như thường lệ.

Dị tật

Tại một khu nhà ở trong làng, các em đang ngồi xem vô tuyến khi khách đến. Trai gái, độ tuổi khác nhau nhưng em nào cũng có nét gì đó bất thường.

http://www.bbc.co.uk/worldservice/images/2008/02/20080226135757emquang.jpg
Em Quang hy vọng học việc để về giúp gia đình

Trong làng có sáu khu nhà ở như thế này, mỗi nhà chứa khoảng 20 em, đều bệnh tật.

Ban quản lý nói rằng các em bị nhiễm chất độc màu da cam từ cha mẹ, là những người từng tham gia chiến tranh.

Ông Đặng Vũ Dũng, giám đốc làng Hữu Nghị, giải thích các em được chuyển tới làng sau khi đã có các đánh giá tại các cấp y tế cơ sở rằng cha mẹ các em là cựu chiến binh đã bị nhiễm chất độc hóa học từ thời chiến tranh.

"Cũng bởi vì chiến tranh qua đã lâu rồi, nên hiện nay đã xuất hiện thế hệ thứ ba bị ảnh hưởng của chất độc da cam."

Ông Dũng cho biết, trong số 120 em được nuôi trong làng, có tới 2/3 là bị thiểu năng trí tuệ, công việc chăm sóc đòi hỏi vô cùng kiên trì.

Tuy nhiên cũng có em bị dị tật về hình thể, nhưng trí tuệ phát triển bình thường và được học văn hóa, học nghề để sau này có thể quay trở lại cuộc sống xã hội một cách tương đối bình thường.

Em Lê Đức Quang, quê ở Thanh Hóa, tuy đã 18 tuổi nhưng bé như trẻ sáu, bảy tuổi.

Em cho biết gia đình em có bảy người con, ba người sinh trước khi cha em đi bộ đội thì lành lặn nhưng bốn anh em sinh ra sau khi cha giải ngũ về thì đều dị tật.

http://www.bbc.co.uk/worldservice/images/2008/02/20080226135730emhoa.jpg
Em Hòa đã hơn 20 tuổi nhưng như trẻ 12, thích múa võ

Quang khá khéo tay, trang hoàng góc phòng ở của mình rất đẹp, và là một trong số các em sẽ được dạy nghề để khi trở về có thể đóng góp giúp gia đình.

Trách nhiệm

Trong khoảng mười năm, quân đội Hoa Kỳ đã rải khoảng trên 70 triệu lít chất khai quang xuống Việt Nam, chủ yếu là tại các tỉnh phía Nam.

Đại diện các nạn nhân chất độc da cam của Việt Nam năm 2004 đã khởi kiện các công ty hóa chất Mỹ, vốn cung cấp chất khai quang trong quân đội thời kỳ chiến tranh.

Thế nhưng, qua hai lần xét xử, tòa án Hoa Kỳ đều bác đơn của các nạn nhân Việt Nam với lý do không đủ chứng cứ. Hiện nay còn chưa rõ tại tòa Thượng thẩm các nạn nhân chất da cam của Việt Nam có giành được quyền theo đuổi vụ kiện này hay không.

Tuy nhiên, giáo sư Nguyễn Trọng Nhân, phó chủ tịch quỹ hỗ trợ nạn nhân chất độc da cam của VN nói, việc trợ giúp cho các nạn nhân cần được tiến hành càng sớm càng tốt.

Nguồn: http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/story/2008/02/080226_huunghi_village.shtml

hoa héo
04-03-2008, 16:23
Nói một tiếng công minh, thì:

Thứ nhất: Chất dioxin hoàn toàn có khả năng gây đột biến. Nhất là khi nó ở dạng 2,3,7,8-tetrachlorodibenzo-p-dioxin. Đặc điểm của chất này là nó rất phẳng, do được cấu thành bởi 2 vòng benzin. Do đặc tính phẳng, nó có thể chen vào giữa các chồng Pi của DNA (intercalation) vì các base (bazơ ?) của DNA cũng rất phẳng và nằm chồng lên nhau hệt như 1 chồng giấy, 2,3,7,8-tetrachlorodibenzo-p-dioxin như 1 tờ giấy chen vào giữa chồng giấy đó. Dựa trên cấu trúc thì 2,3,7,8-tetrachlorodibenzo-p-dioxin bám vào groove nhỏ của DNA, sau đó tương tác với 4 base thuộc 2 dãy khác nhau của DNA, chủ yếu là base G và base A. Hiện tượng tương tác này gọi là alkylation. Tuy cơ thể con người có cơ chế tự sửa chữa các DNA bị hư hỏng (chế độ cắt thế - excision repair), nhưng DNA bị alkylate hoàn toàn hư hỏng, không sửa chữa được. Để tránh sảy ra hiện tượng đột biến, trong tế bào có 1 protein gọi là p53, khi phát hiện ra lỗi không thể sửa chữa được của DNA, nó sẽ bắt tế bào chứa bản DNA lỗi đó tự tử (appotosis). Tế bào chết đó được dùng làm thức ăn cho tế bào bạch cầu. Do có rất nhiều tầng bảo vệ của cơ thể nên tế bào chứa bản DNA bị lỗi khó có thể dẫn đến những đột biến đáng kể được. Ngay cả khi có đột biến sảy ra, những đột biến này cũng khó có thể lọt vào các tế bào giới tính (*** cells) mà chỉ nằm ở tế bào thường (somatic cells). Những đột biến không nằm trong tế bào giới tính thì không có khả năng di truyền. TUY NHIÊN, VỚI 1 LƯỢNG LỚN DIOXIN ĐỔ XUỐNG VN NHƯ VẬY (6 tấn, theo nguồn tin không chính thức), KHẢ NĂNG ĐỘT BIẾN SẢY RA Ở TẾ BÀO GIỚI TÍNH LÀ HOÀN TOÀN CÓ THỂ. Về cơ chế, nếu có chỗ nào bạn không hiểu, Héo có thể giải thich cụ thể hơn, nhưng xin đừng hỏi vì sao héo biết những điều này.

Chúng ta có quá nhiều bằng chứng để kết luận rằng chúng ta quả thật có nhiều nạn nhân chịu ảnh hưởng đột biến gen di truyền từ dioxin.

Thứ hai: nhiều người cho rằng kẻ làm ra con dao, rồi có người cầm con dao đó đi đâm người khác, không kiện thằng gây án lại đi kiện thằng làm dao. Lập luận này tuy nghe qua có vẻ rất giống nhưng có chỗ không đúng. Bàn thêm rất dài dòng, héo chỉ nói túm lại là: có 1 thèng làm ra gói bánh, gói bánh đó có độc, 1 thèng khác mua về cho con nhỏ cùng lớp nó ăn, con em bị trúng độc. Lẽ dĩ nhiên gia đình con em có thể kiện thèng kia vì dám cho con nhỏ ăn bánh có độc, xong thèng kia cự lại "tui đâu biết" rồi thèng đó kím thèng làm bánh ra kiện "tại sao ông dám bán bánh có độc?!" Xong, gia đình con nhỏ hoàn toàn có thể kím trực tiếp thèng bán bánh mà kiện: "tại sao ông tung ra thị trường cái bánh có độc?!" Nếu chứng minh được rằng cái bịnh mà con em mắc phải quả thực là do cái bánh thèng bán làm ra thì thèng bán vẫn phải chịu trách nhiệm bồi thường. Nó khác ví dụ con dao là ở chỗ con dao hoàn toàn vô hại đối với người sử dụng, trừ phi người sử dụng cố ý dùng không đúng mục đích, cố ý gây thương tật. Do vậy, trong trường hợp con dao, hay khẩu súng, lỗi hoàn toàn là lỗi người sử dụng, do vậy phải kiện thèng sử dụng chứ không thể kiện thèng sản xuất.

Do vậy, việc ta né kiện Mỹ, mà đi kiện công ty hóa chất hoàn toàn không phải là dở hơi, phi lý.

Thứ 3: cá nhân Héo ủng hộ việc đi kiện NẾU mục đích duy nhất là vì những nạn nhân của dioxin, chứ không phải là vì mục đích chính trị, dùng những nạn nhân đáng thương làm con chốt thí trong ván cờ ngoại giao VÀ tiền bồi thường nếu thắng được sử dụng 1 cách đúng đắn.

Ủng hộ kiện vì: thứ nhất, những nạn nhân cần được hỗ trợ tài chính, thứ 2, cho những nạn nhân 1 tiếng nói công đạo, thứ 3, trên đời chỉ có đạo lý nếu mỗi một cá nhân đều tích cực bảo vệ đạo lý ở đời.

Thứ tư: tuy nhiên, nước Mỹ là 1 nước nổi tiếng thế giới về các vụ kiện tụng mà khi nghe qua chúng ta chỉ có thể nói "ôi trời!!!" Nước Mỹ là nước siêng kiện nhất và cũng hăng kiện nhất (có nguyên 1 chương trình truyền hình rất ăn khách chuyên trực tiếp truyền hình các phiên xử "the people court"). Bởi vậy nói về kinh nghiệm đi kiện, bị kiện, thưa kiện, xử kiện, nước Mỹ đều bỏ xa Việt Nam, chưa kể nước Mỹ tuy không phải là cái nôi nền lập pháp của thế giới (là nước Anh), nhưng lại là cái nôi của những luật sư nổi tiếng nhất thế giới. Không có bất cứ trường luật nào trên thế giới có thể sánh bằng Havard. Do vậy việc ta đi kiện là đem sức trứng mà chọi với sức đá.

Nói túm lại, lý do chúng ta thua kiện là vì 2 nguyên nhân:
1. Nội lực: thứ 1, người dân không tin tưởng chính quyền (tiền bồi thường không biết sẽ về tay ai). thứ 2, có khả năng đó là đòn chính trị là chủ yếu, đòi công đạo cho người bị nạn chỉ là thứ phụ (hay cái cớ).
2. Ngoại lực: sức luật sư của ta (theo cá nhân Héo thì) không đấu nổi với khả năng bào chữa của luật sư Mỹ.

Lý do bằng chứng không đủ chỉ là lý do mang tính chất tòa án, tức là có thể phản biện bất cứ lúc nào, nguyên nhân sâu xa của việc thua kiện lần này theo Héo là 2 lý do nêu trên.

Do vậy, hướng giải quyết cho việc đi kiện là phải giải quyết 2 vấn nạn nêu trên chứ không phải đi tìm bằng chứng. Cho đến ngày nào 2 vấn đề đó còn chưa được giải quyết thì ta còn thua dài dài.

yeuITVN
04-03-2008, 19:18
Sao dạo này mấy bác *** không đá động gì tới TSHS vậy ta, hay là mấy bác ấy quên rồi => âm mưu chuyển hướng sang vụ da cam đây mà. Cũng có thể là do TQ chỉ đạo mấy bác làm như vậy. Đừng mắc mưu nhé !

Gọi chính quyền là ***, nếu tôi mà là Admin thì tôi đã ban nick vĩnh viễn từ lâu rồi. Tiếc là diễn đàn này (gồm cả BQT) có quá nhiều chú dòng dõi ngụy quyền----->gà nhà bảo vệ nhau.

Dr_Dumbledore
04-03-2008, 23:02
Thôi đừng có giở cái giọng đó ra, xưa rồi. Tự do ngôn luận muôn năm !

edavn
04-03-2008, 23:21
Thôi đừng có giở cái giọng đó ra, xưa rồi. Tự do ngôn luận muôn năm !

Tuy là tự do ngôn luận nhưng thái quá cũng hổng hay đâu pác:w00t: nếu bác phát ngôn không phải là tự do đến mức quá "bừa bãi" mọi người sẽ thấy trọng bác hơn mà:yes:

PS: HH giỏi về sinh hoá quá nhỉ? đúng là dân y sinh có khác:)

cu em
04-03-2008, 23:24
Tuy là tự do ngôn luận nhưng thái quá cũng hổng hay đâu pác:w00t: nếu bác phát ngôn không phải là tự do đến mức quá "bừa bãi" mọi người sẽ thấy trọng bác hơn mà:yes:

PS: HH giỏi về sinh hoá quá nhỉ? đúng là dân y sinh có khác:)

Tiến sĩ y khoa mà không giỏi. Rởm.

edavn
04-03-2008, 23:30
Gọi chính quyền là ***, nếu tôi mà là Admin thì tôi đã ban nick vĩnh viễn từ lâu rồi. Tiếc là diễn đàn này (gồm cả BQT) có quá nhiều chú dòng dõi ngụy quyền----->gà nhà bảo vệ nhau.

Thời buổi này mà bác còn ngụy này ngụy kia:lick: Mọi việc thuộc về lịch sử chỉ nên để làm bài học tránh sai lầm chứ không nên khơi lại sai lầm, kẻ nào khơi lại quá khứ và muốn lặp lại đều thất bại bởi thời gian luôn là sự trải qua:D

Mong rằng dân VN ta ở mọi nơi cùng hợp sức lại giúp cho dân tộc mình phát triển, đó mới là vấn đề đáng quan tâm nhất bây giờ:yes:

edavn
04-03-2008, 23:31

Sao bác rành về HH thế? chắc tìm hiểu hơi bị kỹ à nghen:lick:

dly
04-03-2008, 23:33

Này, vừa thôi! HH không có bi đâu mà nâng nhé :w00t:

thagnv
04-03-2008, 23:50
Thôi mấy bác bỏ thuốc bỏ bia tập tạ đi cua bé Héo đi... mai mốt già ho lao đỡ tốn tiền đi bác sĩ...
:punk:

cu em
05-03-2008, 00:14
Thôi mấy bác bỏ thuốc bỏ bia tập tạ đi cua bé Héo đi... mai mốt già ho lao đỡ tốn tiền đi bác sĩ...
:punk:

Thầy bói nói tớ không bao giờ chết già. Không thèm cua Héo. Héo quá ai thèm cua.

dly
05-03-2008, 00:50
Cua Héo mà không thèm, Cu có còn là cu không?. Đi chết đi cho rồi :D

thagnv
05-03-2008, 00:57
Ối trời... Cu già mồm Cu cứng giọng thế thôi chứ Cu mà gặp Héo thì Cu Héo luôn...

hoa héo
05-03-2008, 05:39
Hix, nói cái ghề cũng có thể 8 được :(
Héo hỏng phải y sinh, cũng phỏng phải y khoa, cũng hỏng có ý đồ học lên tiến sỹ Héo chỉ là sinh viên hóa sinh thui (hơ hơ, dưa bở ngon hong dạ? ^^!) Héo thích trích cú tầm chương vì ra đường hỏng ai (thèm) ngó. Được được chút thì giờ này đâu có phải mò lên net cho đỡ chán!

PS: Về vụ đột biến, Héo tuy không học rộng hiểu nhiều, nhưng những gì không hiểu hay không chắc Héo có thể hỏi các thầy trong khoa (một số là các nhà khoa học đầu ngành, nhiều loại thuốc được dùng để trị ung thư hiện nay là do các thầy nghiên cứu ra). Vậy nên nếu ai thấy Héo có thể giúp, hoặc hỏi giúp, hoặc giới thiệu giúp cho chương trình kiện tụng thì cứ lên tiếng.

nhimc
05-03-2008, 11:13
Một việc thương tâm thế các bác giỡn chi!
Nếu có nhìu tiền em muốn xây một ngôi nhà thật lớn, ngôi nhà đó có thể chứa nhiều, thật nhiều những mảnh đời bất hạnh, những đứa trẻ mồ côi, những người già không nơi nương tựa... Và sẽ có một nơi giành cho bọn trẻ học văn hóa, một nơi là phân xưởng để cho chúng học nghề để có thể tự nuôi sống bản thân.Nhìn chúng lang thang ngoài đường thật đáng thương! Nhưng..."Giấc mơ chỉ là giấc mơ"

AnhTuanKB
05-03-2008, 12:20
Do đặc tính phẳng, nó có thể chen vào giữa các chồng Pi của DNA (intercalation) vì các base (bazơ ?) của DNA cũng rất phẳng và nằm chồng lên nhau hệt như 1 chồng giấy,
Hình như không phải là bazo mà là một nghĩa khác như là "cơ sở" hoặc "nền tảng" hoặc gì gì đó tùy theo ngữ cảnh dịch.

thagnv
05-03-2008, 23:14
Một việc thương tâm thế các bác giỡn chi!
Nếu có nhìu tiền em muốn xây một ngôi nhà thật lớn, ngôi nhà đó có thể chứa nhiều, thật nhiều những mảnh đời bất hạnh, những đứa trẻ mồ côi, những người già không nơi nương tựa... Và sẽ có một nơi giành cho bọn trẻ học văn hóa, một nơi là phân xưởng để cho chúng học nghề để có thể tự nuôi sống bản thân.Nhìn chúng lang thang ngoài đường thật đáng thương! Nhưng..."Giấc mơ chỉ là giấc mơ"
Ước mơ của bác sẽ đơn giản hơn nhiều nếu bác đầu tư phổ cập giáo dục giới tính cho mấy bé, và mấy chú, sử dụng bao cao su khi quan hệ. Khi đó sẽ không có những đứa trẻ ngoài ý muốn, không có những hài nhi bất hạnh vất vưởng ngoài đường, vợ chồng ít con thì gánh nặng nghèo khó sẽ giảm, xã hội có điều kiện chăm non cho người già hơn. Mọi chuyện thật đơn giản, xài bao cao su, không có cảnh những cô bé mắt nom nớp, lo sợ gặp người quen, lo lắng ngồi chờ để nạo phá thai...

TB: Xin lỗi mọi người, hơi lạc đề chút nhưng đụng cái nào nói cái đó! :)

The Old Man
06-03-2008, 05:05
Ước mơ của bác sẽ đơn giản hơn nhiều nếu bác đầu tư phổ cập giáo dục giới tính cho mấy bé, và mấy chú, sử dụng bao cao su khi quan hệ. Khi đó sẽ không có những đứa trẻ ngoài ý muốn, không có những hài nhi bất hạnh vất vưởng ngoài đường, vợ chồng ít con thì gánh nặng nghèo khó sẽ giảm, xã hội có điều kiện chăm non cho người già hơn. Mọi chuyện thật đơn giản, xài bao cao su, không có cảnh những cô bé mắt nom nớp, lo sợ gặp người quen, lo lắng ngồi chờ để nạo phá thai...

Rất chí lý !!!! :punk::punk::punk:

bamba
03-03-2009, 14:00
http://dantri.com.vn/c20/s20-311387/toa-an-my-bac-don-cua-nan-nhan-chat-doc-da-cam.htm
Ngày 2/3, Tòa án Tối cao Mỹ đã công bố quyết định không xem xét đơn của các nạn nhân chất độc da cam người Việt Nam và Mỹ kiện các công ty sản xuất chất độc hóa học diệt cỏ được sử dụng trong chiến tranh Việt Nam.
Tòa án Mỹ đã không đưa ra bình luận nào về hành động của họ, được thông qua ngày 27/2, bác bỏ đơn kiện của các nạn nhân chất độc da cam Việt Nam và hai đơn kiện khác của các cựu binh Mỹ đòi các công ty Mỹ phải bồi thường thiệt hại gây ra đối với sức khỏe bản thân và gia đình họ.

Trước đó, đơn kiện của các nạn nhân chất độc da cam Việt Nam và Mỹ đã bị Tòa Thượng thẩm New York bác bỏ - mặc dù theo các nhà phân tích, các nghiên cứu khoa học và thực tế đều chứng minh rằng chất da cam sử dụng trong chiến tranh Việt Nam có liên quan đến bệnh ung thư, bệnh tiểu đường và các trường hợp thai dị dạng.

Đoàn nạn nhân chất độc da cam Việt Nam đến dự phiên điều trần tại tòa phúc thẩm ở New York tháng 6/2007.

Bình luận về quyết định của Tòa án tối cao Mỹ, luật sư Jonathan Moore, cố vấn Hội nạn nhân chất da cam/dioxin Việt Nam (VAVA) trong vụ kiện 37 công ty Mỹ sản xuất chất da cam sử dụng trong thời gian chiến tranh, cho biết ông lấy làm buồn về quyết định này. Ông nhấn mạnh cuộc đấu tranh sẽ tiếp tục cho đến khi giành được công lý cho tất cả các nạn nhân chất độc da cam Việt Nam và những ai là nạn nhân của chiến dịch “chiến tranh hóa học” do Chính phủ Mỹ tiến hành ở Việt Nam.

Về phần mình, bà Merle Ratner, đồng Điều phối viên Chiến dịch giảm nhẹ và kêu gọi trách nhiệm đối với các nạn nhân chất da cam Việt Nam tuyên bố: “Với tư cách một công dân Mỹ, tôi phẫn nộ trước việc Tòa án Tối cao phủ nhận công lý đối với hơn 3 triệu nạn nhân chất da cam Việt Nam cũng như đối với các cựu binh Mỹ bị ảnh hưởng bởi chất độc da cam”.

Bà cho biết vụ kiện do VAVA tiến hành đã được sự ủng hộ chưa từng thấy của công chúng cả ở Mỹ và trên quốc tế đòi công lý và đòi bồi thường cho các nạn nhân chất da cam Việt Nam. “Chúng tôi sẽ tiếp tục đấu tranh đòi công lý và đòi bồi thường cho các nạn nhân và đòi dọn sạch những điểm nóng chất da cam còn tồn đọng ở Việt Nam”, bà khẳng định.

Các vụ kiện liên quan chất độc da cam là cuộc đấu tranh lâu dài vì công lý, khởi đầu từ các cựu binh Mỹ ngay sau khi kết thúc chiến tranh và đã dẫn đến một cuộc dàn xếp hồi năm 1984, theo đó các công ty hóa chất Mỹ, trong đó có Dow Chemical, Monsanto và một số công ty khác, chấp nhận bồi thường 180 triệu USD cho các cựu binh Mỹ bị ảnh hưởng chất độc này.

Cùng với đơn kiện của VAVA, hai đơn kiện lần này liên quan đến các cựu binh Mỹ bị phát bệnh muộn đòi quyền nhận phần bồi thường trong khoản tiền 180 triệu USD nói trên.

Theo TTXVN

casaubungbu
04-03-2009, 11:53
Kiện tiếp chứ sao giờ. Sự thật không thể chối cãi.

Culytruong
05-03-2009, 19:14
Mấy cái này bàn nhiều lắm rồi.

Sao không kiện chính phủ mỹ mà đi kiện mấy cty hóa chất.!!!!

tranvu007
05-03-2009, 20:56
vãi thật mấy thằng mỹ, chơi mà ko chịu nhận

kenny_chicken
05-03-2009, 23:00
Nghe lời mấy thằng luật sư Mỹ chúng nó xúi dục kiện thì làm theo. Cò vạc choảng nhau luật sư hưởng lợi. Chỉ sợ chưa được đền xu nào mà bán nhà trả tiền cho luật sư í.

Hoanglaota
06-03-2009, 08:24
Kiện tiếp chứ sao giờ. Sự thật không thể chối cãi.

Mình nhớ dạo trước diễn đàn cũng có một topic tranh luận về vấn đề này rồi mà. Mới đầu mình cũng có suy nghĩ như bác này nhưng mà sau khi nghe phân tích của Ác-kền về luật pháp của Hoa Kỳ thì biết chẳng bao giờ VN mình thắng kiện được.

blaobaoloc
06-03-2009, 08:28
Nước Mỹ lúc nào cũng rêu rao về dân chủ, công lý, chống lại vũ khí hóa học, vũ khí giết người hàng loạt ( xử Husen, dọa triều tiên,..)lại phớt lờ tội ác mình gây ra cho người khác.Đúng là kẻ đạo đức giả.

kyra2008
06-03-2009, 09:56
VN chỉ giỏi làm chí phèo ăn vạ với Mỹ vụ chất độc da cam thôi chứ không dám kiện tụng vụ tranh chấp TS-HS với anh hai TQ.
mà đang khủng hoảng kinh tế, giờ mà kêu Mỹ chi tiền đền cho VN? hohoohoooo hài....đang tiết kiệm từng đồng, vực dậy nền kinh tế, hơi đâu mà ngó tới vụ kiện này...mà chưa chắc tiền đền tới tay các nạn nhân nữa...hay lại giống tiền viện trợ ODA của Nhật vào túi các pác quan tham?

blaobaoloc
06-03-2009, 10:10
VN chỉ giỏi làm chí phèo ăn vạ với Mỹ vụ chất độc da cam thôi chứ không dám kiện tụng vụ tranh chấp TS-HS với anh hai TQ.
mà đang khủng hoảng kinh tế, giờ mà kêu Mỹ chi tiền đền cho VN? hohoohoooo hài....đang tiết kiệm từng đồng, vực dậy nền kinh tế, hơi đâu mà ngó tới vụ kiện này...mà chưa chắc tiền đền tới tay các nạn nhân nữa...hay lại giống tiền viện trợ ODA của Nhật vào túi các pác quan tham?

Bác nói vậy là xúc fạm đến hàng triệu nạn nhân chất độc gia cam đó.Chuyện nào ra chuyện đó.Đó là xương máu của bao người, bác đừng nói cái câu nghe bội bạc như vậy.

kyra2008
06-03-2009, 10:35
Bác nói vậy là xúc fạm đến hàng triệu nạn nhân chất độc gia cam đó.Chuyện nào ra chuyện đó.Đó là xương máu của bao người, bác đừng nói cái câu nghe bội bạc như vậy.

nếu chắc chắn quản lý được, và chắc chắc chắn tiền đền đến tay các nạn nhân thật sự, và không để lọt 1 đồng 1 cắc vào túi các quan tham, thì mình ủng hộ 100%:punk::punk::punk::punk:
tiền ODA Nhật viện trợ các pác quan tham còn bòn rút được mà:angry:
tiền cứu trợ lũ lụt cũng bị ém, ăn bớt ăn xén...chia cho những người thân người nhà của các pác quan tham
tiền tết dân nghèo còn bị ăn chặn, ăn bớt được chia cho những gia đình con cháu họ hàng các quan tham :angry: cuối cùng tiền không tới được tay của các hộ nghèo thật sự
xem, đọc mà thấy căm phẫn, muốn đem các đảng viên ấy ra bắn bỏ hết cho rồi, ăn gì mà ăn bẩn, ăn quá ăn, tham gì mà tham đến tận xương tận tủy.

thì lấy cơ sở nào để mình tin vụ kiện này thật sự vì công lý, chứ không phải vì lòng tham, vì mục đích riêng của các pác lãnh đạo.
Mình không muốn hô hào hùa theo để rồi làm giàu thêm cho các tham quan, các pác lãnh đạo, để rồi các pác lãnh đạo ấy xây nhà lầu biệt thự, mua nhập xe siêu sang chạy vòng vòng, chơi hàng hignt end.....đem tiền ấy làm giàu riêng cho bản thân cho cá nhân:angry:
còn các nạn nhân thật sự may ra có vài trăm ngàn coi như tiền đền bù của Mỹ.....

blaobaoloc
06-03-2009, 14:41
nếu chắc chắn quản lý được, và chắc chắc chắn tiền đền đến tay các nạn nhân thật sự, và không để lọt 1 đồng 1 cắc vào túi các quan tham, thì mình ủng hộ 100%:punk::punk::punk::punk:
tiền cứu trợ lũ lụt cũng bị ém, ăn bớt ăn xén...chia cho những người thân người nhà của các pác quan tham
tiền tết dân nghèo còn bị ăn chặn, ăn bớt được chia cho những gia đình con cháu họ hàng các quan tham :angry: cuối cùng tiền không tới được tay của các hộ nghèo thật sự
xem, đọc mà thấy căm phẫn, muốn đem các đảng viên ấy ra bắn bỏ hết cho rồi, ăn gì mà ăn bẩn, ăn quá ăn, tham gì mà tham đến tận xương tận tủy.

thì lấy cơ sở nào để mình tin vụ kiện này thật sự vì công lý, chứ không phải vì lòng tham, vì mục đích riêng của các pác lãnh đạo.
Mình không muốn hô hào hùa theo để rồi làm giàu thêm cho các tham quan, các pác lãnh đạo, để rồi các pác lãnh đạo ấy xây nhà lầu biệt thự, mua nhập xe siêu sang chạy vòng vòng, chơi hàng hignt end.....đem tiền ấy làm giàu riêng cho bản thân cho cá nhân:angry:
còn các nạn nhân thật sự may ra có vài trăm ngàn coi như tiền đền bù của Mỹ.....

Chẳng lẽ Đang ta lại xuống cấp đến như vậy sao? Vậy thì Vận nước, Lòng dân còn trông mong vào đâu?

i like
06-03-2009, 14:45
Thằng bạn em nó nói: 'Kiện như vậy là kiện ngu'

Phải là 'kiện chính phủ Mỹ' chứ kiện 'công ty sản xuất hóa chất' là kiện tầm bậy

Em thì chẳng hiểu gì hết

blaobaoloc
06-03-2009, 14:49
Thằng bạn em nó nói: 'Kiện như vậy là kiện ngu'

Phải là 'kiện chính phủ Mỹ' chứ kiện 'công ty sản xuất hóa chất' là kiện tầm bậy

Em thì chẳng hiểu gì hết

Đúng đó.Tụi Cty chỉ theo đơn hàng của tui mỹ thôi.cái thằng mỹ lật lọng muốn pass wua cho mấy thằng cty hòng nhẹ tội.Cái gì cũng một thời. Xem ra cái thời của mỹ đã chấm dưt.

bachnga
06-03-2009, 15:29
Đúng là chuyện này đã tranh cãi nhiều trước đây rồi. Theo quan điểm của riêng tôi, kiện chính phủ Mỹ hay công ty hóa chất Mỹ (thì chả dính đến chính phủ Mỹ à?) đều ẹ như nhau.
Hãy đặt bạn vào vai trò tay chánh án đó, bạn có tạo điều kiện thuận lợi cho một nước khác kiện chính phủ mình không (hay có dính dáng đến)?
Nếu tôi là chánh án, tôi sẵn sàng xé ngay đơn kiện dù biết hậu quả không hay (ít nhất là sẵn sàng từ chức), nhưng tôi sẵn sàng cản trở bất kỳ một ngoại bang nào kiện đến chính phủ mình (dù bản thân tôi không ưa chính phủ của tôi). Ở đây, tôi chẳng cần quan tâm đến luật pháp Mỹ ra sao? Vì vậy không có gì là ngạc nhiên khi họ viện dẫn luật của họ để từ chối đơn kiện.
Chất độc Mỹ rải xuống Việt Nam là có thật, không ai chối cãi được, hậu quả của nó trên đất nước này càng không thể bàn cãi, nhưng chọn cách kiện để hòng Mỹ bồi thường thì xin nhường lại cho những ai thích kiện.
Có không ít cách hay hơn để được bồi thường đậm hơn và duy trì mối quan hệ hay hơn nhưng không hiểu sao lại không chọn.
Có lẽ tầm nhìn chưa qua khỏi cửa sổ nhà hàng xóm... hay vì lý do gì riêng tư chăng?

i like
06-03-2009, 16:25
Nhưng mà em thấy ở chổ em 'những nạn nhân chất độc da cam' mỗi tháng cũng được lãnh mấy đồng trợ cấp, cũng đỡ buồn

Nếu kiện 'chính phủ Mỹ' mà thắng thì số tiền trợ cấp đó sẽ được tăng lên là em ủng hộ liền

kenny_chicken
06-03-2009, 16:31
Ngày ấy ko choảng nhau thì đâu đến nỗi. Muốn thắng kiện tôi thấy hơi bị khó à:

Bên bị đơn : CP Mỹ, Công ty Mỹ
Toàn án : Mỹ
Luật sư : Mỹ

Cái gì cũng Mỹ hết thì thắng sao nổi.

thuongshoo
06-03-2009, 18:29
luật Mỹ không cho kiện chính phủ nên phải kiện công ty.
Bên VN lấy ý là chính phủ Mỹ nói là 0 được dùng chất có dioxin. Cty hóa chất biết chắc có nhưng bán loại thuốc đó cho chính phủ.

Nhưng mà kì kì! Tòa án Mỹ đã cho quân nhân Mỹ thắng kiện cho đến khi Vn kiện thì tòa án từ bé tới lớn đều bác đơn.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mỹ đi đánh lộn thì nó chuẩn bị ghê lắm rồi! trước khi đánh thì nó phải tuyên truyền tá lả, được lòng dân thì mới dánh. Ở Tây, coi vậy chứ người biết VN, biết Mỹ phun dioxin ở VN. Bởi vậy, mới gọi là mị dân.

thực ra, tòa án Mỹ thấy nếu chấp nhận thì số tiền đền rất nhiều nên họ 0 muốn! Chỉ vậy thôi! Mỹ thì chi cũng tiền mà thôi!

Trước đây, cựu quân nhân kiện chỉ có mấy đứa mà thắng còn giờ VN làm hoành tráng mà bác đơn riết.

Culytruong
06-03-2009, 18:33
luật Mỹ không cho kiện chính phủ nên phải kiện công ty.
.

thì ra là vậy.
-----------

landao
06-03-2009, 21:08
Chân lý,lẽ phải luôn thuộc về kẻ mạnh,trọng một thế giới như thế này thì ai mạnh thì người ấy thắng,Mỹ có súng đạn,xe tăng máy bay,bom nguyên tử,quận đội vào loại mạnh nhất trên thế giới,đã thế nền kinh tế phát triển nhất thế giới nên dù mỹ có sai đi nữa thì những nước nhỏ bé đành chịu!Con kiến đòi đi kiện củ khoai ư!

bibimeo
06-03-2009, 23:04
Nếu xử thắng kiện thì sẽ làm mất mặt nước Mỹ và còn tạo tiền lệ thưa kiện cho các nước có nợ máu với Mỹ thì rất lôi thôi. Cho nên sẽ không có 1 cơ may nào để thắng vụ kiện này. Cương không được thì may ra chỉ còn cách đi đêm xin viện trợ nhân đạo từ từ để bù đắp vừa tránh làm Mỹ mất mặt vừa có lợi cho những nạn nhân chất độc da cam. Chiến tranh đã kết thúc sẽ chẳng lợi lộc gì nếu cứ đeo đuổi cái chiến thắng ảo này nữa, quyền lợi của các nạn nhân quan trọng hơn. Nếu cứ kéo dài thì sợ đến khi thắng kiện thì đã chẳng còn ai sống mà lãnh bồi thường rồi tiền lại được hóa kiếp mất thôi.

kyra2008
06-03-2009, 23:05
Chân lý,lẽ phải luôn thuộc về kẻ mạnh,trọng một thế giới như thế này thì ai mạnh thì người ấy thắng,Mỹ có súng đạn,xe tăng máy bay,bom nguyên tử,quận đội vào loại mạnh nhất trên thế giới,đã thế nền kinh tế phát triển nhất thế giới nên dù mỹ có sai đi nữa thì những nước nhỏ bé đành chịu!Con kiến đòi đi kiện củ khoai ư!

người anh em TQ kế bên ta cũng vậy:bored: cũng là một kẻ mạnh

Arkain
07-03-2009, 06:03
Chính phủ Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam cam kết trên bàn đàm phán bình thường hóa quan hệ với Mẽo trong thập niên 90 là Việt Nam sẽ không đòi bồi thường từ chính phủ Hoa Kỳ cho bất cứ chuyện gì xảy ra trong cuộc chiến Việt Nam, mới thỏa hiệp thời Clinton đây thôi chứ đâu phải xa xưa gì cho cam?

Cuộc đàm phán bình thường hóa quan hệ giữa VN và U.S vốn được xem là một bước ngoặt cực kỳ quan trọng cho VN trong quá trình đổi mới/mở cửa với Tây Phương, bây giờ không phải là vô cớ mà chính phủ VN không dám chính thức đại diện nhân dân đứng ra trước tòa án quốc tế đòi bồi thường cho cái mà báo chí VN ngày nay luôn miệng gọi là "tội ác chiến tranh", nhưng chỉ đứng đằng sau giật dây để dân đen đi kiện, có gì thì còn cãi được là "dân nó tự kiện cáo lẫn nhau chứ đâu có liên quan gì tới giới lãnh đạo!", kéo chính phủ VN/U.S vào thì hóa ra mình là kẻ lật lọng à?

Tuy màn kịch này trên danh nghĩa là "các bệnh nhân tự đi kiện thông qua VAVA chứ không liên quan gì đến chính phủ" nhưng mà các "nhà đạo diễn kiêm nhà sản xuất" lại giấu đầu hở đuôi khá lộ liễu, ngày nay hễ có tiến triển gì mới thì lúc nào bác Lê Dũng cũng là người đầu tiên đi tiên phong trong công việc "bình luận và định hướng", các chi tiết về vụ kiện này cũng được chính phủ tuyên truyền khắp nơi (dĩ nhiên là sau khi đã sàng lọc hết tất cả các thông tin quan trọng xảy ra trong tòa án, đồng thời bơm thêm cảm tính vào cho "đúng hướng").

Ngày xưa bọn Mẽo đã chịu lên kế hoạch viện trợ nhân đạo (tức là coi như không ai có lỗi, xịt thuốc khai quang ở Miền Nam là để diệt cỏ, các thường dân bị ảnh hưởng sau này tuy không phải bị cố ý làm hại nhưng vẫn được cứu giúp, thế là ổn thỏa cả hai bên), nhưng chính phủ VN một mặt thì xởi lởi rằng "mọi việc đều cho qua, hãy bắt đầu chương sử mới" để bình thường hóa quan hệ, một mặt thì xúi dân miền Bắc tiếp tục ra tòa làm um lên để kiếm chác thêm chút xiền dằn túi (túi ai thì không biết), mấy trăm tờ báo quốc doanh đồng loạt được bật đèn xanh để cùng nhau hò hét phất cờ "vì chính nghĩa", nhà nhà tranh đấu vì "chất độc màu da cam"! người người tranh đấu vì "chất độc màu da cam"!

Thế là già néo đứt dây, kế hoạch viện trợ nhân đạo cũng bị U.S vứt mịa nó vào thùng rác!

Lỡ phóng lao thì phải theo lao thôi, bỏ viện trợ để đi kiện tụng mà rốt cuộc không kiếm được xu nào thì mất hết sĩ diện sao! Thế là cái trò chính trị này cò cưa tới lui đến bây giờ vẫn chưa dứt, mỗi khi bị tòa án vứt ra thì báo đài lại đóng tuồng chèo, giả bộ như là ngạc nhiên lắm vậy, trong khi đọc sơ qua phán quyết từ năm 2005 là đủ biết cãi không lại luật sư bên kia rồi. Ai đời lại tiếp tục mang tờ đơn khiếu kiện từng bị bác vì không đủ bằng chứng lên tòa cao hơn chứ? Tính lên Tối Cao Pháp Viện phân chia phải trái bằng cảm tính, hy vọng, và niềm tin chăng?

Tóm tắt lại vài điểm chính mà thanh niên 8x nên biết, cần biết, và đáng lý ra phải biết từ lâu rồi:

Agent Orange vốn không phải là thuốc độc bị luật quốc tế cấm mà cũng chẳng phải có màu da cam như một thời được tuyên truyền ở miền Bắc, nó căn bản là chất khai quang, sở dĩ có cái tên Agent Orange là vì được chứa trong các thùng phuy sơn sọc màu cam, khi phun ra từ máy bay thì trông như khói trắng, được các công ty hóa học sản xuất với mục đích diệt cỏ và làm rụng lá cây hàng loạt, được dùng tại các khu rừng và đồng cỏ trong lãnh thổ của quốc gia Việt Nam Cộng Hòa, trước là để loại bỏ những bụi rậm để du kích Việt Cộng không có chỗ chui vào bắn tỉa, sau là để làm thoáng cây cối xung quanh những khu vực quan trọng như là các địa điểm quân đội đồng minh đóng quân bảo vệ quốc gia Việt Nam Cộng Hòa. Phe luật sư của VAVA thì cứ khăng khăng gọi nó là chất độc, rằng nó là vũ khí hóa học (chemical weapon) và bởi thế nên phạm luật quốc tế (international law), rằng việc dùng Agent Orange tại miền Nam phải được tính là tội ác chiến tranh (warcrime) với mục đích làm giàu bất chính (unjust enrichment). Thậm chí khi đứng trước tòa thì các ngài luật sư của VAVA còn cộng thêm tội diệt chủng nữa mới kinh khủng!

Nếu như là các luật sư của VAVA có thể đưa ra được chứng cớ nào cho thấy 1) Khi ấy chất khai quang được tính là vũ khí hóa học theo luật quốc tế mà Mỹ cứ xài, và 2) lính Mỹ cố tình gây ra tội ác chiến tranh này bằng cách đổ những "thuốc độc" này xuống sông ngòi, ao hồ, giếng nước để đầu độc/diệt chủng nhân dân miền Nam (chỉ dùng ở miền Nam thì chẳng lẽ để diệt chủng nhân dân miền Bắc??) thay vì xịt trên rừng cây bụi rậm để khai quang thì bảo đảm thắng chắc! Tiếc là đánh chiêng đánh trống trước khi ra tòa nhưng mà trong tay lại chẳng có một mảnh chứng cớ nào cho quá trình lính Mỹ cố tình diệt chủng dân nước Việt Nam Cộng Hòa theo hệ thống đó cả.

Đó là còn chưa nói đến việc luật sư của VAVA trước đó đã chật vật cố gắng chứng minh liên hệ nhân quả giữa chất khai quang được dùng ở miền Nam với các bệnh tật và dị chứng bằng cách đưa một loạt bệnh nhân đến từ...miền Bắc ra làm bằng chứng! Danh sách từ trên xuống dưới ngoại trừ bác sĩ Dương Quỳnh Hoa (http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/story/2006/02/060228_duongquynhhoa_orbit.shtml) ra thì tuyệt không còn nguyên đơn nào là ở miền Nam cả! Đến phe bị cáo còn bị choáng vì tự dưng có món quà dâng lên tận tay cho mình!!

Trong tòa án năm 2005, luật sư của các công ty hóa chất khám phá ra cái sơ hở này và hạch hỏi rằng tại sao miền Nam là nơi chất khai quang được rải mà các bệnh nhân phía VAVA đưa ra làm nhân chứng thì lại toàn là người ở...miền Bắc, theo logic thì đáng lý ra nếu các sự cáo buộc kia là chính xác thì nhân dân miền Nam phải bị ảnh hưởng nhiều hơn mà sao chỉ có duy nhất 1 người bệnh nhân miền Nam so với mấy chục bệnh nhân miền Bắc trong đơn cáo trạng thì phe luật sư của VAVA tắc tịt không biết trả lời thế nào cho xuôi.

Chi tiết ly kỳ này xém nữa làm cả vụ kiện này bị bác ngay từ đầu, và nó đóng góp không ít cho việc lý luận liên hệ nhân quả giữa Agent Orange ở miền Nam và bệnh tật ở miền Bắc mà VN đưa ra bị cho là không đủ bằng chứng, nhưng tớ dám bảo đảm rằng 600 tờ báo quốc nội không có tờ nào dám đăng, họ chỉ được "ai đó" cho phép ghi đại khái là "tòa án bác đơn" vậy thôi, nếu tìm cách gắn thêm cụm từ "phi lý" ở đằng sau để đánh vào tâm lý những thanh niên trẻ tuổi đầy lòng nhiệt huyết nhưng lại nhẹ dạ cả tin nữa thì càng tốt!

Lý do tại sao VAVA kén chọn không dùng các bệnh nhân miền Nam trong danh sách nhân chứng cho tội danh gọi là "hậu quả trực tiếp của Agent Orange được rải xuống miền Nam" mà chỉ dùng các "nhân chứng" từ miền Bắc thì có lẽ chẳng có bao nhiêu độc giả trung thành của VnExpress hiểu được.

Nhưng rất may, vẫn còn rất nhiều người lớn lên trong Nam ngầm hiểu được. Hiểu rõ như ban ngày là đằng khác!

Với các chiến thuật tự bắn vào chân mình như thế khi ra tòa, điều đáng ngạc nhiên nhất ở đây chính là việc các tờ báo lá cải cho đến mãi bây giờ vẫn giả vờ kinh ngạc hãi hùng khi nghe chánh án Weinstein đưa ra phán quyết rằng tờ đơn cáo trạng đầy lỗ hổng này rõ ràng là "không đủ bằng chứng".

Tớ biết (và bất cứ ai đã đủ tuổi thành niên cũng phải biết) rằng một khi giới báo chí đã bị kiểm duyệt thì chỉ được cho người dân "ăn nửa cái bánh" thôi, vì thế nếu như chỉ dùng 600 tờ báo trong nước làm nguồn thông tin thì rất khó mà biết được các chi tiết quan trọng của vụ án, độc giả tuy nghe mù mờ rằng đơn cáo trạng (lại) bị bác nhưng cũng không được cho biết lý do cụ thể.

Cũng may là các nguồn thông tin nước ngoài thì chẳng thiếu thốn gì, anh em nào biết tiếng Anh thì có thể đọc tóm tắt lại những sự cáo buộc của đoàn luật sư phía VN và phán quyết của tòa án mấy năm về trước:

The lawsuit was filed on January 30, 2004 by a team of American lawyers from the National Lawyer's Guild. Since it was not possible to sue the US government, the suit named as defendants Dow, Monsanto, Hercules, Diamond Shamrock and the other chemical companies, including the subsidiaries of the main companies that produced the defoliants used in Vietnam from 1961-71.

The suit, using the Alien Tort Claims Act, alleges that the companies that produced the herbicides used in the Vietnam war were in “violation of international law and war crimes, and under the common law for products liability negligent and intentional torts, civil conspiracy, public nuisance and unjust enrichment, seeking many damages for personal injuries, wrongful death and birth defects and seeking injunctive relief for environmental contamination and disgorgement of profits.”

On March 10, 2005 Judge Jack Weinstein of Brooklyn Federal Court dismissed the lawsuit filed by the Vietnamese Victims of Agent Orange against the chemical companies that produced the defoliants/herbicides that they knew were tainted with high level of dioxin. Judge Weinstein in his 233 page decision (http://www.ffrd.org/AO/10_03_05_agentorange.pdf) ruled that there was no legal basis for the plaintiffs' claims. The judge concluded that Agent Orange was not considered a poison under international law at the time of its use by the U.S.; that the U.S. was not prohibited from using it as a herbicide; and that the companies which produced the substance were not liable for the method of its use by the government.

Three judges on the Second Circuit Court of Appeals in Manhattan heard the Appeals case on June 18, 2007. They upheld Weinstein's ruling to dismiss the case. They ruled that even though the herbicides contained a dioxin, a known-poison, they were not intended to be used as a poison on humans. Therefore they were not considered a chemical weapon and not a violation of international law.

So sánh thế này cho dễ hiểu: anh em bây giờ hô hào quay sang kiện chính phủ Mỹ vì đã dùng Agent Orange để khai quang các rừng rậm và đồng cỏ ở Nam Việt Nam thì cũng như là hô hào xách cổ mấy chục triệu nông dân ra tòa vì sử dụng chất DDT để diệt sâu bọ vậy.

Khi lính Mỹ xịt Agent Orange để diệt cỏ thì nó được luật quốc tế xem là chất khai quang hay là thuốc độc? Khi nông dân xịt DDT trên đồng lúa để diệt sâu bọ thì nó được luật pháp xem là thuốc trừ sâu hay là thuốc độc?

Rải chất khai quang Agent Orange thì có mục đích chính là để khai quang rừng rậm, xịt thuốc trừ sâu DDT thì có mục đích chính là trừ sâu diệt bọ trên đồng lúa, còn nếu đi rải chất độc thì chỉ có một mục đích duy nhất là để đầu độc và giết người hàng loạt chứ còn gì nữa!

Cho dù chất DDT sau này đã bị khám phá ra rằng có tác dụng phụ độc hại, vào người là gây ung thư, mẹ nhiễm nặng mà cho con bú thì con cũng bị lây, thế thì ta có thể kiện các bác nông dân ra tòa vì tội "cố tình vi phạm luật quốc tế, cố tình gây ra tội ác, cố tình đầu độc/diệt chủng nhân dân ta để làm giàu bất chính" từ mấy chục năm về trước hay không??

Và thế là đơn kiện bị bác, dĩ nhiên là bị bác! Các tội danh được nêu ra toàn là dạng long trời lở đất, kinh hồn táng đởm, quỷ khốc thần sầu nhưng mà có đưa ra được chứng cớ nào ra hồn đâu mà đòi thắng?

Thế mà báo chí cứ nhao nhao lên mà chửi rằng "tòa án có phán quyết phi lý"! Còn phi lý ở điểm nào thì chẳng có tờ nào dám phân tích cho ra hồn! Thậm chí phán quyết của tòa án cũng chẳng dám đăng lại nguyên văn cho dân hiểu! Cứ chửi trước cái đã rồi tính sau, vì đa số dân đen đâu có khả năng lên web tìm nguyên văn bản phán quyết tiếng Anh kia về nghiên cứu đâu mà lo! Thành phần biết lướt web thì nhiều khi cũng lười nên chẳng gia nhập các diễn đàn xã hội để tìm hiểu lấy! Mình cứ đánh phủ đầu rằng "phi lý" thì tụi nhỏ ắt bắt chước theo mình thôi!

Bởi vậy mới nói, nếu như có thể lột bỏ hết các cảm tính cá nhân ra khỏi vụ kiện thì mới thấy lý luận "Agent Orange là vũ khí hóa học, xịt thuốc khai quang tức là diệt chủng" mà luật sư của VAVA vu cáo trước tòa kháng án năm 2007 nó lỏng lẻo thế nào. Chính phủ VN hiểu rõ điều này nên báo chí mới không ngừng truyền tải những câu chuyện và hình ảnh thương tâm của các nạn nhân để tìm sự ủng hộ của nhân dân ta, vốn dĩ rất giàu cảm tính và dễ bị lợi dụng. Đó cũng là lý do vì sao trong topic này hầu như không còn có ai đủ ý thức để gọi Agent Orange là chất khai quang làm rụng lá (herbicide, defoliant) theo đúng nghĩa như thời trước 1975, mà thanh niên nào cũng vô tình bắt chước theo báo đài để gọi nó là chất độc một cách hồn nhiên vô tư lự (đáng buồn nhất là không ít người lớn cũng bị guồng máy tuyên truyền "cải tạo" lại tư duy, thế thì cũng chẳng trách gì bọn trẻ được).

Xin chúc mừng các cụ, việc nhồi sọ con dân nước ta theo định hướng của các cụ đã thành công mỹ mãn!

Nhưng kết quả gặt hái được là gì?

Trước là tội nghiệp cho các nạn nhân bị bán đứng hơn một thập niên trước đây trên bàn ngoại giao, bây giờ còn bị mang ra làm con cờ trong một vụ kiện vốn không thể thắng, tay trắng vẫn hoàn trắng tay, sau là tội nghiệp cho các thanh niên đầy nhiệt huyết bị báo đài xỏ mũi ngon ơ, rốt cuộc cũng bị sử dụng như là con cờ trong cái trò chơi chính trị này nốt.

Điều thiết thực nhất mà chính phủ CHXHCN-VN cần phải làm ngay bây giờ là tìm cách nối lại kế hoạch viện trợ nhân đạo cho các nạn nhân đáng thương kia, càng nhanh càng tốt, nhưng dõi mắt nhìn bốn phương tám hướng thì chẳng có cụ nào đủ lòng thương dân để chịu làm, ngược lại cứ tiếp tục ra lệnh cho báo đài hô hào cổ võ việc vỗ béo cho bọn luật sư để nhận chìm xuồng cái nước cờ sai lầm của mình ngày trước, MK!

Tiền cứu trợ sắp vào tay nạn nhân, lại vứt hết qua một bên để đi đánh cược trong tòa án, vốn là sở trường của người ta và sở đoản của mình, để rồi trắng tay đi về, chuyện đại dốt thế mà cho đến bây giờ vẫn có người ủng hộ đến cùng. Rốt cuộc tớ cũng như bác ilovephp, không hiểu mục đích của vụ kiện tụng dai dẳng này là gì? Vì tương lai của các nạn nhân, hay là để tiếp tục quá trình "vạch trần tội diệt chủng (dân miền Nam?) của đế quốc Mĩ xâm lược bạo tàn"?

Lẽ ra những điều mà tớ viết ra đáng lý mọi người phải hiểu rõ từ khi đọc bài của bác ilovephp post lên từ năm ngoái rồi mới phải, đến bây giờ mà còn chạy theo báo đài để đòi "theo lao" tới cùng thì tớ cũng chẳng còn gì để nói.

Bởi lẽ Tối Cao Pháp Viện mà còn bác đơn thì ván cờ bị chiếu tướng mịa nó rồi, còn nước cờ nào để mà đi nữa? :no:

kyra2008
07-03-2009, 10:56
cám ơn pác:punk:, đọc xong bài của pác thấy được nhiều điều hơn :punk:

thuongshoo
07-03-2009, 16:23
theo tui nghe thì trước đây khi bình thường với Mỹ thì không đòi chiến phí thôi! Chứ 0 làm mà 0 kiện tụng

nếu mà 0 có dao thì 0 có văn hóa Mỹ. Vậy con dao làm nên văn hóa Mỹ. Bởi vậy, nếu có dùng dao giết nhau thì đó cũng là văn hóa Mỹ và xin đừng kết tội. Vì con dao là để ăn thôi mà ?

DDT là thuốc khai hoang. Hồi đó, Mỹ khai hoang quái gì ở VN?

i like
07-03-2009, 17:09
Dioxin, DDT, .... và một số hóa chất khác

Khi dùng với hàm lượng rất nhỏ thì nó là rất có thể là chất 'kích thích sinh trưởng' như 2 4D (là dioxin)
Dùng với hàm lượng lớn hơn là thành chất khai hoang
Dùng với hàm lượng nặng là chất giết người, hủy diệt sự sống

Culytruong
07-03-2009, 20:49

Đọc bài bác Ác kền đúng là hiểu thêm nhiều điều.

Nhưng điều tôi hiểu chắc là khác với bác này.

------------------------------
Có lẽ câu hỏi tôi đặt ra topic trước thì hôm nay đã tự trả lời được.

Cám ơn các bác.!!!

tiểu dân
08-03-2009, 03:43
Arkain: anh còn chịu khó viết chứ em thì hết kiên nhẫn rồi!

Vài dòng ngắn gọn gửi những ai còn muốn nghe lý lẽ:

Gọi là chất độc màu da cam là sai, phải gọi là chất khai hoang màu da cam. Điểm khác nhau cơ bản giữa 2 cách gọi là: "chất độc" thì mục đích chính là để đầu độc, "chất khai hoang" thì mục đích chính là để khai hoang.

Trước nhu cầu cần phải tiêu diện rừng để tránh chiến tranh du kích, chính phủ Mỹ đã mua chất khai hoang dioxin, và dùng nó để khai hoang. Những tác động của dioxin trên con người là tác dụng phụ và đã không được nhà sản xuất cảnh báo cho khách hàng.

Cũng giống như DDT, dioxin hoàn toàn không bị cấm sử dụng; lại càng không bị cấm sử dụng cho mục đích phá rừng dưới bất cứ điều khoản nào của công ước chiến tranh. Nghĩa là xét về cách dùng thì chính phủ Mỹ đã không hề sai phạm bất cứ điều khoản nào.

Do vậy, lời buộc tội từ phía VN là "dùng Dioxin như vũ khí hoa học" là hoàn toàn vô căn cứ và bị bác đơn kiện là điều hiển nhiên vì chính phủ Mỹ dùng dioxin để khai hoang chứ không phải là vũ khí hóa học, bởi dioxin chỉ được rải ở khu vực rừng rậm chứ không phải ở đồn địch, chiến khu ..v.v..

Khi đọc lời cáo buộc "vũ khí hóa học" tớ đã biết bọn luật sư chỉ muốn làm tiền. Khá khen cho bọn họ biết lựa 1 lời cáo buộc ... chắc chắn thua!

Ngay từ cách gọi tên, phía VN đã khiến mọi người hiểu sai về bản chất vấn đề. "Chất độc" có nghĩa là người ta biết nó độc nhưng vẫn dùng, nghĩa là kẻ sử dụng sai, trong khi "chất khai hoang" thì do người ta không biết nó độc nên mới dùng, kẻ sử dụng không có lỗi.

Thoạt đầu tớ cho rằng việc đổi cách gọi này là trò chơi chữ khá bẩn của đám giật dây nhằm lợi dụng nhiệt huyết của thanh niên sinh viên, thành phần nông nổi và nhân ái (với cái trò ký tên dạo nọ) để tạo tiếng nói và sức ép tới chính phủ Hoa Kỳ, tiếc thay chính phủ Hoa Kỳ không phải là con thỏ con. Song khi đọc lời cáo buộc chính thức từ phía VN, tớ đã nghĩ lại, có thể đây không phải là trò chơi chữ, có thể phía VN không biết thật nên mới bị đám luật sư xỏ mũi ngon ơ như vậy. Cũng không khó hiểu lắm, công nông ra cả.

Ngay khi bị bác đơn kiện, thay vì phải kiếm luật sư khác, sửa lại lời cáo buộc, tìm cách bác bỏ những lập luận đối lập, phía VN lại bê y xì kịch bản cũ leo lên cấp cao hơn. Chuyện sẽ bị tối cao pháp viện bác đơn lẽ ra phải là chuyện khỏi nói ra thì ai cũng biết mới phải. Tớ ngạc nhiên vì sự ngỡ ngàng của nhiều người. 9x thì không nói làm gì, 8x, 7x mà cũng ... ngây thơ đáng yêu vậy sao?

Giả sử phía VN có leo lên toàn án quốc tế (mà chắc chắn là phía VN sẽ làm như vậy) mà vẫn giữ y xì cáo buộc cũ thì cho tới thời điểm này tớ hi vọng tất cả chúng ta đều hiểu rõ kết cục sẽ ra sao. TD hi vọng sẽ không gặp những ánh mắt ngạc nhiên phẫn nộ, những lập luận ngây ngô kiểu "kiện thằng xài dao sao kiện thằng chế dao" kẻo đám 9x, 10x chúng nó cười cho muối mặt.

TD xin nhắc lại câu nói của 1 năm trước: Được đào tạo khá đầy đủ về di truyền học, hóa học, sinh vật học, chuyên nghiên cứu về các phản ứng hóa học đối với cơ thể sinh vật sống, có mối quen biết với các nhân vật đầu ngành, TD sẵn sàng chung tay với phía VN để đem lại quyền lợi cho những người không thể chối cãi là nạn nhân chất khai hoang dioxin. Nhưng dù có 100 giáo sư đầu ngành đứng ra làm bảo chứng cho sự độc hại của dioxin đi chăng nữa, thì với cáo buộc hiện tại, VN cũng sẽ chẳng thể đạt được bất cứ thắng lợi nào. Đó là một cáo buộc ngây ngô, vô lý, và nực cười nhất mà TD từng được biết đến. Kỳ lạ là hình như phía VN không nhận ra điều này.

i like
08-03-2009, 05:37
Tiểu Dân:

'Kỳ lạ là hình như phía VN không nhận ra điều này'

Bởi dzậy cho nên TD mới 'thông minh hơn' và 'khôn ngoan hơn' những người đang ở trong nước

Không phải khen đâu à nha, mà người ta ta nói: 'Người đứng ngoài bao giờ cũng sáng suốt hơn người trong cuộc' là có cái lý của nó đấy!'

---
(p/s: bây giờ ở đó là mấy giờ rồi? đây: 5:38AM)

security_plus
08-03-2009, 08:15
Khi đọc lời cáo buộc "vũ khí hóa học" tớ đã biết bọn luật sư chỉ muốn làm tiền. Khá khen cho bọn họ biết lựa 1 lời cáo buộc ... chắc chắn thua!

... tớ đã nghĩ lại, có thể đây không phải là trò chơi chữ, có thể phía VN không biết thật nên mới bị đám luật sư xỏ mũi ngon ơ như vậy.

Cho mình hỏi tí: liệu có "gói" nào mà luật sư nếu "cãi" thắng mới lấy tiền không? Tức là không có vụ "tạm ứng" hoặc bắt buộc phải trả bao nhiêu đó mới "cãi".

Cám ơn nhiều :)

dly
08-03-2009, 09:06
Lâu rồi có đọc được bài viết về viêc bác bỏ đơn kiện về Dioxin

1./ Chất Dioxin chỉ tôn tại trong cơ thể của người bị nhiễm trong vòng 7 năm

2./ Trong các nạn nhân có tên trong đơn kiện có khá nhiều người trong thơi gian tham chiến hầu hết chưa từng có mặt tại các vùng đất mà quân đội Mỹ và VN rải chất khai quang

3./ Họ còn đưa ra bằng chứng khá thuyết phục là các nạn nhân trên hầu hết lại là nạn nhân của thuốc tránh thai (hic! mà di chứng sau khi sử dụng thuôc ngừa thai thì người VN không phải ai cũng biết. Với đường lối sanh đẻ có kế hoạch thuốc ngừa thai đã được sử dụng tràn lan, vô tội vạ với tất cả mọi đối tượng)

các thông tin này không được thông báo cho dân biết qua các phương tiện truyền thông. Chính vì vậy vẫn còn nhiều người đã và vẫn còn là con rối tham gia các trò hề ....

thuongshoo
08-03-2009, 09:20
chất dioxin chỉ tồn tại trong người bị nhiễm là 7 năm. Ok chuyện này đi! Nhưng người đó có con thì sao?

huongct
08-03-2009, 09:23
Cái vụ này đã được nói quá nhiều rồi, rất tiếc là những con rối thì không đọc được những bài viết phân tích ấy. Dù sao thì họ vẫn đáng thương hơn đáng trách, nếu họ sáng suốt một tí thì nói làm gì. Đọc cái bài này lại thêm xót xa. Ôi đỉnh cao trí tuệ VN !.
http://www.thanhnien.com.vn/news/Pages/200910/20090308002421.aspx

thuongshoo
08-03-2009, 09:25
mới coi lại wiki tiếng Việt thì thấy có cái hay!
tại sao, lính mỹ, lính úc qua vn rồi về mà thắng kiện chất độc màu da cam. Còn dân Vn sống ăn ỉa chung mà nói là 7 năm thì mất?

bài của tiểu dân thì mình là tiểu dân có lẽ chưa đọc hết chủ đề! thấy tên chủ đề rồi cho 1 bài đúng hôn?
có ai kiện chính phủ đâu?

tranvu007
08-03-2009, 09:50
Thế sự kiện Mỹ ném 2 quả bom nguyên tử xuống Hiroshima và Nagasaki vào Nhật Bản vào ngày 6 và 9 tháng 8 năm 1945 thì Mỹ đền bù hoặc các động thái kiện cáo đòi bồi thường của chính phủ Nhật thế nào các nhỉ? ai biết pót lên cho tham khảo và so sánh với vụ chất độc da cam ở VN mình xem:D

Nhật ko kiện Mỹ, vì sau đó Mỹ đã vào lại Nhật, Mỹ đã giúp Nhật, sự giúp đỡ của Mỹ sau này + sự cố gắng của nhân dân Nhật =>Nhật phát triển như hôm nay

sao bác dám tiết lộ bí mật quốc gia, coi chừng đi tù àh

thuongshoo
08-03-2009, 09:58
Nhật ko kiện Mỹ, vì sau đó Mỹ đã vào lại Nhật, Mỹ đã giúp Nhật, sự giúp đỡ của Mỹ sau này + sự cố gắng của nhân dân Nhật =>Nhật phát triển như hôm nay
Để tui thêm cho vài dòng.

sau chiến tranh , Mỹ còn cấm vận VN nữa đó! Nhờ đó mà VN ta ngày nay nghèo dốt như vậy!

tranvu007
08-03-2009, 10:10

sau chiến tranh , Mỹ còn cấm vận VN nữa đó! Nhờ đó mà VN ta ngày nay nghèo dốt như vậy!

vậy tại sao Mỹ cấm vận VN mà hồi xưa thì lại ko cấm vận Nhật, mà còn giúp Nhật khôi phục xây dựng đất nước????

lovefruit
08-03-2009, 10:14
Kiện chi cho mệt, tốn tiền nuôi bọn luật sư bên Mỹ. Đừng tham nhũng là có khối tiền lo cho nạn nhân chất độc gia cam. Nhìn vụ PMU18 xem, nó đem cả triệu USD đi cá độ bóng đá, ăn chơi xa đọa sao ko nghĩ đến nạn nhân chất độc gia cam.Cuồi bắp quá nên thua kiên là đúng. Xến! cãi lương hết biết, cút hết về VN hưởng thụ tiếp đi cho đẹp trời.

huongct
08-03-2009, 10:27

Mắc cười quá Xu ơi !. Mỹ cấm vận VN chứ Liên Xô, TQ có cấm vận VN không ?. trả lời tui nghe thử coi, hồi đó học trong trường lúc bây giờ CNXH do LX dẫn đầu đang thống trị thế giới mà. Nghèo dốt là do mình chọn thôi, đừng đổ thừa ai cả !.

thuongshoo
08-03-2009, 12:25
thằng nào thích làm nô lệ thì cứ làm !

Nhật thì thua Mỹ. Mỹ nói quái gì chả được. Còn ở VN, kệ! thằng Mỹ cấm vận nhưng được cái là Đế quốc hùng mạnh thua Vn là được

Nhật kiện quái gì ! biết gì mà kiện?
Sau vụ đó, Nhật muốn sống thì đừng xây quân đội. Sau đó rồi mới có Liên Hiệp Quốc. Nhật làm quái gì?
Kệ! Thà đừng làm nô lệ là được

Thấy Mỹ giàu chứ đừng có tưởng bở. Cây gậy và củ cà rốt! làm nô lệ, nói gì nghe nấy thì nó mới bung tiền ra. Đừng có giỡn! tưởng nịnh nịnh là nó bung tiền ra chắc!
Vn kì này có 1 đống người hồi hương đó! thuyền nhân đó! lê đít theo Mỹ chống Cs thì nó cho ở lâu!

landao
08-03-2009, 12:34
Cảm ơn bác arkain cho mọi người thêm thông tin hữu ích,mà giờ em thấy Việt nam mình nên quên đi quá khứ chơi thân với mỹ thì hơn,như thế nước mình mới mau chóng giàu mạnh phát triển được,em thấy mấy thằng đàn em của Mỹ như Nhật,Hàn,Ixaren,đài loan đều giàu mạnh cả,tệ hại như thằng Thái lan,Philipin nhưng dù gì tời hai thằng này vẫn hơn việt Nam mình!MÀ nói thật chằng qua Việt nam mình bị tụi Liên xô,Mỹ,trung quốc lợi dụng để đánh nhau mà thôi,bom đạn,chất độc màu da cam,rải trên nước mình chứ có phải nước nó đâu,anh em một nhà mà lại bắn giết lẫn nhau!

zoejoe
08-03-2009, 15:02
Kiện Mỹ vụ chất độc da cam rồi Mỹ quay qua kiện lại hiệp định Giơ Ne Vơ à.
Nước nào trên thế giới này mà chẳng có người sinh dị tật quái thai, ăn dơ ở bẩn sinh con quái thai rồi đổ thừa cho dyoxyl hết à.

Nói chuyện ra sao ngu vậy? Bộ dân miền nam mình lại ở dơ hết cả lũ, đẻ ra toàn quái thai sao ?! Nói làm ơn suy nghĩ lại cái đi.

Chiến tranh thì phải có thiệt hại, cũng là do 2 bên tham chiến lãnh nhận thội. Thử hỏi đi đánh lộn, người ta bắn mình gãy chân, sau đó lại đi kiện thằng kia bắn em gãy chân, mà sao không nghĩ rằng có thể mình đã gây ra cuộc chiến này??

PS: Có lẽ mình phải chuyển hướng kiện, như future_star nói thì nên kiện chính phủ Mỹ thay vì kiện các công ty sản xuất hóa chất, mà lúc đó người ta chỉ làm theo đơn đặt hàng và cũng chỉ nghĩ nó là một dạng thuốc diệt cỏ như DDT thôi, chứ đâu ngờ hậu quả lại nghiêm trọng đến như thế với nhân dân đồng bào miền Nam như vậy !:bored:

kyra2008
09-03-2009, 09:48
thằng nào thích làm nô lệ thì cứ làm !
[color=red]

giờ VN làm nô lệ cho Trung Quốc nè nhục không? khi để TQ nó đè đầu cưỡi cổ, liếm đít cho nó...nhục không?
giờ, Anh, Hàn Quốc, Nhật, Thái Lan.....làm đồng minh của Mỹ nè (có thể gọi là nô lệ nhỉ?) có nhục không?
các đồng minh theo Mỹ đều giàu...nhân dân đời sống khá
còn các nước theo TQ, Liên Xô...theo XHCN đa số đều nghèo (trừ anh Trung Quốc, nhưng dân nó cũng khổ như ai)...đời sống nhân dân cực khổ...

thực tế là vậy....:no:
phải biết chọn bạn và chọn đồng minh....chứ làm đồng minh với TQ...:(

được cái là Đế quốc hùng mạnh thua Vn là được
ĐỌC CÂU NÀY THẤY HÀI :D =))

Mỹ đã chìa tay ra cho VN bắt , nhưng VN khi đó đã từ chối mà...vì sự thành kiến quá nặng (nằm mơ mà còn căm thù đế quốc mà :D kakakakaa...)
đúng là "nhờ đó" cám ơn các pác lãnh đạo thời ấy thiệt....

tiểu dân
09-03-2009, 11:20
@Kyra2008: có lẽ cái mánh lẻ này hữu dụng cho bạn: Trước khi quyết định trả lời cho ai đó, bạn nên tìm đọc những bài viết trước của người đó để xem người đó có đáng để cho mình bận tâm hay không. Người đọc VN express bảo người đọc nguyên cái official law suit là không chịu đọc mà đã nhiều chuyện có lẽ đủ nói lên nhiều điều.

Chú Lý: Cháu đồng ý với chú là có nhiều nguyên nhân dẫn đến các đột biến mà thuốc ngừa thai là một trong số đó.

Tuy nhiên cháu nghĩ rằng tác hại của dioxin đã quá hiển nhiên khiến nó bắt buộc cũng phải được công nhận là nguyên nhân của đột biến.

Vấn đề càng phức tạp hơn với yếu tố nạn nhân ... thiệt, nạn nhân ... dỏm.

Song những di chứng đau thương của dioxin là có thật, và những người này cần phải được hỗ trợ.

Cách tốt nhất phía VN có thể làm là tìm bằng chứng thuyết phục về phản ứng phụ của dioxin lên con người, tìm nạn nhân đích thực từ hóa chất này, và dùng đó làm cơ sở nền tảng để nối lại những chương trình viện trợ nhân đạo đã bị ngưng từ những năm 90 của thế kỷ trước.

Nhưng cháu tin là phía VN sẽ lại lôi nguyên cáo buộc cũ lên đến tòa án quốc tế.

i like
09-03-2009, 15:38
Hổng và chưa dám nói gì hít

.

tanky
09-03-2009, 22:03
Đánh nhau thì được quyền dùng thủ đoạn, thế mà lại có kiểu kiện tội ác chiến tranh đấy, mà nước khởi kiện hay giật dây thường là nước lớn. Chứ thả màu da cam cho tiệt nòi cs, tiệt nòi vĩnh viễn mấy người đi đấu tranh giành độc lập thì làm sao gọi là tội được.

khachma2004
09-03-2009, 23:36
Vấn đề càng phức tạp hơn với yếu tố nạn nhân ... thiệt, nạn nhân ... dỏm.

Từ đầu Píc đến giờ chỉ thấy có TD là nói đúng thôi , cái khác nhất trong vụ kiện chất độc màu da cam của VN so với các cựu binh Mỹ và những nạn nhân nhiễm phóng xạ ở Nhật là ở chỗ này ,đó là làm sao chứng minh được những người này là nạn nhân của chất da cam ,con số 5 triệu người nhiễm của VN đưa ra không được phía Mỹ chấp nhận vì vô lý và thiếu bằng chứng

Các cựu binh Mỹ khi hoạt động tiếp xúc trực tiếp với chất da cam ,đóng quân tại những vùng nhiễm chất da cam đều được ghi nhận lại đàng hoàng

Trong khi đó bộ đội VN thì lại không có cái này,vì quân du kích VN hoạt động ngầm nên phần nhiều đều thay tên đổi họ và thường là không có ghi nhận lại các vùng miền đã hoạt động ,thêm cái nữa chẳng hạn như 1 người lính VN đi qua khu rừng đó qua đêm ăn uống ,rồi ngày mai lại hành quân tiếp ,cũng chẳng có gì để chứng minh là họ đã từng qua đêm tại khu rừng đó cả :D

southVN
10-03-2009, 00:06
chứ đâu ngờ hậu quả lại nghiêm trọng đến như thế với nhân dân đồng bào miền Nam như vậy !:bored:
Nhân dân miền bắc bạn à,một người miền nam ký tên thì kg thể gọi chung là nhân dân miền nam được
Có bạn nào nói vn kg làm nô lệ,vừa nghe qua có lý nhưng chịu khó nắn óc suy nghĩ lại chút thì thấy hơi ngượng,kg làm nô lệ tội gì phải để trôi đất đảo,anh em đi biểu tình đòi đất thì thà quay lại đập anh em mình thôi chứ chẳng dám làm gì anh em bạn,rồi còn rước ai về khai thác bô xít,khôn nhà dại chợ chẳng biết ai là nô lệ đây,nghĩ hoài kg ra nữa.Nói hùng hồn quá mà quên rằng tự mình vả vào mặt mình.Vn mình kg nô lệ nhá,nhưng khi nói vn mình nghèo thì đừng có mở miệng nói tại cấm vận cấm viếc gì nhá.

huongct
10-03-2009, 09:05
Trở về chủ đề chính đi. Đề nghị các bác cứ cho qua những đoạn "xì pam" ấu trĩ nhé, mất thời gian lắm.

bachnga
10-03-2009, 11:07
Quả thật sự hiểu biết của lão Ác và Tiểu Dân đáng nể, nhưng tôi chẳng hài lòng cách trình bày của lão Ác tí nào, có thể cả Tiểu Dân, mặc dù trong lời của Tiểu Dân rất nhẹ nhàng nhưng vẩn phảng phất mùi kẻ cả, ta đây (nói nghiêm túc, không hài lòng đành chịu)
Cách giải thích như vầy chỉ làm thêm khó chịu cho nhiều người khác. Vì nhiều người trẻ tuổi (cả lớn tuổi) trong nước rất bảo thủ (vì nhiều lý do khác nhau).
Quay lại vấn đề chính.
Nếu vẫn đi kiện thì chỉ bế tắc. Cựu chiến binh ta đi kiện thì họ bẻ lại "lúc đó ông làm gì trong rừng thuộc miền Nam Việt Nam" thì lộ ra hết à. May đâu kiện vì cuộc sống của người dân tại vùng bị nhiễm chất khai hoang màu da cam (nói thật đây là điều thú vị từ Tiểu Dân - nếu cứ cố chấp cho là chất độc màu da cam thì... hố quá) để lại thì chấp nhận được. Nhưng kiện như vậy thì mấy ổng đâu có xơ múi gì...
Do vậy, nếu đặt quyền lợi người dân lên trên thì tất cả sẽ được giải quyết nhanh chóng thôi, và lúc đó ai lại chọn con đường kiện cáo chi cho mệt?
Giữa ta và Mỹ có chiến tranh và Mỹ đem quân xâm lược nước ta, gây đau thương cho dân tộc ta (nhiễm tuyên truyền quá - nhưng nói như vầy để hài lòng nhiều người). Nhưng trong cuộc chiến tranh này ta là nạn nhân hay nói cách khác giữa ta và Mỹ chả có mối thù (nói chung) nào cả. Vậy sao ta không chọn con đường ngoại giao cho êm đẹp?
Mối thù truyền kiếp là phải dành cho anh ba hàng xóm kia cà?
Cứ đặt vấn đề đơn giản đi:
- Bạn rất hiền, nhưng vì lý do gì đó bạn gây ra thiệt hại cho một số người nào đó. "Họ kiện bạn để đòi bồi thường hoặc họ vận động bạn giúp đỡ" bạn thích cách nào hơn nhỉ?

ngocquang19877
10-03-2009, 11:26
Tớ thấy nhiều người VN rảnh thật, 1 cuộc chiến tranh 30 năm về trước, đấu tranh cho 1 cuộc tố tụng mà tới 90% là không thắng nổi, mà thắng nổi thì đòi được lợi ích gì? mất bao nhiêu thời gian và tới tay người thực sự bị hại được bao nhiêu?

Bạn nào có lòng muốn thực sự giúp đỡ người VN thì mỗi tháng gửi cho bác vài trăm USD để bác ấy giúp đỡ trẻ bất hạnh ở đây thay vì làm những chuyện "không đâu và không bao giờ có kết quả".

thuongshoo
10-03-2009, 17:06
Quả thật sự hiểu biết của lão Ác và Tiểu Dân đáng nể, nhưng tôi chẳng hài lòng cách trình bày của lão Ác tí nào, có thể cả Tiểu Dân, mặc dù trong lời của Tiểu Dân rất nhẹ nhàng nhưng vẩn phảng phất mùi kẻ cả, ta đây (nói nghiêm túc, không hài lòng đành chịu)
Cách giải thích như vầy chỉ làm thêm khó chịu cho nhiều người khác. Vì nhiều người trẻ tuổi (cả lớn tuổi) trong nước rất bảo thủ (vì nhiều lý do khác nhau).
Quay lại vấn đề chính.
Nếu vẫn đi kiện thì chỉ bế tắc. Cựu chiến binh ta đi kiện thì họ bẻ lại "lúc đó ông làm gì trong rừng thuộc miền Nam Việt Nam" thì lộ ra hết à. May đâu kiện vì cuộc sống của người dân tại vùng bị nhiễm chất khai hoang màu da cam (nói thật đây là điều thú vị từ Tiểu Dân - nếu cứ cố chấp cho là chất độc màu da cam thì... hố quá) để lại thì chấp nhận được. Nhưng kiện như vậy thì mấy ổng đâu có xơ múi gì...
Do vậy, nếu đặt quyền lợi người dân lên trên thì tất cả sẽ được giải quyết nhanh chóng thôi, và lúc đó ai lại chọn con đường kiện cáo chi cho mệt?
Giữa ta và Mỹ có chiến tranh và Mỹ đem quân xâm lược nước ta, gây đau thương cho dân tộc ta (nhiễm tuyên truyền quá - nhưng nói như vầy để hài lòng nhiều người). Nhưng trong cuộc chiến tranh này ta là nạn nhân hay nói cách khác giữa ta và Mỹ chả có mối thù (nói chung) nào cả. Vậy sao ta không chọn con đường ngoại giao cho êm đẹp?
Mối thù truyền kiếp là phải dành cho anh ba hàng xóm kia cà?
Cứ đặt vấn đề đơn giản đi:
- Bạn rất hiền, nhưng vì lý do gì đó bạn gây ra thiệt hại cho một số người nào đó. "Họ kiện bạn để đòi bồi thường hoặc họ vận động bạn giúp đỡ" bạn thích cách nào hơn nhỉ?
mình chưa hiểu đoạn bôi đậm? Lộ gì bạn? :rolleyes:

davidex
10-03-2009, 17:58
Đọc hết topic từ đầu đến cuối, tốn gần 1 tiếng đồng hồ :(. Cảm thấy mình ko cần và ko còn gì để nói nữa ;). Đã có quá nhiều bài phân tích rất tốt. Điều còn lại là mọi người chịu đọc và chịu "động não" hay ko thui :)

thuongshoo
10-03-2009, 20:13
Nói chuyện ra sao ngu vậy? Bộ dân miền nam mình lại ở dơ hết cả lũ, đẻ ra toàn quái thai sao ?! Nói làm ơn suy nghĩ lại cái đi.

Chiến tranh thì phải có thiệt hại, cũng là do 2 bên tham chiến lãnh nhận thội. Thử hỏi đi đánh lộn, người ta bắn mình gãy chân, sau đó lại đi kiện thằng kia bắn em gãy chân, mà sao không nghĩ rằng có thể mình đã gây ra cuộc chiến này??

PS: Có lẽ mình phải chuyển hướng kiện, như future_star nói thì nên kiện chính phủ Mỹ thay vì kiện các công ty sản xuất hóa chất, mà lúc đó người ta chỉ làm theo đơn đặt hàng và cũng chỉ nghĩ nó là một dạng thuốc diệt cỏ như DDT thôi, chứ đâu ngờ hậu quả lại nghiêm trọng đến như thế với nhân dân đồng bào miền Nam như vậy !:bored:
theo tui hiểu thì Vn mình muốn dùng luật Mỹ mà kiện bạn ơi! Ý thì như đã nói! Biết là DDT có dioxin và rất nguy hại nhưng vẫn bán cho chính phủ, giao cho quân đội.

Cảm ơn bác arkain cho mọi người thêm thông tin hữu ích,mà giờ em thấy Việt nam mình nên quên đi quá khứ chơi thân với mỹ thì hơn,như thế nước mình mới mau chóng giàu mạnh phát triển được,em thấy mấy thằng đàn em của Mỹ như Nhật,Hàn,Ixaren,đài loan đều giàu mạnh cả,tệ hại như thằng Thái lan,Philipin nhưng dù gì tời hai thằng này vẫn hơn việt Nam mình!MÀ nói thật chằng qua Việt nam mình bị tụi Liên xô,Mỹ,trung quốc lợi dụng để đánh nhau mà thôi,bom đạn,chất độc màu da cam,rải trên nước mình chứ có phải nước nó đâu,anh em một nhà mà lại bắn giết lẫn nhau!

ở diễn đàn này chắc chỉ có bạn mới chịu sống ở philipin, thái lan

tiểu dân
11-03-2009, 00:22
Chị Nga: tôi cư xử vụng về, ít biết ăn nói sao cho hạp nhĩ, chịu thôi, chỉ biết trông chờ người đọc gạn đục khơi trong. Nếu không ai chịu đựng được cách ăn nói xấc xược của tôi và do vậy thông tin tôi nói không đến được với người nghe thì tôi cũng chẳng phải chịu bất cứ thiệt thòi nào.

Tôi biết chị là người hiểu lý lẽ, nên những lời này dành riêng cho chị:
Nếu kẻ cả, ta đây, nhưng thật sự có cái để mà kẻ cả, ta đây (tôi không nói về bản thân tôi) thì sự kẻ cả, ta đây đó nên chăng được xã hội khuyến khích? Tôi biết chị hiểu tôi muốn nói gì.

i like
11-03-2009, 00:39
Thôi đi mấy chị ơi!

Em xin nói thế này: chúng ta luận bàn với nhau mục đích là để tìm ra cái đúng cái sai, cái hay cái dở trong cái topic này đồng thời đưa ra những góp ý hợp lý hợp lô-gích để mong rằng những tiếng nói đóng góp đó nếu không đến được các vị tai to mặt lớn thì chí ít cũng làm thỏa lòng thỏa dạ ACH trong diễn đàn chứ không phải chúng ta đôi co để vào đi vào ngõ cụt, bế tắc về hướng giải quyết vấn đề, các luận gia nghĩ có đúng không?

Em chỉ xin hỏi thế này: vụ kiện này là đúng hay sai?

Nếu sai thì chúng ta nên đổi hướng giải quyết như thế nào cho đúng?

Người được hưởng quyền lợi trong vụ kiện này là những ai?

Em mạo muội mấy dòng suy nghĩ cạn, mong được sự góp ý

bachnga
11-03-2009, 17:04
mình chưa hiểu đoạn bôi đậm? Lộ gì bạn? :rolleyes:

Khó quá nhỉ?
Chắc thấy cựu binh của Mỹ, Úc, ... thắng kiện được nhiều tiền nên cựu binh ta cũng lăm lăm đi kiện. Cựu binh Mỹ, Úc được chính đế quốc Mỹ gửi đến vùng nóng nên họ bị nhiễm, họ kiện rồi họ thắng kiện. Còn cựu binh mình không biết do đế quốc nào gửi đến vùng chết chóc đó để bây giờ đi kiện? (Nói vấn đề này thì có thể có bạn cho là tôi này nọ, nhưng đã vác đơn đi kiện thì cái gì cũng có thể xảy ra)
Chính vì vậy, kiện cáo đã dở, mà cựu binh ta đi kiện càng dở. Tôi nghĩ nên có những phóng sự điều ra về cuộc sống của người dân ở vùng nhiễm độc, rồi vận động chính phủ Mỹ, các tổ chức nhân đạo giúp đỡ thì may ra sẽ có kết quả tốt hơn.
Không biết như vậy có làm ai không hài lòng chăng?

thuongshoo
11-03-2009, 17:09
bạn nói thì cũng có lý nhưng mình chỉ suy đoán là cả đoàn luật sư phía VN chắc là biết. Thì chả ai mà 0 biết là phía miền Bắc vào. Mà cứ cho là quân xâm chiếm VNCH thì chả sao. Vì bây giờ còn gì nữa đâu? Chỉ cần tập trung vào hướng chất độc mà thôi!

huongct
11-03-2009, 17:38
Chán thiệt đó, nhiều người giả ngu hay ngu thiệt không biết nữa. Biết là cái hố mà vẫn chui vào. Sao không tìm con đường khác nhỉ ? Cuối cùng phe chiến thắng là mấy anh Luật sư cùng với mấy bác có mưu đồ 9c, hay mục đích gì khác. Tiền ăn cháo cũng đem đi kiện nốt, đói vật vã thì ai lo !.

gloc88
11-03-2009, 17:39
Tập trung cho lắm vào cũng thế thôi. Biết không được từ đầu thì đừng có cố quá thành quá cố. E là đến đời cháu đời chắt kiện cũng không thắng

Arkain
20-03-2009, 14:19

Không có chi, nếu may mắn biết được vài thông tin nho nhỏ mà bạn bè chưa biết thì mang ra chia sẻ vốn là điều dĩ nhiên nên làm đó mà :)

Cám ơn cô Bạch Nga đã chia sẻ quan điểm cá nhân của cô một cách nghiêm túc, và mong cô cũng như là các thành viên khác tiếp tục đóng góp cho topic này với tất cả các sự hiểu biết và sáng suốt mà hai đứa bọn tớ vẫn còn khiếm khuyết nhiều :)

Bọn tớ tài hèn sức mọn nên chỉ biết đóng góp chút kiến thức hạn hẹp thế thôi, và cách viết trong những topic bàn luận nghiêm túc của bọn tớ thường là đi thẳng vào các chi tiết quan trọng cần nói chứ không thích tốn thời giờ vòng vo ngoài ngoại ô, khách sáo bọc đường/tẩm mật/pha bột ngọt vào cho những viên "thuốc đắng giã tật", rồi sau đó nhường ghế lại cho các ngọn hải đăng tiếp tục bàn luận tiếp, nếu ai rút ra được một vài điều bổ ích từ các bài "phảng phất mùi kẻ cả ta đây" mà bọn tớ bỏ công sức ra viết thì tốt, bằng không thì cũng không sao cô ạ :)

Tại sao thế?

Bởi lẽ các bài phân tích của Arkain và Tiểu Dân phí công phí sức ra viết suốt mấy năm nay thực tế chưa bao giờ và sẽ không bao giờ được viết với mục đích "đàn gảy tai trâu" giúp vui văn nghệ cho những bộ óc bảo thủ cả :)

Cho đến những thông tấn xã uy tín được quốc tế xem trọng như là BBC và AP mà thỉnh thoảng vẫn còn bị một số thanh niên VN bảo thủ chửi bới búa xua khi đưa tin, không phải là vì tin tức của BBC và AP có vấn đề, mà đơn giản là vì thông tin mà BBC và AP truyền tải nó quá...khác với những gì lâu nay "được" đăng nhan nhản trên báo đài nên các độc giả bảo thủ này bị dị ứng nặng và nuốt không vô, nhiều khi cho dù biết rõ là bản tin ấy quả thật chẳng sai chỗ nào thì họ vẫn cảm thấy khó chịu như thường! Nếu không tiếp thu được những điều mới mẻ ấy mà cũng không có khả năng phản biện lại được thì họ chỉ còn biết quay ra...chửi! Rằng BBC & AP chuyên "chống phá Nhà Nước", "phá hoại tình anh em Việt-Trung", là "tay sai của bọn Mĩ Ngụy" (???). Cách phản ứng này thì ai trong chúng ta cũng đã từng nhìn thấy qua.

Uy tín khắp thế giới như BBC và AP mà còn bị xúc xiểm, nói chi là hai đứa vô danh tiểu tốt như là Arkain và Tiểu Dân?

Bởi thế, trước khi bấm nút Send thì bọn tớ vốn đã hiểu rõ rằng trung ngôn vốn nghịch nhĩ chứ không phải không biết chị Bạch Nga ạ, việc một số người bảo thủ sẽ cảm thấy cực kỳ khó chịu sau khi lần đầu tiên nghe được các thông tin choáng ngợp này nhưng không có cách nào phản biện lại được nên sẽ tìm mọi lý do vớ vẩn để đả kích cá nhân là điều không thể tránh khỏi, bởi lẽ điều duy nhất mà có thể làm những người có đầu óc bảo thủ này hoàn toàn hài lòng là bê nguyên những bài tuyên truyền trên báo chí quốc doanh vào đây, chứ hễ nghe nói khác một chút là sẽ ...nóng máu ngay!

Nhưng cũng may là thời buổi này đã khác xa ngày trước, bên cạnh những người có tư duy bảo thủ thì cũng có rất nhiều thanh niên có tư duy cởi mở, có thừa khả năng tiếp thu những thông tin đa chiều để tự phân tích lấy cho riêng mình chứ tuyệt đối không thích học vẹt như là chúng bạn cùng trang lứa, xin các bạn bảo thủ để dành bài viết của bọn tớ lại cho nhóm thứ 2 đọc thì hơn, thế là vui cả Làng :)

-----

Điều gì cần nói thì cũng đã nói hết rồi, chỉ mong rằng từ nay các bạn trước khi nhảy vào bàn tán về một vấn đề có nhiều khúc mắc sau hậu trường như thế này thì việc đầu tiên nên làm là tìm hiểu kỹ càng về nó, thu thập các thông tin quan trọng liên quan đến sự việc (như là danh sách các tội trạng được mang ra buộc tội, phản hồi từ phía bị cáo, và nguyên văn phán quyết của chánh án cho từng tội danh) để hiểu rõ vấn đề trước khi phát ngôn, chứ đừng dựa vào vài ba bài báo tuyên truyền tuy cảm tính thì nhiều mà thông tin quan trọng liên quan đến những gì xảy ra trong tòa án thì gần như là không có, nếu vô tình biến mình thành "thầy bói xem voi" thì lại làm một topic nghiêm túc mất giá trị đi.

Chúc mọi người bàn luận vui vẻ đúng theo chủ đề, mong rằng sẽ được thấy thêm những bài phân tích nghiêm chỉnh và xúc tích xứng đáng với tầm tư duy sinh viên đại học của các thành viên khác về các chiến thuật của luật sư phía VAVA và luật sư của các công ty chemicals trong tòa án, và mong rằng từ nay sẽ không còn thấy những chú choai choai tuy từ đầu đến cuối không hề có một bài viết nào hữu ích để đóng góp cho đề tài mà chỉ lăm le đứng ngoài châm chích cá nhân một cách nhỏ mọn, nói bóng nói gió xách mé các thành viên khác, thậm chí chửi thề văng tục và chụp mũ vớ vẩn khi nhận thấy rằng những phân tích của người khác tuy khác với mình, nhưng mình lại hoàn toàn không thể phản biện lại được một cách nghiêm túc như một con người trưởng thành.

Arkain Cẩn ký!

nguoimoi
20-03-2009, 15:43
...
Bởi lẽ các bài phân tích của Arkain và Tiểu Dân phí công phí sức ra viết suốt mấy năm nay thực tế chưa bao giờ và sẽ không bao giờ được viết với mục đích "đàn gảy tai trâu" giúp vui văn nghệ cho những bộ óc bảo thủ cả :)

Vậy thì hai người là thượng đế tối cao rồi ! Phán sao là vậy. Cho dù là mềm tính thì cũng phải nói một câu: "Thế thì còn tranh luận làm mịe gì nữa cho mệt".Cho dù không muốn nói nhưng tôi đề xuất với những thành viên muốn tran luận nếu thấy những kiểu " Phán" như thế này thì tốt nhất là hỉ mũi một cái rồi bỏ qua là hơn

...chứ đừng dựa vào vài ba bài báo tuyên truyền tuy cảm tính thì nhiều mà thông tin quan trọng liên quan đến những gì xảy ra trong tòa án thì gần như là không có, nếu vô tình biến mình thành "thầy bói xem voi" thì lại làm một topic nghiêm túc mất giá trị đi.

Nếu là người mắt sáng mà không nhìn thấy gần 4 triệu người bị ảnh hưởng của chất độc này thì tôi sẽ tình nguyện mù cả hai mắt luôn.

Quote xong lại thấy mình ngu thật, sao lại phải tranh luận về những điều như vậy chứ.

huongct
20-03-2009, 17:52
Thôi ráng khuyên bà con để tiền ăn cháo đi. Đừng nghe lời bọn khốn nữa !

i like
20-03-2009, 19:19
Theo em nghĩ đây cũng là một vấn đề lớn và khá nan giải

Có nên chăng: 'hãy để lịch sử đó đi vào quá khứ?'
Hay sẽ tìm ra một con đường một giải pháp khác đặt quyền lợi của những người bị ảnh hưởng của chất độc? (chất khai hoang?) màu da cam lên phía trước để mà suy nghĩ?

Tiến thoái lưỡng nan

nmd
20-03-2009, 20:54
Vậy thì hai người là thượng đế tối cao rồi ! Phán sao là vậy.

Bây giờ anh mới nhận ra điều đó sao? Họ ở những nước tiên tiến hơn nên những lí lẽ của họ được chính họ tin chắc hơn là những lí lẽ của những người ở 1 nước cần được mở mang thêm kiến thức. Cứ xem những bài viết của họ thì biết.

khuyenvanhchim2
05-04-2009, 10:00
Đem kiến thức trưng lên đây thì cũng giống như bưng trái sầu riêng đặt lên bàn mời người ta ...có người thấy thơm...có người thấy thúi ...sao bắt người ta phải theo í mình đươc ...hài

Kiến thức bằng này bằng nọ ...trước hết thì cũng phục vụ cho bản thân chứ cho ai ...mà cũng hên xui

Xui thì được job 100$/h

Hên thì ..vượt qua 4 năm mài đít giảng đường ...4 năm tung tăng lươn tìm công dziec ....và cuối cùng you cũng vượt qua hàng loạt người có kinh nghiệm hơn you , giành được công dziec yêu thích ...tối về ôm gối rưng rước vui mừng .... bưng phở 5$/h ...bố mẹ ơi giàu rùi ...sao

Chả phải muốn coi mấy người anti ..nói làm xeo...thì vô cái room này .... còn muốn coi tại sao các cô bác đó đi kiện thì vô room khác ah...

Hay ngồi trước màm hình mà tưởng tượng ...đang giảng dạy cả triệu triệu các e ...đang tró mắt khân phục ..kiến thức uyên bác của mấy you dzi ....

Mà thấy nhiều thể loại cũng mắc cười ...sầu riêng ở nhà ăn lèm lẹm ..lèm lẹm ...qua bên kia Tây nó kui thúi ..cái là ...
Quẳng phắc lại ....chòy ơi ...chòy cơi ..đừng để sầu riêng chước mắt tui nha...thúi quá ah..thúi quá ah...

Khổ thân...

PS: Nà nói chước nuôn nà ...ai thấy nick tui khó chịu ..hay có chiên môn dò chánh tả ..hoặc dể lên tăng xông máu ..thì đừng có đọc bài tui nha...

huongct
05-04-2009, 17:43
Cái bác "Chim xỏ khuyên 2 cái" chắc bị nhiễm dioxin rồi, tiếng Việt mà viết như bị tưng tửng. Vậy cũng ráng đào lên cho ngứa mắt, hehe !

Hoanglaota
06-04-2009, 07:35
Đọc hiểu được bài của bác chim gì đó cũng là một vấn đề :D

davidex
07-04-2009, 13:00
Hic, topic này rùi lại giống các topic tranh luận khác thui, rùi cũng đi đến những bài đả kích cá nhân, tình trạng chung của hầu hết forum tiếng Việt...

Đưa một vấn đề ra mổ xẻ, tại sao lại không xoáy vào các khía cạnh của vấn đề, mà lại xoáy vào người đưa ra lập luận? Được gì nào? Vấn đề ko giải quyết được, sự không hài lòng, nếu ko muốn nói là "thù địch" nhau...

Trước có nghe 1 bà cô kinh tế giảng, nước ngoài khi họp, bàn luận 1 vấn đề, người ta cãi nhau nảy lửa, nhưng sau đó rất vui vẻ rủ nhau đi ăn uống vì vấn đề được giải quyết. Việt Nam họp và bàn luận cũng cãi nhau nảy lửa, sau đó thì 1 tháng sau ko thèm nhìn mặt nhau, và vấn đề thì chưa được giải quyết. Khác nhau ở chỗ "người ta" thì hay dùng cụm từ "tui thấy vấn đề này..." còn "người mình" thì "thích" dùng cụm từ "tui thấy anh/cô nói như vậy là ...xxyy"

MARKYMUI
14-04-2009, 13:55
Đọc bài của cu Khuyenvanhchim2... cười vãi ...Nhưng xa chủ đề chính quá.
Về vụ kiện, các cu tưởng là chính phủ VN cần một kết quả thắng lắm hả ?
Các bác TW thừa biết là sẽ thua nhưng vẫn kiện...vì sao ư??
Tự động não đi nhé mấy cu :)

-----
Cái thằng lạm phát nó xơi mất khoản tăng lương của tui rồi..hic...

southVN
15-04-2009, 18:21
Đọc hiểu được bài của bác chim gì đó cũng là một vấn đề :D

Mình là người thì khong hiểu nổi đâu,

Arkain
18-04-2009, 01:59
Hic, topic này rùi lại giống các topic tranh luận khác thui, rùi cũng đi đến những bài đả kích cá nhân, tình trạng chung của hầu hết forum tiếng Việt...

Đưa một vấn đề ra mổ xẻ, tại sao lại không xoáy vào các khía cạnh của vấn đề, mà lại xoáy vào người đưa ra lập luận? Được gì nào? Vấn đề ko giải quyết được, sự không hài lòng, nếu ko muốn nói là "thù địch" nhau...

Trước có nghe 1 bà cô kinh tế giảng, nước ngoài khi họp, bàn luận 1 vấn đề, người ta cãi nhau nảy lửa, nhưng sau đó rất vui vẻ rủ nhau đi ăn uống vì vấn đề được giải quyết. Việt Nam họp và bàn luận cũng cãi nhau nảy lửa, sau đó thì 1 tháng sau ko thèm nhìn mặt nhau, và vấn đề thì chưa được giải quyết. Khác nhau ở chỗ "người ta" thì hay dùng cụm từ "tui thấy vấn đề này..." còn "người mình" thì "thích" dùng cụm từ "tui thấy anh/cô nói như vậy là ...xxyy"

Ước gì thành viên nào cũng hiểu được cái điều cực kỳ đơn giản này, đặc biệt là những thành viên lâu năm chứ chẳng phải là noob gì cho cam.

Tớ đang rửa tai lắng nghe lập luận của một số người nhảy vào tham gia topic này, nhưng xem ra khả năng bàn luận của họ chỉ hạn chế ở mức đả kích cá nhân là hết, còn vấn đề chính thì không thấy đả động gì tới, chán mớ đời.

Còn có ngọn hải đăng nào có ý kiến gì về những điều bất cập trong vụ kiện tụng với đại ý rằng Mỹ có ý đồ diệt chủng nhân dân Miền Nam bằng vũ khí hóa học, cố tình gây ra tai họa khôn lường trên hàng triệu người Miền Nam tại những vùng bị ảnh hưởng, dựa trên mấy chục bệnh nhân...Miền Bắc mà ta đưa ra làm "chứng cớ không thể chối cãi" cho cái gọi là "tội ác chiến tranh" (http://www.ddth.com/showthread.php?t=170076&page=6) này không?

Mr_zoro
06-05-2009, 23:13

Bác nói quá chuẩn !

Tranh luận ở các forum mình thường là thế !

Đả kick và ghét cái mặt nhau là kết quả đạt được của một vấn đề đem ra tranh luân ! Hình như em cũng đang bị vướng khi nói mấy từ này :D

powerX
07-05-2009, 22:33
Hình như không phải là bazo mà là một nghĩa khác như là "cơ sở" hoặc "nền tảng" hoặc gì gì đó tùy theo ngữ cảnh dịch.

Chính xác là bazo đấy,kiếm giáo trình sinh học mà đọc

khachma2004
18-05-2009, 19:43
Ai bàn tiếp về vụ này đi ,hôm nay nghe tin VN đã mang đơn ra kiện tại tòa án quốc tế và hình như thấy đã có tiến triển trong quá trình kiện tụng :)

colection
19-05-2009, 09:59
Tòa án lương tâm nhân dân quốc tế:
Sau khi xem xét các bằng chứng, Toà phán quyết:

"Chính phủ Mỹ và các công ty hóa chất cung cấp chất độc da cam sẽ phải bồi thường toàn bộ cho các nạn nhân chất độc da cam/dioxin và gia đình của họ."

Sử dụng dioxin là tội ác chiến tranh chống loài người
Dư luận đòi hỏi công lý cho nạn nhân da cam/dioxin (Ảnh minh hoạ)

Tòa án lương tâm nhân dân quốc tế ủng hộ nạn nhân chất độc da cam/dioxin Việt Nam đã làm việc khẩn trương trong hai ngày 15-16/5 tại Paris. Sau khi nghiên cứu các bằng chứng đầy thuyết phục gồm lời kể của 27 nhân chứng là các nạn nhân và chuyên gia, vết thương của nạn nhân bị ảnh hưởng bởi chất độc da cam/dioxin, các báo cáo khoa học về hậu quả của chất độc da cam/dioxin hủy hoại con người và môi trường, Tòa khẳng định Chính phủ Mỹ và các công ty hóa học Mỹ ý thức được chất dioxin là một chất độc cực kỳ nguy hiểm, gây ra những hậu quả nặng nề và lâu dài không chỉ đối với con người, môi trường mà cả nền kinh tế của Việt Nam.

Dựa trên các điều luật quốc tế, Tòa khẳng định việc sử dụng dioxin là một tội ác chiến tranh chống loài người. Do vậy, Tòa kết luận Chính phủ Mỹ là thủ phạm sử dụng chất dioxin mà hậu quả của nó đối với môi trường của Việt Nam có thể coi là “diệt chủng môi trường” (ecocide).

Các công ty hóa chất là tòng phạm của các hành động này của Chính phủ Mỹ; Chính phủ Mỹ và các công ty hóa chất cung cấp chất độc da cam sẽ phải bồi thường toàn bộ cho các nạn nhân chất độc da cam/dioxin và gia đình của họ. Chính phủ Mỹ và các công ty hóa chất trên cũng phải tìm cách cải thiện môi trường và tẩy độc chất dioxin trong nước, trong đất ở các khu vực bị nhiễm độc ở Việt Nam, đặc biệt tại các điểm nóng, nơi có các căn cứ quân sự.

Để thực hiện phán quyết, Tòa đề nghị thành lập một Ủy ban Da cam nhằm đánh giá khoản tiền đền bù đối với mỗi nạn nhân da cam, gia đình và cộng đồng. Ủy ban Da cam cũng có nhiệm vụ xác định số tiền cần thiết để mua các thiết bị y tế đặc biệt phục vụ chữa trị, phục hồi chức năng cho các nạn nhân và gia đình của họ, các khoản tiền cần thiết cho nghiên cứu các khu vực bị nhiễm độc và cải thiện môi trường.

Ủy ban Da cam cũng xem xét khoản tiền trả cho Chính phủ Việt Nam nhằm đền bù thiệt hại và chi phí mà Việt Nam đã phải trả cho những nạn nhân da cam/dioxin và cải thiện môi trường. Thành phần của Ủy ban gồm các chuyên gia về dịch tễ, nông nghiệp và môi trường, các bác sỹ, kỹ sư, luật sư và dân thường.

Thời gian hoạt động của Ủy ban là 1 năm sau khi thành lập; Chính phủ Mỹ và các công ty hóa chất cung cấp chất đi-ô-xin sẽ phải thanh toán khoản tiền trên thông qua một quỹ ủy thác được thành lập với mục đích bồi thường cho các nạn nhân da cam/dioxin và gia đình của họ, khắc phục hậu quả môi trường. Khoản tiền 1,13 tỷ euro mà Chính phủ Mỹ đền bù cho các cựu binh Mỹ bị nhiễm chất độc da cam/dioxin sẽ là cơ sở để thực hiện các tính toán thiệt hại kể trên.

Theo thông báo của quan tòa, bản kết luận cuối cùng sẽ được gửi đến Chủ tịch nước CHXHCN Việt Nam Nguyễn Minh Triết, Tổng thống Mỹ Barak Obama, Tổng Thư ký Liên Hợp Quốc Ban Ki-moon, và Ủy ban Nhân quyền Thế giới.

Trong cuộc họp báo quốc tế ngay sau phần tuyên án, các quan tòa đã trả lời câu hỏi của phóng viên báo chí. Đặc biệt liên quan đến câu hỏi vì sao sau 40 năm phiên tòa này mới được tổ chức, đại diện quan tòa nhấn mạnh rằng chất độc da cam/dioxin sử dụng trong chiến tranh Việt Nam là một trong những loại vũ khí hóa học nguy hiểm. Việc tổ chức phiên tòa không chỉ nhằm ủng hộ nạn nhân chất độc da cam/dioxin mà còn là hành động lên án và đấu tranh chống các loại vũ khí hóa học hủy diệt môi trường và con người hiện vẫn được sử dụng trong các cuộc xung đột nhiều nơi trên thế giới./.

Theo TTXVN

http://vovnews.vn/Home/Su-dung-dioxin-la-toi-ac-chien-tranh-chong-loai-nguoi/20095/112177.vov1,8

Trần tình của người lính rải chất độc da cam

Ông Mai Giang Vũ. Ảnh: X.T

"Tôi ngồi đây, nhưng linh hồn 3 đứa con và hàng trăm nạn nhân khác đang lảng vảng trên đầu. Tôi cảm thấy rất ân hận với việc mình đã làm", ông Mai Giảng Vũ, người từng tham gia rải chất độc da cam, nói trong tiếng nấc nghẹn.

>Đại tướng Võ Nguyên Giáp gửi thư tới tòa án lương tâm quốc tế

Trung tuần tháng 5, khán phòng của Ủy ban TƯ Mặt trận Tổ quốc Việt Nam như lặng đi trước những lời trần tình của một người lính từng tham gia rải chất độc hóa học xuống Việt Nam. Những tâm sự của ông trước khi lên đường sang Paris (Pháp) tham dự Tòa án Lương tâm Nhân dân Quốc tế ủng hộ Nạn nhân chất độc da cam/dioxin đã khiến không ít người chứng kiến phải xúc động. Ông là nhân chứng sống cáo buộc việc rải chất độc hóa học xuống Việt Nam.

Sinh năm 1937 ở quận 11, TP HCM. 31 tuổi ông tham gia quân đội Việt Nam Cộng hòa với chức vụ chuyên viên kỹ thuật cơ khí trực thăng binh chủng không quân, phi đoàn 221, sư đoàn 3, không quân Biên Hòa. Chỉ sau một tháng gia nhập quân đội, ông được trang bị vũ khí đi theo một đại úy cố vấn Hoa Kỳ yểm trợ cho 3 lính đeo bình xịt thuốc khai quang qua sông phun xuống khu rậm rạp ở Bến Lức (Long An).

Liên tiếp 3 năm sau đó, ông nhiều lần bị ép đi theo những chuyến bay chở hóa chất và đẩy những thùng đựng hóa chất khai quang xuống Lộc Ninh, Phước Long, Snoul (Camphuchia), Tây bắc Thiệu Ngôn (Tây Ninh) gần ngã 3 Creck (Camphuchia), huyện Quế Sơn, huyện Tiên Phước (Quảng Nam - Đà Nẵng) và Mộ Đức (Tú Nghĩa, Quảng Ngãi).

Nói về hành động tham gia rải chất độc hóa học của mình, người lính nay đã ở tuổi 72 cho biết, lúc bấy giờ, ngồi trên máy bay qua các cánh rừng thấy có các thùng đề chất khai hoang, in hình đầu lâu cảnh báo nguy hiểm, ông cũng không nghĩ nó lại có tác hại ghê độc như vậy.

http://www.vnexpress.net/Files/Subject/3B/A0/F0/F1/cac%20may%20bay%20My%20dang%20rai%20chat%20doc%20d iet%20la%20xuong%20viet%20nam%20trong%20chien%20di ch%20Ranch%20Hand.jpg
Các máy bay Mỹ đang rải chất độc diệt lá xuống Việt Nam trong Chiến dịch Ranch Hand. Ảnh: FFRD.

Sau khi bị hư mắt trái, đầu năm 1974, ông xuất ngũ về sống cuộc đời dân sự. Trong thời gian ở quân ngũ, vợ ông sinh 3 con trai vào các năm 1970, 1973 và 1975. Ban đầu khi mới sinh, cả 3 đứa con ông đều khỏe mạnh. Tuy nhiên khi lên 9 tuổi chúng bắt đầu teo cơ và đến 19 tuổi thì đều nằm liệt giường rồi lần lượt qua đời ở tuổi 23.

"Ba đứa con trai của tôi đều đã mất. Lúc mới sinh, các cháu đều khỏe mạnh. Bao nhiêu năm chúng nó ốm đau lay lắt, vợ chồng tôi đã dồn hết tình cảm để chăm sóc chúng, nhưng...", không nói nổi hết câu, lời kể của người lính già nghẹn lại.
Ông Vũ kể, trong lúc các con lần lượt bị bạo bệnh và qua đời, đi khám bệnh trạm y tế quận 11 cho biết ông chỉ bị viêm mũi, họng. Sau đó, ông được bệnh viện Bình Dân (TPHCM) giải phẫu bướu tiền liệt tuyến nhưng sức khỏe mỗi ngày một yếu. Ông cũng mập mờ hiểu rằng, mình đã bị nhiễm thứ chất độc ghê rợn do chính ông tham gia rải xuống chiến trường Việt Nam.

"Tôi đã phải trả giá cho những hành động của mình, nhưng đau đớn hơn, hàng triệu gia đình Việt Nam vô tội cũng đang phải chịu đựng những mất mát to lớn như gia đình tôi. Tôi mong bạn bè trên thế giới cùng ủng hộ chúng tôi - những nạn nhân chất độc da cam/dioxin - vì cuộc chiến cho công lý. Tôi cũng mong linh hồn các nạn nhân đã mất vì chất độc da cam/dioxin, trong đó có linh hồn các con tôi, ủng hộ chúng tôi", người lính già nói trong dòng lệ tuôn dài trên khuôn mặt chai sạn.

Cùng sang Pháp dự phiên tòa công luận ủng hộ Nạn nhân chất độc da cam Việt Nam với ông Vũ lần này, còn có ông Hồ Ngọc Chu, ở Quảng Ngãi và anh Phạm Thế Minh ở Hải Phòng, những nạn nhân của chất độc hóa học trong chiến tranh Việt Nam. Đây sẽ là những nhân chứng sống để buộc tội các công ty hóa chất Mỹ.

Xuân Tùng

http://www.vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2009/05/3BA0F0F1/

Mỹ rải chất độc da cam vào VN: Chỉ là sự vô tình ?

Tiến sĩ Charles Miranik thuộc đơn vị sản xuất Trung tâm sinh vật học quân đội Mỹ tiết lộ: vào những năm cuối của cuộc chiến tranh thế giới lần 2, cụ thể là vào tháng 6/1961, quân đội Mỹ được chuẩn bị để sử dụng một số hoá chất làm rụng lá cây ở chiến trường Thái Bình Dương. Nhưng do sợ bị tố cáo là tiến hành chiến tranh hoá học, nên kế hoạch này bị huỷ bỏ.

Thế nhưng đầu năm 1961, Tổng thống Mỹ Kenedi và Hội đồng an ninh quốc gia đã bật đèn xanh cho quân đội Mỹ sử dụng hoá chất (được gọi là chất làm rụng lá cây) để rải xuống các vùng đất VN không nằm trong khả năng kiểm soát của quân đội Mỹ. Các tài liệu công khai của quân đội Mỹ tiết lộ, trong 11 năm, từ 1962-1972, Mỹ đã dùng máy bay rải xuống lãnh thổ VN trên 72 triệu lít hoá chất da cam. Con số do Mỹ đưa ra còn xa với con số mà quân đội Mỹ thực sự rải xuống lãnh thổ VN. Đô đốc Hải quân Mỹ Zumwalt, người trực tiếp chỉ huy lực lượng Hải quân Mỹ từ 1968 đến 1971, đã tiết lộ: tỷ lệ thương vong hàng tháng của Hải quân Mỹ là 6%. Có nghĩa rằng trong một nhiệm kỳ 10 tháng tham dự chiến trận tại VN, một quân nhân Mỹ chỉ có 30% hi vọng sống sót. Để giảm bớt thương vong của Mỹ tại chiến trường, Chính phủ Mỹ bật đèn xanh cho việc sử dụng hoá chất da cam. Với việc phun rải hoá chất trên, Mỹ muốn huỷ diệt các khu rừng nguyên sinh làm cho lực lượng vũ trang VN bị bộc lộ, trở thành con mồi cho bom đạn Mỹ. Ngoài ra, còn nhằm mục đích triệt phá lương thực, môi trường sống của người dân. Dù ra sức bưng bít, ngay từ đầu việc sử dụng hoá chất da cam tại chiến trường VN đã gặp sự chống đối của rất nhiều nhà khoa học Mỹ. Ngày 15/06/1966, Hội Vì sự tiến bộ của khoa học Hoa Kỳ đã đòi thành lập Đoàn điều tra tác hại của việc Mỹ sử dụng các hoá chất độc ở VN. Vào những năm 1967, 1968, 1969 Mỹ gia tăng gấp bội việc phun rải hoá chất da cam xuống các khu rừng và vùng dân cư của VN. Cũng vào những năm này phong trào chống chiến tranh hoá học tại VN đã lan tràn khắp nước Mỹ. Hơn 5.000 nhà khoa học Mỹ đã ký một kiến nghị đòi Tổng thống L.Johnson ngừng ngay việc sử dụng các chất độc hoá học ở VN. Trước áp lực của dư luận, vào tháng 4/1970, Bộ Quốc phòng Mỹ phải tuyên bố chấm dứt việc phun rải chất màu da cam tại VN. Nhưng Mỹ vẫn tiếp tục làm cái việc mà họ đã tuyên bố chấm dứt.Cùng với thời gian, tác hại của hoá chất da cam ngày càng bộc phát dưới dạng các bệnh nan y. Người của cả hai bên chiến tuyến đều trở thành nạn nhân của chất độc da cam.

Từ cuối năm 1970, các cựu chiến binh Mỹ đã tiến hành vụ kiện đòi bồi thường cho bản thân và cho gia đình họ. Trước những bằng chứng không thể phủ nhận, các Cty sản xuất, cung ứng cho quân đội Mỹ chất độc da cam buộc phải bồi thường cho các nạn nhân cựu chiến binh Mỹ 180 triệu USD. Chính quyền Mỹ tìm mọi cách để che giấu. Họ che giấu ngay cả với quân nhân Mỹ. Khi hậu quả xảy ra thì chính quyền Mỹ tìm mọi cách chối bỏ. Một cú sốc lớn xảy ra với nhân dân và chính quyền Mỹ khi cuốn hồi ký “Cha con tôi” của cựu Đô đốc Zumwalt được xuất bản năm 1997. Nội dung quyển sách kể rằng con trai ông là Zumwalt III, Trung uý Hải quân, đã chỉ huy một giang thuyền đi tuần tra trên các kênh rạch miền Nam. Trở về Mỹ, Zumwalt III lấy vợ rồi sinh ra một bé trai với những dị tật bẩm sinh. Bản thân Zumwalt III bị ung thư và chết vào năm 1988. Đô đốc Zumwalt day dứt, hối hận về lỗi lầm của mình vì chính ông đã ra lệnh rải chất độc da cam dọc các con sông nơi con ông đi qua.

Tại Mỹ vẫn còn có ý kiến cho rằng việc để xảy ra những hậu quả của việc sử dụng hoá chất làm rụng lá cây là một sự vô tình! Bất chấp mọi chứng cứ khách quan, bất chấp sự thật hiển nhiên, họ đưa ra lập luận trên để nhằm mục đích chối bỏ trách nhiệm. Họ chính là những Cty đã sản xuất và cung ứng cho quân đội Mỹ chất độc màu da cam.

LS Lê Đức Tiết

(Uỷ viên BCH Trung ương Hội nạn nhân chất độc màu da cam VN)

CongSan
21-05-2009, 11:44
Trước khi tiếp tục bàn khả năng mấy công ti Mỹ có phải nôn tiền ra trả không, các đồng chí hay chịu khó ghé qua tìm hiểu cái "Tòa án lương tâm quốc tế" là cái gì đã!
Tòa này là gì Sản tui cũng đếck biết đâu, phải hỏi bạn gúc-gồ thì đc dả nhời (nguyên văn tiếng Pháp) là "Tribunal international d'opinion", cũng nhờ gúc-gồ dịch ra tiếng Mỹ (vì đang đi kiện Mỹ mà) thì nó là "International court of opinion", dịch ra tiếng Việt là gì các đồng chí tự dịch nhé, nhưng với trình độ tiếng Mỹ bổ túc Sản tui nhận thấy hình như không có từ nào có thể dịch ra thành "lương tâm" hay "nhân dân" cả! Còn về giá trị của cái tòa nầy các đồng chí tự gúc-gồ tìm hiểu thêm nhé!

Trở lại vụ kiện, lý do vì sao khồn đòi tiền được đã khối bậc luật gia luật sư chỉ ra rồi, thậm chí có vị còn bảo vụ này chỉ là 1 chiêu tuyên truyền gì gì đó thôi. Nhưng vấn đề là có ai chịu dùng củ sọ để suy nghĩ xem người ta nói đúng hay không, mà cứ đụng tí là lôi mấy triệu nạn nhân dị dạng ra hét vào mặt người ta "chúng mày mù àh, không nhìn thấy hậu quả àh?", như thế là không được sáng suốt cho lắm, phỏng ạ?

Đồng chí nào hiểu biết về pháp luật (và nếu chưa biết thì chịu khó tìm hiểu để biết chứ đừng vội kêu là điếu cần biết!) thì sẽ thấy, trách nhiệm bồi thường dân sự hay thậm chí tội phạm hình sự muốn cấu thành phải xem xét cả 4 yếu tố sau:
- Có hành vi gây thiệt hại
- Có lỗi
- Có hậu quả thực tế
- Có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi và hậu quả
Có thật là có mấy triệu nạn nhân dị tật không? Tất nhiên là có, và hậu quả cũng kinh khủng lắm, điều này đương nhiên điếu ai dám phủ nhận!
Giờ xem xét đến hành vi: hành vi gây thiệt hại đâu? bán thuốc khai quang có chứa dioxin theo đơn đặt hàng của quân đội có phải là hành vi gây thiệt hại cho các nạn nhân không? Nếu có thì chúng ta nên kiện nốt các hãng sx súng đạn, máy bay xe tăng vì đã cung cấp vũ khí giết người cho quân đội Mỹ giết chết hàng triệu người VN vô tội khác nữa nhỉ? Ngoài ra, có chứng minh được lỗi của mấy công ty hóa chất, rằng họ biết rõ chất độc này dùng để giết người (thay vì diệt cỏ) mà vẫn cung cấp cho quân đội Mỹ không? Luật sư bị đơn thừa sức cãi bay các cáo buộc của nguyên đơn khi cho rằng các công ty kia là đồng phạm với chính phủ Mỹ, trong khi phía nguyên đơn bất lực khi cố gắng chứng minh các yếu tố kia, thay vào đó lại chỉ cứ bám vào cái hậu quả để kêu gào dư luận thì xin lỗi kiện cáo lôi thôi chỉ tốn tiền hao của, chưa được vạ thì má đã sưng thôi:D

Bonus: Tòa án lương tâm nào bảo vệ những người này:
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=314265&ChannelID=3
Còn chờ gì nữa mà không kiện đi chứ?

Arkain
21-05-2009, 13:27
Ai bàn tiếp về vụ này đi ,hôm nay nghe tin VN đã mang đơn ra kiện tại tòa án quốc tế và hình như thấy đã có tiến triển trong quá trình kiện tụng :)

1) Như đã nói rất nhiều lần, vụ kiện này trên danh nghĩa không phải là của chính phủ Việt Nam đâm đơn kiện, mà là của tổ chức VAVA.
2) Theo tớ được biết thì vụ việc chưa bao giờ được mang ra Tòa Án Quốc Tế (http://en.wikipedia.org/wiki/International_Court_of_Justice) (ngành Tư Pháp của Liên Hiệp Quốc) thì làm sao có tiến triển?

Việc mà VAVA nên làm là thu thập thông tin hoặc đề xuất những cuộc nghiên cứu khoa học thế này nếu như còn muốn tiếp tục con đường kiện tụng:

Kết quả nghiên cứu mới về chất da cam

Giới khoa học nói nghiên cứu mới cho hay việc tiếp xúc với chất dioxin và các chất diệt cỏ khác thời cuộc chiến VN có thể tăng mạnh nguy cơ các bệnh tim mạch và Parkinson's.

Một nghiên cứu của Viện Y khoa Hoa Kỳ ra hôm thứ Sáu nói liên quan giữa chất dioxin và nguy cơ mắc bệnh trong giới cựu chiến binh Việt Nam cao hơn người ta nghĩ từ trước.

Nghiên cứu này do cơ quan chuyên trách cựu chiến binh của chính phủ tài trợ và cơ quan này xem kết quả nghiên cứu như một cơ sở để đánh giá toàn diện mức độ ảnh hưởng của chất độc da cam đối với sức khỏe cứu chiến binh.

Trong thời kỳ từ 1962 tới 1970 Mỹ đã rải hàng triệu gallon chất diệt cỏ lên nhiều khu vực ở Việt Nam, nhất là ở miền Trung.

Các cựu chiến binh Mỹ sau đó nói rằng họ bị nhiều vấn đề về sức khỏe vì tiếp xúc với chất độc này.

Viện Y khoa được Hạ viện Hoa Kỳ chỉ định xem xét các bằng chứng để ra kết luận về ảnh hưởng của chất dioxin.

Các khoa học gia đã phải cân nhắc nhiều yếu tố, như thói quen hút thuốc, tuổi tác và cân nặng của những người được nghiên cứu để xác định xem chất da cam có phải một yếu tố gây bệnh tim mạch hay không.

Họ đã rút ra rằng tiếp xúc với hóa chất quả thực tăng nguy cơ mắc bệnh.

Về bệnh liên rung Parkinson's, các khoa học gia nói đã nghiên cứu 16 trường hợp nhưng thừa nhận con số này còn giới hạn.

Năm 1984, bảy công ty hóa chất của Mỹ vốn cung cấp chất khai quang trong cuộc chiến Việt Nam đã chịu trả 180 triệu đôla tiền bồi thường cho các cựu chiến binh Hoa Kỳ tham chiến ở Việt Nam tuy bác bỏ trách nhiệm.

Thế nhưng vụ kiện các công ty hóa chất của các cựu chiến binh Mỹ và nạn nhân chiến tranh người Việt đầu năm nay đã bị Tòa án Tối cao Hoa Kỳ bác đơn.

Chính phủ Việt Nam nói bốn triệu người Việt bị ảnh hưởng bởi chất da cam, và nói phán quyết của Hoa Kỳ là "sai lầm và bất công".

http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/2009/07/090725_agentorange_newfind.shtml

Tuy nhiên, nếu như chuyển mục tiêu qua khía cạnh cứu trợ nhân đạo và làm sạch môi trường (như là các chuyên gia từng khuyến cáo cả chục năm về trước) thì hầu như sẽ có tiến triển ngay lập tức, mà không phải vỗ béo đám luật sư diều hâu. :no:

gloc88
03-10-2009, 13:59
Mỹ giúp tẩy trừ chất da cam/dioxin tại Đà Nẵng

(TT&VH) - Ngày 1/10, Đại sứ quán Mỹ tại Hà Nội cho biết chính phủ nước này đã thông qua một dự án phục hồi môi trường trị giá 1,69 triệu USD nhằm giúp Việt Nam xử lý ô nhiễm chất da cam/dioxin tại sân bay Đà Nẵng.

Cơ quan Phát triển Quốc tế Mỹ (USAID) đã trao hợp đồng cho CDM International thực hiện dự án “Khắc phục môi trường tại sân bay Đà Nẵng: Đánh giá, lập kế hoạch và thiết kế công trình”. Dự án sẽ xây dựng cơ sở cho công tác ngăn chặn sự lan tỏa của dioxin. Trong khuôn khổ dự án, Chính phủ Việt Nam cùng USAID sẽ tiến hành đánh giá về tác động môi trường và xây dựng đồ án công trình, các thông số kỹ thuật và kế hoạch.

Dự án sẽ được hoàn thành trong một năm. Kết quả của nó sẽ là cơ sở cho những nỗ lực tiếp theo để xây dựng một địa điểm chôn lấp an toàn và bóc tách đất cát bị ô nhiễm ở các điểm nóng rồi cô lập số đất cát đó tại nơi chôn lấp.

Đầu năm 2009, chính phủ Việt Nam và Mỹ cùng các nhà tài trợ đã nhất trí về phương pháp tẩy sạch để giải quyết ô nhiễm dioxin. Giai đoạn một của phương pháp bao gồm việc bóc tách và ngăn chặn sự lan tỏa của đất cát bị ô nhiễm dioxin tại những khu chôn lấp an toàn để loại trừ khả năng phơi nhiễm ở người và môi trường. Giai đoạn hai sẽ tập trung vào mục tiêu dài hạn là tiêu hủy dioxin. Giai đoạn này cần tiến hành thêm nhiều thử nghiệm trước khi lựa chọn một biện pháp cuối cùng.

http://www.thethaovanhoa.vn/131N20091003112632853T0/my-giup-tay-tru-chat-da-camdioxin-tai-da-nang.htm

BLN
06-10-2009, 01:55
Vậy cuối cùng vẫn là thua kiện dù bên nào chứng minh đúng về chất độc à???

thuongshoo
06-10-2009, 11:17
việc kiện HK vụ này dù sao cũng mang tính ngoại giao. Không thể làm mất mặt HK nhưng cũng là nhắc nhớ tội ác của HK đã gây ra cho VN.

dq_ninh
03-05-2010, 11:31
Giả sử Mỹ bồi thường 1 tỷ đô la (tức là vào khoảng 19 ngàn tỷ đồng), thì những nạn nhân thực thụ của chất độc da cam sẽ được hưởng bao nhiêu phần trăm của số tiền 19 ngàn tỷ đồng này ta?

Anh em đoán thử cho vui...

huongct
08-07-2010, 14:46
Việt Nam đề nghị Mỹ khắc phục ảnh hưởng do dioxin

Thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng đề nghị Quốc hội và chính phủ Mỹ tăng cường hỗ trợ Việt Nam khắc phục ảnh hưởng do dioxin để lại, đặc biệt là tẩy rửa những vùng đất bị nhiễm chất độc da cam.
> Cần 300 triệu USD để tẩy độc
> Chiến dịch rải chất da cam

Chiều 7/7, Thủ tướng đã tiếp đoàn nghị sĩ Mỹ do Thượng nghị sĩ Thomas Harkin, Chủ tịch Ủy ban Y tế, Giáo dục, Lao động và Lương hưu của Thượng viện Mỹ làm Trưởng đoàn, đang thăm làm việc tại Việt Nam.

Thủ tướng đánh giá cao đóng góp của Thượng nghị sĩ Thomas Harkin trong việc thúc đẩy bình thường hóa quan hệ giữa hai nước cũng như ủng hộ để Chính phủ Mỹ trợ giúp khắc phục hậu quả chất độc da cam/dioxin tại Việt Nam.

Thủ tướng nói đây là trách nhiệm, nghĩa vụ và đạo lý của Mỹ đối với những người Việt Nam bị nhiễm chất độc da cam/dioxin. Đồng thời, Thủ tướng đề nghị Mỹ tiếp tục hỗ trợ Việt Nam trong việc rà phá bom mìn, tìm kiếm hơn 300.000 người Việt Nam mất tích trong chiến tranh.

Thủ tướng nêu rõ, tuy đã đạt được những thành tựu trong phát triển kinh tế xã hội nhưng do hậu quả chiến tranh để lại rất nặng nề với hàng triệu người bị thương tật, 3 triệu người đang phơi nhiễm chất độc da cam/dioxin, 300.000 người đang mất tích chưa tìm được hài cốt, gần như ngày nào ở Việt Nam cũng có người bị thương vong do bom mìn của chiến tranh để lại.

Về vấn đề giải quyết hậu quả chất độc da cam/dioxin tại Việt Nam, Thượng nghị sĩ Thomas Harkin cho rằng, đây là nghĩa vụ và trách nhiệm của Hoa Kỳ phải giúp đỡ Việt Nam giải quyết vấn đề này.

Thượng nghị sĩ Thomas Harkin cũng khẳng định, với vai trò, nhiệm vụ của mình, ông sẽ làm nhiều hơn nữa để góp phần vào việc giải quyết hậu quả chất độc da cam/dioxin tại Việt Nam cũng như thúc đẩy hợp tác giữa hai nước trên lĩnh vực y tế, giáo dục đào tạo, lao động.

Quốc hội Mỹ đã phân bổ tổng cộng 9 triệu USD dành cho các dự án tẩy độc chất da cam còn sót lại ở những điểm nóng ở Việt Nam, như khu vực quanh sân bay Đà Nẵng, Biên Hòa và Phù Cát.

Mới đây, một nhóm nghiên cứu hỗn hợp Việt - Mỹ đã công bố một báo cáo, cho rằng cần có 300 triệu USD để tẩy độc và hỗ trợ các nạn nhân chất da cam/dioxin ở Việt Nam. Theo đó, số tiền này sẽ được sử dụng cho một chương trình kéo dài 10 năm.

(Theo Vietnamplus)

Đáng lý vụ này đã em đẹp sớm rồi, nghe lời mấy thằng điên có mà chết đói ! Kính chúc bà con bị ảnh hưởng sớm nhận được tiền hỗ trợ !

ngocquang19877
22-07-2011, 09:19
Là một công dân của đất nước, Tống Nghiên cũng mong muốn tìm hoặc nghĩ ra những chứng cớ để làm sao thâu tóm được hai quần đảo.

Nhưng, rõ ràng là cho tới giờ phút này, Nhà nước mình mặc dẫu đã đưa ra những chứng cớ liên quan, nhưng tại sao nước Tàu vẫn không thèm đếm xỉa ?

Nước Tàu không thèm đếm xỉa, nhưng tại sao nước ta vẫn chưa lấy lại được đảo ?

Vấn đề chánh đã lòi ra đối với người biết suy nghĩ: ta có chứng cớ, họ cũng có chứng cớ !

Và ở trong nước, người dân ta không được biết về những chứng cớ của nước Tàu. Chính vì thế, cứ nghĩ rằng chỉ có ta là hợp lý.

Cái vụ này y như vụ rùm beng kiện chất độc màu da cam từ mấy năm trước. Cả đám người rồng rắn kéo nhau đi kiện....mấy công ty hóa chất Mỹ, trong khi cái thằng sử dụng gieo rắc độc hại thì không đi kiện, lại kiện thằng sản xuất.

Bàn tới bàn lui mới lòi ra là trong lúc bình thường hóa quan hệ với Mỹ 1994 thì họ đã quy định rõ là không chịu trách nhiệm cũng như bồi thường cho bất kỳ thiệt hại nào do Mỹ gây ra ở cả miền Bắc và miền Nam. Một điều khoản vô lý và không công bằng cho cả 2 miền nhưng mới vỡ lẽ ra rằng trong hiệp định Paris người ta đã quy định rõ Mỹ chỉ bồi thường thiệt hại chiến tranh khi cả 2 miền thống nhất bằng giải pháp hòa bình.

Hóa ra cái thói nói một đằng làm 1 nẻo không chỉ bác Đồng thực hiện...

Đời cha ăn mặn đời con khát nước

Arkain
22-07-2011, 16:13
Cái vụ này y như vụ rùm beng kiện chất độc màu da cam từ mấy năm trước. Cả đám người rồng rắn kéo nhau đi kiện....mấy công ty hóa chất Mỹ, trong khi cái thằng sử dụng gieo rắc độc hại thì không đi kiện, lại kiện thằng sản xuất.

Bàn tới bàn lui mới lòi ra là trong lúc bình thường hóa quan hệ với Mỹ 1994 thì họ đã quy định rõ là không chịu trách nhiệm cũng như bồi thường cho bất kỳ thiệt hại nào do Mỹ gây ra ở cả miền Bắc và miền Nam. Một điều khoản vô lý và không công bằng cho cả 2 miền nhưng mới vỡ lẽ ra rằng trong hiệp định Paris người ta đã quy định rõ Mỹ chỉ bồi thường thiệt hại chiến tranh khi cả 2 miền thống nhất bằng giải pháp hòa bình.

Hóa ra cái thói nói một đằng làm 1 nẻo không chỉ bác Đồng thực hiện...

Đời cha ăn mặn đời con khát nước

Heheheh, liệu có mấy ai đủ hứng thú với Lịch Sử Việt Nam mà tìm đọc nguyên văn cái Hiệp Định Hòa Bình Paris 1973 đấy (không phải là bản "Diễn Nghĩa" đã được xuyên tạc thêm thắt trên Wikipedia tiếng Việt nhá) để biết điều mà lão Quang đang nói tới nó nằm ở chương nào nhỉ? :emlaugh:

Đại khái nó là thế này nè: chỉ hai tháng sau khi mà Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa đánh chiếm xong Việt Nam Cộng Hòa rồi thì Hà Nội và Washington đã tính đến chuyện bình thường hóa quan hệ ngay, đáng lý ra mọi chuyện đều suông sẻ, thế nhưng bác Đồng sáng suốt khéo léo tuyệt vời của lão Bin lại nằng nặc đòi Mỹ số tiền $3,300,000,000 mà tổng thống Nixon đã cam kết hồi năm 1973 để tái thiết Việt Nam thể theo chương 21 của nếu hai miền thống nhất bằng các giải pháp hòa bình thì mới chịu bình thường hóa quan hệ cơ. Mỹ tròn xoe mắt ngạc nhiên hỏi rằng Hà Nội các anh đã xé nát cái Hiệp Định Hòa Bình ấy và ném nó vào thùng rác ngay khi chữ ký của Nguyễn Duy Trinh còn chưa ráo mực, rồi xua quân đánh chiếm Sài Gòn bằng vũ lực bất chấp lời cam kết, sao bây giờ còn lục cái Hiệp Định nát bét đấy ra khỏi thùng rác mà mang đi vòi tiền là thế nào?

Thế là phái đoàn Hà Nội ngúng nguẩy đi về, nghỉ chơi không thèm bình thường hóa quan hệ với cái thằng Mỹ lật lọng "nói một đằng, làm một nẻo" ấy nữa! :emlaugh:

Chương sử lâm ly bi đát về mối quan hệ Việt-Mỹ-TQ sau cuộc đàm phán bi hài đó thì đã được bác Trần Quang Cơ ngậm ngùi kể lại trong hồi ký (http://www.ddth.com/showthread.php/141140-ban-tron-lich-su.html?p=966674#post966674) nên khỏi phải nói nhiều. Nếu mà bảo rằng "Đời cha ăn mặn, đời con khát nước" cấm có sai vào đâu.

Mới đây, một nhóm nghiên cứu hỗn hợp Việt - Mỹ đã công bố một báo cáo, cho rằng cần có 300 triệu USD để tẩy độc và hỗ trợ các nạn nhân chất da cam/dioxin ở Việt Nam. Theo đó, số tiền này sẽ được sử dụng cho một chương trình kéo dài 10 năm.

(Theo Vietnamplus)

Đáng lý vụ này đã em đẹp sớm rồi, nghe lời mấy thằng điên có mà chết đói ! Kính chúc bà con bị ảnh hưởng sớm nhận được tiền hỗ trợ !

Chỉ cần $300 triệu thôi à? Hmmm...thử tính nhẩm một phát cho vui nào, nếu năm nay Bắc Việt và Nam Việt thống nhất trong sự hồ hởi tay bắt mặt mừng, sau khi tổng tuyển cử tự do để bầu lên Tổng Thống mới rồi thì đi ra ngân hàng rút số tiền $3,300,000,000 được cam kết hồi năm 1973, nếu đổi ra tiền ngày nay là trên $16,000,000,000, mang ra chia đều cho tất cả các nạn nhân dioxin mỗi người một triệu đô thì chắc vẫn còn dư để dọn sạch hết các khu rừng Miền Nam vài chục lần, nhể?

acaxomcui
22-07-2011, 16:23
Nếu hồi đó mà nhận được số tiền nầy.VN bây giờ hùng mạnh cở BTT à há!

Osama Binladen
22-07-2011, 17:06
Heheheh, liệu có bao nhiêu thanh niên Việt Nam đã đọc qua nguyên văn cái Hiệp Định Hòa Bình Paris 1973 đấy (không phải là bản "Diễn Nghĩa" đã được xuyên tạc thêm thắt trên Wikipedia tiếng Việt nhá) để biết điều mà lão Quang đang nói tới nó nằm ở chương nào? :emlaugh:

Chương nào thế lão Kền? chỉ rõ ra chương nào, điều nào, mục nào, khoản nào, của cái hiệp định Paris? mà nhắc tới việc không bồi thường? nên nhớ đây chỉ là hiệp định khung cho việc đình chiến giải quyết thống nhất bằng hoà bình chứ không phải là hiệp định về giải quyết hậu quả chiến tranh. Một khi ông đi mang quân đến chiếm đóng nước nhà người ta, khi bị đánh đuổi đi khỏi, ông vẫn có thể bị kiện về tội ác chiến tranh và có thể buộc phải đền bù.

Cũng nên nói luôn, chỉ hai tháng sau khi mà Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa đánh chiếm xong Việt Nam Cộng Hòa rồi thì Hà Nội và Washington đã tính đến chuyện bình thường hóa quan hệ ngay, thế nhưng bác Đồng sáng suốt tuyệt vời của lão Bin lại nằng nặc đòi Mỹ số tiền $3,300,000,000 mà Mỹ cam kết để dành ra hồi năm 1973 để tái thiết Việt Nam nếu hai miền thống nhất trong hòa bình. Mỹ tròn xoe mắt ngạc nhiên hỏi rằng Hà Nội các anh xé nát cái Hiệp Định Hòa Bình ấy và ném nó vào thùng rác ngay khi chữ ký của Nguyễn Duy Trinh còn chưa ráo mực, rồi xua quân đánh chiếm Sài Gòn bất chấp lời cam kết tôn trọng hòa bình của mình, bây giờ còn đòi bồi thường cái gì? Thế là phái đoàn Hà Nội ngúng nguẩy đi về, nghỉ chơi không thèm bình thường hóa quan hệ với cái thằng Mỹ "nói một đằng, làm một nẻo" ấy nữa!

Tớ chả tin vừa thống nhất xong có 2 tháng mà VN lại có thể xoá bỏ mọi hiềm khích trước đó để sẵn sàng kết thân với Mỹ liền như thế được trong khi còn 2 đại ca LX và TQ đứng đó. Về vấn đề Mỹ cam kết cho VN hơn 3 tỉ USD sau khi thống nhất đất nước bằng phương pháp hoà bình, thú thực tớ chưa thấy có tư liệu nào nói về điều này, nếu nó có thực thì cho xin cái văn bản, link cũng được, đại loại nó là văn bản gì? số hiệu văn bản? do cơ quan hay vị quan chức nào của Mỹ ký tên công nhận? nếu không có gì chỉ là đồn mồm thì công nhận các vị sáng tác truyện cười xuyên thế kỷ được đấy:lick:

Chương sử lâm ly bi đát về mối quan hệ Việt-Mỹ-TQ sau cuộc đàm phán bi hài đó thì đã được bác Trần Quang Cơ ngậm ngùi kể lại trong hồi ký (http://www.ddth.com/showthread.php/141140-ban-tron-lich-su.html/page12) nên khỏi phải nói nhiều. Nếu mà bảo rằng "Đời cha ăn mặn, đời con khát nước" cấm có sai vào đâu.
Trước đây, cả Mỹ và VN đều bỏ qua nhiều cơ hội có thể xích lại gần nhau, và hiện nay tình hình đó đang được cải thiện và rất có triển vọng.

Số tiền $3,300,000,000 hồi năm 1973 nếu đổi ra tiền ngày nay là trên $16,000,000,000, nếu mang ra chia đều cho tất cả các nạn nhân dioxin (nạn nhân thật lẫn nạn nhân giả) thì chắc vẫn còn dư, nhể :yes:

Nói số liệu chính xác cứ như đúng rồi, nhắc lại cho tớ xin cái tên văn bản cam kết đó cái, cũng như cho xin luôn ngày tháng ký nó:lick:

PS: Còn cái hiệp định Paris ai xé trước thì có nhiều bằng chứng lắm, chắc khỏi phải bàn thêm nữa:lick:

Arkain
23-07-2011, 13:48
Tớ chả tin vừa thống nhất xong có 2 tháng mà VN lại có thể xoá bỏ mọi hiềm khích trước đó để sẵn sàng kết thân với Mỹ liền như thế được trong khi còn 2 đại ca LX và TQ đứng đó. Về vấn đề Mỹ cam kết cho VN hơn 3 tỉ USD sau khi thống nhất đất nước bằng phương pháp hoà bình, thú thực tớ chưa thấy có tư liệu nào nói về điều này, nếu nó có thực thì cho xin cái văn bản, link cũng được, đại loại nó là văn bản gì? số hiệu văn bản? do cơ quan hay vị quan chức nào của Mỹ ký tên công nhận? nếu không có gì chỉ là đồn mồm thì công nhận các vị sáng tác truyện cười xuyên thế kỷ được đấy:lick:

Từ khi tham gia diễn đàn cho đến nay thì cái câu "tớ chả tin" và "tớ chưa thấy bao giờ" tớ nghe riết thành quen rồi lão Bin ạ! Nó thịnh hành gần như ngang hàng với cái câu "ở đâu mà chả thế!" chứ chẳng chơi!

Chi tiết về lá mật hàm về việc viện trợ tái thiết cho Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa thì đại khái là thế này:

Người ký: Tổng Thống Richard Nixon
Ngày ký: 1 tháng 2, 1973 (dưới hai tuần sau Hiệp Định Hòa Bình Paris)
Nơi ký: Washington D.C.

Người đưa thư: Ngoại Trưởng Henry Kissinger.

Người nhận thư: Thủ Tướng Phạm Văn Đồng
Ngày nhận: 10-13 tháng 2, 1973
Nơi nhận: Hà Nội

Mục đích: Đưa ra số tiền cụ thể cho điều khoản giúp tái thiết Việt Nam trong Article 21 (http://en.wikisource.org/wiki/Paris_Peace_Accords#Article_21) của Hiệp Định Hòa Bình Paris.

Lý do: Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa muốn có con số chắc chắn, vì lo lắng rằng khi chiến tranh chấm dứt, Hoa Kỳ sẽ nỗ lực giúp đất nước Việt Nam Cộng Hòa tái thiết và phát triển mà lơ là không giúp mình.

Số tiền Hoa Kỳ quyết định viện trợ cho Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa sau cuộc chiến (để đổi lấy sự hợp tác về MIA) bao gồm:

$3,250,000,000 viện trợ kinh tế
$1,500,000,000 viện trợ thực phẩm và hàng hóa

Điều kiện phụ thuộc cho các khoản trên:

Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa phải tôn trọng tuân thủ Hiệp Định Hòa Bình Paris
Quá trình tái thiết được thực hiện bởi mỗi bên, chiếu theo các điều khoản trong hiến pháp của mỗi quốc gia.

Lý do Nixon đong đưa "củ cà-rốt" to như vậy:

Nixon biết rõ Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa sẽ khó mà bỏ ý định xua quân đánh chiếm Việt Nam Cộng Hòa bằng vũ lực sau khi đồng minh rút quân. Nếu trong trường hợp hy hữu mà số tiền viện trợ này có thể mang lại hòa bình thì tốt, bằng không nếu mà Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa đặt bút ký tên vào Hiệp Định Hòa Bình chơi cho vui vậy thôi rồi vứt nó vào sọt rác và tiếp tục đi đánh Việt Nam Cộng Hòa (như mọi người đều nghi ngờ), Quốc Hội Hoa Kỳ sẽ không bao giờ chịu thông qua số tiền viện trợ đó. Nói cách khác, người Việt mà lật lọng thì người Mỹ chẳng mất xu nào. Cái này thì Nixon đã đoán đúng.
Nixon đự định rằng nếu người Việt mà lật lọng thì sẽ vì thể diện mà giấu nhẹm các thông tin về số tiền viện trợ ấy đi, chứ không lẽ nào lại mặt dày đến mức mang cái Hiệp Định Hòa Bình mà họ vừa xé nát ấy ra để bắt mình tôn trọng điều khoản 21 về việc giúp tái thiết đất nước. Cái này thì Nixon đánh giá quá cao lòng tự trọng của người Việt, vì sau khi đánh xong VNCH rồi thì bác Phạm Văn Đồng lấy keo dán tờ Hiệp Định Hòa Bình nát teng beng ấy lại rồi mang đi đòi viện trợ ngay. Lá mật hàm của Nixon cũng được trích ra gửi cho báo Nhân Dân đăng lên cho dân đọc, thế mới hay!

Kết quả là:

Người Việt Nam khét tiếng thế giới rằng nói một đằng làm một nẻo, ký giấy cam kết thì nhiều khi cũng chỉ làm cho vui.
Tổng Thống Nixon bị Quốc Hội chửi cho tối mặt vì dám lên kế hoạch viện trợ cho kẻ tuy đặt bút ký vào Hiệp Ước Hòa Bình nhưng ngay từ đầu đã không có ý định tôn trọng nó. Khả năng số tiền viện trợ đó được thông qua cũng bị nghiền nát dưới bánh xích của chiếc xe tăng cán đổ cổng Dinh Độc Lập.
Chỉ vì cãi nhau với số tiền viện trợ $3.2 tỷ mà Việt Nam không có tư cách để đòi ấy, quan hệ bang giao giữa hai nước bị trì trệ tới mấy chục năm sau khi Chiến Tranh Việt Nam chấm dứt, đến cho khi Việt Nam cam kết không ăn vạ nữa thì quan hệ bắt đầu ấm lên lại.

Người Việt Nam nếu muốn biết thêm chi tiết về giai đoạn lịch sử này, xin liên lạc:

Bộ Ngoại Giao CHXHCN Việt Nam để yêu cầu xem văn thư của Tổng Thống Nixon hiện đang được lưu giữ.
Văn phòng tờ báo Nhân Dân để yêu cầu xem copy ngày 17 tháng 4, năm 1976, khi tờ báo này mang mật hàm đó ra công bố và viết nguyên một bài chửi Mỹ nói chung và Nixon nói riêng.
Hồi ký của Thứ Trưởng Bộ Ngoại Giao Trần Quang Cơ, chương "VIỆT NAM TRONG THẬP NIÊN 70 CỦA THẾ KỶ 20 (http://www.ddth.com/showthread.php/141140-ban-tron-lich-su.html?p=966674#post966674)" để xem số tiền viện trợ tái thiết $3.2 tỷ (mà lão Bin không tin là có) được dùng làm yêu sách trong quá trình đàm phán bình thường hóa quan hệ do phía Việt Nam chủ động đánh tiếng một tháng sau khi chiến tranh chấm dứt (mà lão Bin không tin là thật).
Hồi ký của Ngoại Trưởng Kissinger để xem thái độ của người Mỹ đối với việc chính phủ CHXHCN Việt Nam làm ỏng làm eo, tự cho rằng mình quan trọng ngang hàng với Trung Quốc khi tuyên bố rằng nếu Mỹ không xùy ra $3.2 tỷ ấy thì Việt Nam không thèm bình thường hóa quan hệ.
Các chú các bác thuộc thế hệ trước (hoặc các bạn trong nước giỏi ngoại ngữ hơn mình) để cập nhật những kiến thức phổ thông về những sự kiện Lịch Sử trước và sau 1975 mà thầy giáo không biết.

Điều kiện phụ thuộc cho những khoản trên:

Tinh thần học hỏi đối với những kiến thức mình chưa (được) biết.
Tinh thần cầu tiến cho bản thân, tự đi tìm kiếm câu trả lời trong các tài liệu liên quan một khi đã được chỉ lối tận source nằm ngay trong lãnh thổ nước Việt Nam, không lười lĩnh nằm chờ sung rụng tận miệng.

Một khi ông đi mang quân đến chiếm đóng nước nhà người ta, khi bị đánh đuổi đi khỏi, ông vẫn có thể bị kiện về tội ác chiến tranh và có thể buộc phải đền bù.

Câu trả lời version 1, chỉ đọc nếu lão Bin hội đủ các kiến thức phổ thông về Chiến Tranh Việt Nam (confirm lại từ các nhân chứng sống, như là các tiền bối Kiệt Lặc, Dính Lọ, Dê Lỳ, vv.vv..): Chính xác, tuy nhiên trong Chiến Tranh Việt Nam thì "cái ông đi mang quân đến chiếm đóng nước nhà người ta" không hề "bị đánh đuổi đi khỏi" như là trong trường hợp Chiến Tranh Triều Tiên (bộ đội Bác Kim bị đuổi về lại bên kia biên giới sau khi kéo quân xâm lấn vào tận thủ dô Seoul dưới chiêu bài "giải phóng Miền Nam"). Thế cho nên nếu dân Miền Nam VN ngày nay đâm đơn đi "kiện về tội ác chiến tranh" (ví dụ: dân Huế kiện về vụ thảm sát Mậu Thân xảy ra khi bị quân Bắc Việt chiếm đóng) thì sự đền bù có lẽ ngang hàng với số tiền mà các nạn nhân Miền Bắc nhận được từ vụ...Cải Cách Ruộng Đất! :buck:

Câu trả lời version 2, nếu kiến thức về Chiến Tranh Việt Nam của lão Bin toàn bộ đều bắt nguồn từ sách giáo khoa và báo chí quốc doanh do chính phủ ban hành và kiểm duyệt, cộng thêm Wikipedia tiếng Việt: Xem lại những cam kết trong quá trình bình thường hóa quan hệ giữa Việt Nam và Hoa Kỳ, chú ý đến những mục đề cập đến Chiến Tranh Việt Nam và tiền bạc. Lão Quang kiếm ra được, thì tớ tin rằng lão cũng có khả năng kiếm ra được.

PS: Còn cái hiệp định Paris ai xé trước thì có nhiều bằng chứng lắm, chắc khỏi phải bàn thêm nữa:lick:

Đúng thế, vậy cho nên 30 năm trước đây kẻ-mà-ai-cũng-biết-là-ai-đấy mới không được số tiền viện trợ tái thiết, đến 30 năm sau biết tỏng là mình đuối lý rồi nên cam kết rằng từ nay không bắt chính phủ Mỹ đền bù gì nữa khi nối lại quan hệ. Nhưng lại giấu không nói cho dân biết lý do. Rồi xúi dân đi kiện mấy công ty Mỹ. Rồi rung đùi ngồi chờ các thanh niên thiếu thốn thông tin nhưng lại tràn đầy nhiệt huyết lao vào ủng hộ. Các thành viên trong diễn đàn sau khi được biết thêm các thông tin mà báo chí không (dám) đăng thì mới nhận ra rằng cái vụ kiện này thực tế là một trò hề, tiếp nối theo một cái trò hề khác hồi 30 năm trước trên bàn ngoại giao. Từ đầu đến cuối cái topic được lập ra từ năm 2008 về chuyện kiện tụng của tổ chức VAVA này đại khái là vậy đó, mấy năm nay lão Bin có đọc hết chưa?

dly
23-07-2011, 13:54
Cảm ơn cu Kền về thông tin trên

Osama Binladen
23-07-2011, 14:30
Về việc tổng thống Nixon viết thư cho cả hai phía nam bắc hứa hỗ trợ tái thiết đất nước Bin cũng có nghe qua, nhưng thú thật về con số cụ thể cũng như tính chắc chắn pháp lý của nó Bin không tìm ra nguồn dẫn chính xác. Nếu lão Kền có thì gửi Bin xem, Bin nhớ không nhầm thì tin này được ông PXA đưa ra trước khi ngài Kissinger ghé HN còn cụ thể trong chuyến đi đó bức thư của Tổng thống Nixon có nội dung và những con số cụ thế nào thì hiện nay chưa được công bố chính thức.

Ngoài ra, nếu có sự thật Nixon hứa hỗ trợ như vậy thì điều kiện kèm theo là gì? và nếu chính phủ miền Bắc đã từ chối điều đó tức là không chấp nhận các điều kiện kèm theo vì vậy sau này sẽ không mang nó ra để đòi nữa là điều đương nhiên....

Việc kiện cáo yêu cầu đền bù thiệt hại chiến tranh đó là ở khía cạnh khác chả liên quan gì nhau, bây giờ hoặc sau này VN vẫn có quyền kiện cáo đòi Mỹ bồi thường vẫn là khả năng có thể xẩy ra và hợp lệ.

Bản thân tớ tôn trọng những thứ nói có sách, mách có chứng, chứ đưa ra thông tin nhưng nguồn dẫn chứng không đủ tớ không chấp nhận, bởi những thông tin kiểu truyền mồm như vậy về 2 phe từ trước đến nay có quá nhiều đến mức không thể tin tưởng được!

PS: Nếu Bức thư của Nixon gửi cho Bắc Việt năm 73 đó được Mỹ công bố ở một trang tư liệu quốc gia nào đó tin cậy, lão Kền cho tớ cái link nhé!

Tớ có vừa tìm hiểu thì đây là bức thư với gợi ý riêng của TT Nixon và điều kiện đưa ra là dùng viện trợ để đổi lấy giải trình của Hà Nội về tù binh Mỹ tại Lào và chỉ chi tiền khi quốc hội thông qua, điều đó là một mẹo ngoại giao của Nixon hứa cũng như không hứa bởi ai cũng biết quốc Hội Mỹ lúc đó khó mà chấp nhận chi tiền cho Bắc Việt và điều đó được minh chứng các đời tổng thống Mỹ tiếp theo từ chối công bố nội dung lá thư và cho biết bức thư chưa được tổng thổng Nixon trình quốc hội trước đó:D

Nguồn: http://www.dongduongthoibao.net/view.php?storyid=534
(Lưu ý: Bài này cũng chỉ có tính chất tham khảo bởi Bin vẫn chưa tìm thấy dẫn chứng tin cậy nào minh chứng cho những thông tin đưa ra ở đó)

Lá Thư Mật Nixon Và Quan Hệ Việt - Mỹ

Lá Thư Mật Nixon Và Quan Hệ Việt - Mỹ

Lê Quỳnh

Sau khi hai bên ký kết Hiệp định ngừng bắn ở Paris năm 1973, Tổng thống Mỹ
Chiến tranh Việt Nam
Nixon hy vọng Hiệp định Paris 1973 tạo ra “nền hòa bình trong danh dự”
Richard Nixon đã viết một lá thư mật gửi Thủ tướng Bắc Việt Phạm Văn Đồng, hứa với Hà Nội 3.25 tỉ đôla viện trợ tái thiết sau khi chiến tranh kết thúc.

Lá thư này sau đó đã trở thành một trong các trở ngại chính, bên cạnh vấn đề người Mỹ mất tích, khi hai nước có một số động thái tìm cách phục hồi quan hệ sau 1975.

Sự ra đời của lá thư

Tổng thống Johnson là người đầu tiên đề cập khả năng viện trợ sau chiến tranh cho Việt Nam vào tháng Tư 1965, nhưng Hà Nội không trả lời. Năm 1969, trong một diễn văn tại Đại Hội đồng Liên Hiệp Quốc, Nixon cũng nhắc tới vấn đề này. Nhưng vấn đề chỉ trở thành chính thức vào ngày ký Hiệp định Paris tháng Giêng 1973, khi Lê Đức Thọ đòi có cam kết từ phía Mỹ.

Sau ba tiếng tranh cãi, Henry Kissinger đề nghị dùng viện trợ để đổi lấy giải trình của Hà Nội về tù binh Mỹ tại Lào. Kissinger cũng đề xuất dùng cuộc họp sắp diễn ra tại Hà Nội trong tháng Hai để bàn về chi tiết cam kết.

Ngày 1 tháng Hai, Nixon viết lá thư gửi cho Thủ tướng Phạm Văn Đồng. Phía Việt Nam đã đòi là không dùng sự thông qua của Quốc hội làm điều kiện cho cam kết viện trợ. Mẹo của Kissinger là không đưa chi tiết này vào phần chính lá thư, nhưng lại đặt nó vào phần phụ lục, theo đó, cam kết “sẽ được thực hiện bởi mỗi bên theo các điều khoản hiến pháp của mỗi nước.” Trong hồi ký của mình, Kissinger kể lại: “Chúng tôi ‘thỏa hiệp’ bằng cách nêu sự cần thiết có sự thông qua của Quốc hội ở một trang riêng, được gửi đồng thời và có cùng sức nặng.”

Khi đến Hà Nội từ 10 đến 13 tháng Hai, Kissinger đã trao cho Phạm Văn Đồng lá thư

Richard Nixon và Henry Kissinger - hai người có nhiều duyên nợ với Việt Nam

của Nixon. Mặc dù Kissinger nhấn mạnh đến yếu tố Quốc hội, nhưng như những sự kiện về sau cho thấy, Hà Nội tin rằng Quốc hội chỉ là cái cớ để Mỹ từ chối chi tiền. Những người Cộng sản, hoạt động trong một văn hóa chính trị khác, không thể hiểu nổi làm sao Quốc hội Mỹ lại có thể từ chối cấp vài tỉ đôla trong khi Washington dễ dàng đổ hàng trăm tỉ đôla vào miền Nam Việt Nam trong thời chiến.

Nỗ lực ngoại giao thời hậu chiến

Tháng 12 năm 1975, lần đầu tiên từ khi chiến tranh kết thúc, một phái đoàn dân biểu Mỹ đến Hà Nội, do Dân biểu Gillespie “Sonny” Montgomery dẫn đầu. Khi phía Mỹ đặt câu hỏi về sự tồn tại của những cam kết viện trợ mật từ phía Mỹ, họ đã ngạc nhiên khi Việt Nam tiết lộ lá thư của Nixon gửi Phạm Văn Đồng ngày 1-2-1973, chưa đầy hai tuần sau lễ ký Hiệp định Paris. Trong thư, Nixon hứa sẽ có 4.75 tỉ đôla viện trợ tái thiết, gồm 3.25 tỉ viện trợ kinh tế và 1.5 tỉ viện trợ thực phẩm và hàng hóa.

Hoàn toàn bất ngờ, Montgomery, sau khi quay về Mỹ, có cuộc điện đàm với Nixon ngày 2-2-1976. Sau đó ông báo cáo là “chương trình tái thiết, vốn đã được xem xét từ nhiều năm, phụ thuộc vào phía Việt Nam tuân thủ Hiệp định Hòa bình Paris và vào sự thông qua của quốc hội.” Vì lý do nào đó, chính phủ của Tổng thống Ford không công bố nội dung lá thư cho quốc hội.

Một chuyến thăm Hà Nội của Thượng Nghị sĩ George McGovern, nhằm đánh giá khả năng phục hồi quan hệ, diễn ra từ 15 đến 17 tháng Giêng 1976. Phái đoàn Mỹ một lần nữa được cho biết về lá thư của Nixon. Thủ tướng Đồng nhấn mạnh “khoản tiền cụ thể không được nhắc trong Hiệp định Paris, nhưng đây là vấn đề danh dự, trách nhiệm và lương tâm.”

Trong báo cáo gửi quốc hội sau khi trở về từ Hà Nội, McGovern khuyến nghị dỡ bỏ cấm vận, cho Việt Nam vào Liên Hiệp Quốc và bình thường hóa quan hệ. Mặc dù McGovern không đòi làm rõ câu hỏi về khoản tiền 4.75 tỉ đôla, nhưng ông nói “ban đầu chúng ta nên thể hiện là chúng ta sẵn sàng gia nhập cùng các nước ít nhất là bằng một chương trình viện trợ khiêm tốn.”

Tổng thống Ford vẫn không chịu công bố nội dung lá thư của Nixon cho quốc hội. Ngày 17-4 năm 1976, báo Nhân Dân ở Hà Nội đăng trích đoạn lá thư Nixon trong một phần chiến dịch công kích sự lạnh nhạt của chính quyền Ford. Có điều, truyền thông nước ngoài khi ấy không tường thuật gì về chi tiết này, khiến nó không có chút tiếng vang tại Washington. Tháng Bảy năm đó, trong phiên điều trần trước Ủy ban Montgomery (tên tắt của Ủy ban Quốc hội về người Mất tích ở Đông Nam Á), trợ lý ngoại trưởng về Đông Á – Thái Bình Dương Philip Habib giải thích việc giữ kín lá thư Nixon không phải là để nhánh hành pháp thọc gậy sau lưng Quốc hội mà là điều cần thiết để đạt được nỗ lực hòa bình tại Đông Dương. Sự giải thích này có vẻ làm hài lòng Ủy ban, và phải gần một năm sau, lá thư Nixon mới trở thành tài liệu lớn tác động tiêu cực đến quan hệ tương lai giữa hai nước.

Cuộc tranh cử tổng thống Mỹ cuối năm 1976 mang lại chiến thắng cho Jimmy Carter của đảng Dân chủ, trước Gerald Ford. Trong những tháng đầu sau khi nhậm chức tổng thống, Carter có vẻ sẵn sàng làm hòa với Việt Nam. Tháng Ba năm 1977, một phái bộ Mỹ sang Việt Nam, với trưởng đoàn là Leonard Woodcock, chủ tịch nghiệp đoàn công nhân các hãng xe hơi.

Báo cáo của Woodcock sau khi về từ Hà Nội tạo cho Tổng thống Carter cảm giác (sai lệch) rằng Hà Nội đã bỏ lập trường xem viện trợ kinh tế là điều kiện tiên quyết trước khi nối lại quan hệ. Cuộc đàm phán về bình thường hóa quan hệ được tổ chức tại Paris trong hai ngày 3 và 4 tháng Năm 1977. Dẫn đầu phái đoàn Mỹ là Richard Holbrooke, người bắt đầu sự nghiệp ngoại giao bằng bốn năm ở Việt Nam (1962-66). Đoàn Việt Nam do Thứ trưởng Ngoại giao Phan Hiền dẫn đầu.

Washington tỏ ra lạc quan về triển vọng cuộc họp tại Paris. Bình luận về cuộc họp sắp diễn ra, Tổng thống Carter, nói vào tháng Tư, rằng ông sẽ “hăng hái” vận động cho Việt Nam gia nhập Liên Hiệp Quốc và bình thường hóa quan hệ nếu Việt Nam “hành động có thiện chí.”

Trong ngày đầu cuộc họp tại Paris, Holbrooke hồ hởi nói với Phan Hiền: “Ngài bộ trưởng, ta hãy bỏ qua những vấn đề gây chia rẽ. Ta hãy ra ngoài và cùng tuyên bố với báo giới là chúng ta đã quyết định bình thường hóa quan hệ.” Nhưng ông Hiền từ chối, khẳng định Mỹ trước hết phải cam kết giúp tái thiết Việt Nam như nội dung lá thư của Nixon và hiệp định Paris. Như cựu Thứ trưởng Ngoại giao Trần Quang Cơ, có mặt trong cuộc họp với tư cách vụ trưởng Vụ Bắc Mỹ, tiết lộ trong hồi ký, Bộ Chính trị ở Hà Nội đã chỉ thị phải đòi giải quyết cả ba vấn đề: “ta và Mỹ bình thường hoá quan hệ (bao gồm cả việc bỏ cấm vận và lập quan hệ ngoại giao đầy đủ), ta giúp Mỹ giải quyết vấn đề MIA và Mỹ viện trợ 3.2 tỷ đô-la cho Việt Nam như đã hứa hẹn trước đây.” Nhưng Holbrooke, trước đó đã nhận chỉ thị tìm kiếm sự khôi phục ngoại giao vô điều kiện, bác bỏ yêu cầu của Việt Nam, nói rằng cả Quốc hội và chính phủ Mỹ sẽ không đồng ý vấn đề viện trợ.

Công bố lá thư

Hai bên đồng ý tạm hoãn cuộc họp để Holbrooke quay về xin chỉ thị từ Washington. Nhưng khi phát biểu với báo chí, Phan Hiền lần đầu tiên khẳng định công khai là Hà Nội vẫn kiên quyết đòi hỏi có viện trợ, ngược hẳn tuyên bố của Carter sau chuyến đi của Woodcock rằng Hà Nội đã bỏ vấn đề này.

Tiết lộ của Phan Hiền đưa ra đúng lúc đang có cuộc tranh luận ở Quốc hội Mỹ về dự luật
Phạm Văn Đồng là Thủ tướng Việt Nam tại vị lâu nhất (1955–1987)
cấp 1.7 tỉ đôla cho viện trợ hải ngoại. Trong cuộc họp của Hạ viện ngày 4 tháng Năm, dân biểu Cộng hòa John Ashbrook đòi có biện pháp cấm Bộ Ngoại giao có thêm nhượng bộ với Việt Nam. Chỉ sau 10 phút tranh luận, Hạ viện Mỹ bỏ phiếu cấm có bất kỳ viện trợ nào cho Việt Nam. Dự luật do Ashbrook bảo trợ (HR 6689) cấm cả việc thương lượng về “bồi thường, viện trợ hay mọi hình thức chi trả khác”.

Hai hôm sau, ngày 6 tháng Năm, báo Nhân Dân cho đăng trích đoạn thư của Nixon và lá thư trả lời của Phạm Văn Đồng. Cũng trong số báo này là bài viết lên án rằng sự từ chối thực hiện lời hứa của Nixon đã “chà đạp” luật pháp quốc tế.

Lần này, việc Hà Nội công bố trích đoạn lá thư gây ra sóng gió ở Đồi Capitol. Lester L. Wolff, tân chủ tịch Phân ban Hạ viện về châu Á – Thái Bình Dương, dọa đưa Nixon ra tòa nếu cựu tổng thống không xuất trình lá thư. Nixon gửi cho Wolff một lá thư đề ngày 14 tháng Năm, nhấn mạnh: “Không có bất kỳ cam kết nào, dù là đạo đức hay pháp lý, để cung cấp bất kỳ viện trợ nào cho chính phủ Hà Nội.”

Ngày 19 tháng Năm, trước sức ép của Wolff, Bộ Ngoại giao Mỹ công bố toàn văn lá thư mật năm 1973 của Nixon. Đây cũng là ngày phát đi cuộc trò chuyện thứ ba trong loạt phỏng vấn truyền hình giữa nhà báo David Frost và Richard Nixon. Cựu tổng thống đã dùng cơ hội này để biện bạch ông đã cảnh báo Hà Nội vào ngày 12 tháng Hai 1973 là việc cấp viện trợ kinh tế phụ thuộc vào việc Bắc Việt nghiêm túc thực thi hiệp định hòa bình và vào sự thông qua của Quốc hội Mỹ.

Hai ngày sau, Bộ Ngoại giao Việt Nam chính thức công bố trọn vẹn nội dung thư của Nixon, cùng trả lời của Phạm Văn Đồng. Trong cái nhìn của Hà Nội, việc công bố toàn văn, cũng như những lần hé lộ văn bản lá thư trước đó, là cách buộc Hoa Kỳ thực thi trách nhiệm. Tuy nhiên, nó cũng chứng tỏ Hà Nội không hiểu được những đổi thay trong dư luận cũng như chính trường Mỹ sau 1975. Trong những năm chiến tranh, Hà Nội có thể tận dụng cảm tình của phong trào phản chiến quốc tế - trong khi giờ đây, Việt Nam chỉ là một trong vô vàn các nước Thế giới thứ Ba có tiếng nói yếu ớt. Trong những năm chiến tranh, Quốc hội Mỹ là một định chế phóng khoáng đối lập với nhánh hành pháp bảo thủ; nhưng sau cuộc chiến Việt Nam, cán cân giữa hai nhánh lập pháp và hành pháp quay ngược hẳn. Cam kết của một tổng thống đã mất hết uy tín lại càng bị xem như một sai lầm, một cam kết không giá trị.

Ảnh hưởng của Brzezinski

Vòng hai hội đàm Mỹ - Việt diễn ra trong hai ngày 2 và 3 tháng Sáu tại sứ quán Mỹ ở Paris. Không khí giờ đây hoàn toàn đổi khác: Việt Nam bị Mỹ nhìn với con mắt nghi kỵ. Sau vòng hai, Phan Hiền bay về Hà Nội xin cấp trên mềm dẻo hơn, nhưng không được chấp thuận.

Zbigniew Brzezinski, ngày càng gây ảnh hưởng lên Carter ở cương vị cố vấn an ninh quốc gia, lấy ưu tiên là việc làm thân với Bắc Kinh, và xem Việt Nam là lá bài để khuấy động mâu thuẫn Trung – Xô.

Cùng lúc đó, căng thẳng biên giới với Campuchia và sự bất mãn gia tăng của Hà Nội đối với Bắc Kinh đẩy Hà Nội ngả về phía Moscow. Trong tháng Năm và tháng Sáu 1977, Phạm Văn Đồng thăm Liên Xô. Đàm phán thất bại với Mỹ và dấu hiệu làm thân giữa Washington và Bắc Kinh, tiêu biểu là chuyến thăm của Ngoại trưởng Vance đến Bắc Kinh trong tháng Tám, đưa Liên Xô trở thành giải pháp để đối chọi với đe dọa từ Trung Quốc.

Dù bị quốc hội phê phán vì cuộc hội đàm với Việt Nam ở Paris, Tổng thống Carter giữ lời hứa không ngăn chặn tấm vé gia nhập Liên Hiệp Quốc của Hà Nội vào tháng Chín năm 1977. Và chỉ vài ngày sau khi vào LHQ, Việt Nam giao cho phía Mỹ 22 bộ hài cốt quân nhân Mỹ. Tình hình vẫn nhùng nhằng giữa sự thù nghịch và động thái ve vuốt.

Vòng ba hội đàm Mỹ - Việt tại Paris tháng 12-1977 cũng không khá hơn. Holbrooke đề xuất khả năng lập Phòng quyền lợi tại thủ đô hai nước. Điều này tương tự việc Trung Quốc đồng ý cho mở Phòng quyền lợi của Mỹ tại Bắc Kinh năm 1973. Và vào tháng Sáu 1978, Cuba cũng đồng ý với ý tưởng này của Mỹ. Nhưng đoàn Việt Nam bác bỏ, khẳng định Hà Nội “sẽ không bao giờ làm cái việc mà Trung Quốc đã làm.”

Ở đây để lộ ra tâm trạng say men chiến thắng của ban lãnh đạo Hà Nội thời hậu chiến. Đề nghị của Mỹ chứng tỏ Washington đặt Việt Nam cùng hàng ngũ với Cuba, tức những quốc gia vệ tinh cộng sản khá quan trọng với Mỹ về chiến lược. Nhưng Việt Nam lại so sánh mình với Trung Quốc, tin rằng cả hai cùng đáng kể như nhau trong mắt người Mỹ.

Chuyến thăm Trung Quốc tháng Năm 1978 của Brzezinski đánh dấu việc Mỹ chọn con đường bình thường hóa quan hệ với Trung Quốc. Nó cũng chứng tỏ cán cân quyền lực về đối ngoại đã chuyển từ Bộ Ngoại giao sang Hội đồng An ninh Quốc gia – dẫn tới sự từ chức của Ngoại trưởng Cyrus Vance tháng Tư năm 1980. Brzezinski đặt xung đột Việt Nam – Campuchia trong xung đột lớn hơn giữa Liên Xô và Trung Quốc. Vì thế, quanh câu hỏi làm thân với Hà Nội, Brzezinski thừa nhận “tôi…liên tục nói với tổng thống là một hành động như thế sẽ bị Trung Quốc diễn giải là động thái ‘thân Xô, chống Trung.”

Quân cờ giữa Mỹ - Xô – Trung

Việt Nam đề nghị có thêm vòng đàm phán khác trong tháng Tám 1978 tại Paris, nhưng giữa lúc đang căng thẳng giữa Hà Nội và Bắc Kinh, Mỹ từ chối đề nghị này và muốn có hình thức họp kín đáo hơn. Đến tháng Chín 1978, các cuộc gặp bí mật giữa Mỹ và Việt Nam diễn ra tại New York bên lề phiên họp của Liên Hiệp Quốc.

Trưởng đoàn Việt Nam, Thứ trưởng Ngoại giao Nguyễn Cơ Thạch, lần này chính thức
Phải đến năm 2000, Bill Clinton là tổng thống Mỹ đầu tiên thăm Việt Nam từ sau 1975
rút bỏ đòi hỏi Mỹ bồi thường – viện trợ 3.25 tỷ đôla. Đoàn Việt Nam hy vọng có thể ký kết thỏa thuận trong tuần đầu của tháng Mười khi Ngoại trưởng Nguyễn Duy Trinh đang ở New York.

Nhưng Holbrooke từ chối đưa ra ngày cụ thể, nói rằng có thể sẽ họp thêm sau bầu cử quốc hội ngày 7-11. Nguyễn Cơ Thạch ở lại Mỹ cho đến ngày 20-10, nhưng cũng ra về mà không nhận được tin từ phía Mỹ. Trần Quang Cơ, người tiếp tục ở lại New York, cho biết vào ngày 30-11, Robert Oakley, trợ lý ngoại trưởng Mỹ, trả lời ông: “Mỹ không thay đổi lập trường bình thường hoá quan hệ với Việt Nam, nhưng phải chậm lại vì cần làm rõ 3 vấn đề Campuchia, Hiệp ước Việt-Xô và vấn đề người di tản Việt Nam.”

Mỹ và Trung Quốc chính thức phục hồi quan hệ ngoại giao vào ngày đầu tiên của năm 1979. Ngày 7-1, quân đội Việt Nam tiến vào thủ đô Phnom Penh. Một tháng sau đó, nổ ra cuộc chiến biên giới Việt – Trung. Cũng từ đây, khả năng bình thường hóa quan hệ giữa Mỹ và Việt Nam phụ thuộc vào vấn đề Campuchia, một vấn đề còn tồn đọng cho tới đầu thập niên 1990.

.................................................. .................................

Tài liệu tham khảo:

Zbigniew Brzezinski, Power and Principle: Memoirs of the National Security Advisor 1977-1981 (1983)

Nayan Chanda, Brother Enemy: The War After the War (1988)

Trần Quang Cơ, Hồi ức và Suy nghĩ (2003)

Henry Kissinger, Years of Upheaval (1982)

Trích BBC, ngày 11/5/08
NDVN, ngày 13/5/08