PDA

View Full Version : [Q] Cần tài liệu về Crystal Report

Khanh Ngan
19-05-2003, 13:36
Chào các bạn, hiện tại mình đang muốn biết cách sữ dụng CR như tao file report rồi thì làm sao đưa vào VB, làm thế nào đề truyền tham số... mong các bạn giúp đở

vinhquang1976
19-05-2003, 13:42
Hết "thách thức để hoc tập" rồi sao Ngân ?!!
Nói giỡn với bạn chút thôi!. Bạn kiếm đĩa CR 8.0 cài vào máy, rồi sẽ xuất hiện các Control, Add vào Source Code, chỉ đường dẵn đến file *.rpt (đã soạn trong CR). Chạy ngon lành lắm !

Khanh Ngan
20-05-2003, 15:56
hình như bạn hơi lạc hậu rồi đó. Tháng 07/2002 mình đã có trong tay phiên bản 8.5 rồi
còn tại sao mình cần tai liệu là do vì tính chất của công việc. (Mình chuyên viết phần mềm quản lý , mình cần cho công việc mà thôi)
còn "Thách thức" ư
chính là thử tài nhận xét. Bởi vì có một BoyBand chê lập trình viên của VN dở và mình đã đánh cá với hắn
hiện tại vấn đề trong "Thách thức" là mình đã giải quyết lâu rồi
chào thân

quaitieutu
20-05-2003, 18:15
Thế Khánh Ngân đã có Ver 9.0 chưa :D:D:D

luudan
25-05-2003, 09:22
Bạn Khánh Ngân xin chỉ dùm cách xài Crystal Report đi chứ mình chưa biết cách xài.Xin chỉ cặn kẽ nhé chứ mình chưa đụng đến hồi nào cả.Cám ơn trước nha

infoc
26-06-2003, 04:07
Thằng nào chê lập trình của Việt Nam vậy????????

vikhoa
26-06-2003, 08:14
Khánh Ngân có v8.5 mà đã chê người ta lạc hậu, giờ mình có v9.2 thì không biết nên nói gì nhỉ ? :) Đùa thôi, vikhoa có 1 cuốn Mastering Crystal Reports 9.0 đây.

Khanh Ngan
26-06-2003, 13:47
chào ViKhoa cách đây khoảng 1 tháng, mình có hỏi về CR thỉ người ta bảo là chỉ có 8.5 thế mà bạn nói có ver 9.2
có thiệt không ViKhoa
mình thì cũng đang cần đấy
cho hỏi nhé: ở Vn có chưa hay chỉ là trên website( mà có ***** không vậy)

vikhoa
26-06-2003, 14:26
Ai nói với Ngân là chỉ có 8.5 vậy ??? Vikhoa xài bản 9.2 này từ cách đây ...3 tháng rồi. Có ***** thì mới dùng được chứ. :)

Muốn biết chính xác thì lên đây mà coi nè.
http://www.crystaldecisions.com/products/crystalreports/

lightz
27-06-2003, 11:17
Mình đang rất cần CR . Bạn có thể gởi cho mình được không ? Bạn có thể chỉ cho mình cách truyền tham số cho CR. Mình đang gặp rắc rối về vấn đề này. Xin cám ơn !

vikhoa
27-06-2003, 13:40
Tối nay ghé TGA để lấy CR 9.2 nhé. Có thể là có sách luôn :)

NoZ
29-06-2003, 03:31
gởi Khanh Ngan va lightz

1/ Để sử dụng CR cùng VB, bạn phải add component có tên Crystal Report Control. Control này sẽ hiện trên ToolBox. Bạn tạo form Report và đặt Control này lên form để sử dụng.

2/ Để chạy được báo cáo, bạn cần truyền các tham số sau
'tôi đặt tên cho CR control là crpt
- tên và đường dẫn database
vd: crpt.DataFiles(0) = App.Path & "\data\qlhh.mdb"
- tên và đường dẫn file report
vd: crpt.ReportFileName = App.Path "\report\thekhonew.rpt"
- câu lệnh SelectionFormula
crpt.SelectionFormula = (chuỗi lệnh dạng SQL)
vd: crpt.SelectionFormula = "{TonKho.MaHang}='" & "VB6001" & "'"
trong đó TonKho.MaHang là một field được kẹp giữa {} là ký hiệu của một field trong table

- câu lệnh thực thi
crpt.Action =1

Bạn lưu ý là phải xóa câu selection formula mẫu bên trong report trước khi chạy.

Ngoài ra, còn tùy theo yêu cầu của từng loại báo cáo mà bạn cần truyền thêm các tham số cần thiết cho các formula mà bạn đã tạo trong file report (ví dụ báo cáo tồn kho theo mặt hàng sẽ có formula về mã hàng và tên hàng, khác báo cáo tồn kho theo ngày có formula về ngày). Các tham số này chủ yếu là .formulas(i). Trong đó i là số chỉ thứ tự của formula bạn tạo ra trong report. VD: crpt.Formulas(0) = "fmlMaHang='" & "VB6001" & "'"
trong đó fmlMaHang là tên formula đầu tiên trong report của tôi, VB6001 là chuỗi ứng với mã hàng tôi muốn xem báo cáo.

Tương tự, crpt.Formulas(1) = "fmlTenHang='" & rs!TenHang & "'"
trong đó rs!TenHang là giá trị của field TenHang được một recordset lấy dựa vào mã hàng đã chọn. fmlTenHang là formula thứ hai trong report.

Bài post nhỏ này không thể nói hết tất cả vấn đề về CR và VB. Mong rằng nó có ích cho các bạn trong bước đầu làm quen.

Khanh Ngan
01-07-2003, 13:55
gởi ViKhoa
chào VK không biết bạn có lâm vào trường hợp của mình không
mình có ứng dụng viết bằng VB, database: Access trong đó access có bảo mật bằng password
nói chung ứng dụng của mình ổn định
vấn đề đặt ra: mình cần report và report sẽ truyền tham số là từ ngày và đến ngày và mình đã use CR
nhưng nếu database của mình không gài Password thì file rpt chạy tốt còn nếu mình chạy file access có password thì không chạy được
because Khánh Ngân không biết use CR trong trường hợp có password
mong ViKhoa giúp đở

quangbang
30-10-2008, 14:41
Truyền tham số cho crystal report 10

phamnguyenvu
02-11-2008, 12:02
Đọc nghe các bạn khoe về các phiên bản mới mà phát thèm. Nhưng phiên bản không nói lên đc tất cả phải ko? cái chính là sử dụng đc nó tới mức độ nào mới thực sư quan trọng chứ!
Vấn đề truyền tham số nhất là về bảo mật trong access mình đã kinh qua, vất vả đó (nhưng rất đơn giản), vì hỏi khắp mà không ai biết, kể cả các diễn đàn ngoài nước!? mình đã lên trang chủ của CR, trong đó có đó, tìm hiểu thử đi. Chán chê mình sẽ giúp, mình nhớ là có post đoạn này trên diendan này rồi mà! Chúc vui ha.

vogia00
03-11-2008, 12:06
Mấy pro cho xin link download cr với

Thank nhiều