PDA

View Full Version : Cùng hợp tác thuê đường truyền cáp quang?

nokokoro
19-02-2008, 18:02
Giá thuê chỗ đặt server ở việt nam đắt quá.
Sao không cùng hợp tác thuê chung 1 đường cáp quáng,
hoặc internet qua vệ tinh?

gate2vn
19-02-2008, 18:06
Bạn định thuê cáp quang để đặt máy chủ? Bạn đã tính đến vấn đề cấp điện chưa? Vấn đề giải nhiệt cho hệ thống máy? Bạn sẽ làm gì nếu mất điện lưới? Nếu tính mua máy phát, đặt trong khu dân cư, bạn đã tính đến vấn đề chống ồn khi chạy? :) Rất nhiều yếu tố cần tính đến khi đặt 1 hệ thống máy chủ, chứ không chỉ là đường truyền bạn à. Vả lại, giá thuê đường cáp quang ở VN cũng không rẻ chút nào.

lehoangnam
19-02-2008, 21:58
Vietnam giá dịch vụ viễn thông hầu như cái gì cũng đắt dã man, thuộc loại nhất thế giới, nhưng suốt ngày nói là không thể hạ giá hơn được nữa. Đó là chưa kể đến chất lượng thì thực sự quá tồi.

ADSL là một ví dụ. Nếu xem bảng giá cước thì thực sự buồn cười với cách chia gói. Nào là gói cho DN, gói cho VP,....tốc độ thì như nhau, nhưng đắt hơn hẳn nhau. Giờ mới hiểu là vẫn gói đó, nếu ISP cho càng nhiều người thì giá càng rẻ và đương nhiên chất lượng là thấp. Còn nếu trả với giá dành cho gói DN thì sẽ nhanh hơn vì ít bị share hơn. Bó tay. Trả hơn 100USD/tháng.

Bạn nào chịu khó vào các website nước ngoài (ISP) sẽ thấy thực sự giá của VN là đắt hay rẻ. :D

addme
21-02-2008, 03:42
Giá thuê chỗ đặt server ở việt nam đắt quá.
Sao không cùng hợp tác thuê chung 1 đường cáp quáng,
hoặc internet qua vệ tinh?

Ý tưởng táo bạo quá :emlaugh:

Nếu bác định mở SV để viết blog chơi thì thuê cái FTTH của FPT về mà dùng :w00t:

linhkiengiasi
21-02-2008, 07:10
Cũng là một ý tưởng mà, tuy nhiên thực hiện được hay không là chuyện khác.

hiepgia
22-02-2008, 12:07
bạn có ý tưởng ... "hơi viển vông". Tính thử 1 bài toán nhỏ. Máy chủ của bạn chạy 24/24, 1 tháng là 30/31 ngày. Máy chủ sẽ ngốn khoảng 350-450w điện (có thể hơn - mình lấy khoảng 400w nha). 400w x 24 x 31 = 297,6 Kw khoảng 400 -450 ngàn. Giá thuê cáp quang và giá điện, giải pháp nguồn điện phụ, hàng tháng cũng ngốn trên dưới 3tr -4tr. Thà bạn mua server sau đó thuê locotion thì khả thi hơn và rẻ hơn >"<. Đó còn chưa tính độ ổn định của FTTH (chúa mới biết được).
Mình khuyên bạn nên sài dịch vụ có sẵn :)

ATM
22-02-2008, 12:18
Điện Việt Nam cứ chập chờn thế này thì mệt phết đấy.
Chưa kể tiền điện thuộc loại đắt. Cơ sở hạ tầng về Network thì cực kém. Nhưng giá thì cực cao.
@Nokokoro đã vào data center nào chưa :D Nếu vào sẽ thấy đầu tư không đơn giản chỉ là thuê cáp quang :D
Hơn nữa, giả sử VN có điều kiện thuận lợi đi nữa thì cũng dễ xảy ra chuyện "cha chung không ai khóc" , hoặc một số người rút khỏi cuộc chơi

nokokoro
23-02-2008, 01:42
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình tham gia, đóng góp ý kiến ủng hộ.
Đúng như cac bạn đã nói, vấn đề cấn tính đến không phải chỉ đường truyền mà còn rất nhiều vấn đề khác như: điện lưới, cấp điện, backup, tiếng ồn, .... Với một chút kinh nhiệm thực tế, cộng với mô hình nhỏ (khoảng 4,5 người cùng hợp tác với khoảng 4,5 cái sever) tôi nghĩ chúng ta có thể có được solutions.
Vấn đề còn lại là đường truyền, thuê đường truyền nào, cáp quang, hay vệ tinh (cái này tôi nghe nói tốc độ cũng nhanh lắm + tốc down/up bằng nhau), bao nhiêu $, đường truyền có ổn định không, bandwith thế nào, có đủ dùng cho 4,5 cái sever k, host được bào nhiêu website, website nặng hay nhẹ, chi phí ra sao, nếu 4,5 người cùng share thì chi phí bao nhiêu?... Mong các bạn đóng góp thêm.
Thanks.

vnmarser
02-03-2008, 00:13
bác muốn mua thiết bị kết nối internet qua vệ tinh thì ới em một tiếng, em cấp cho.

addme
03-03-2008, 04:31
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình tham gia, đóng góp ý kiến ủng hộ.
Đúng như cac bạn đã nói, vấn đề cấn tính đến không phải chỉ đường truyền mà còn rất nhiều vấn đề khác như: điện lưới, cấp điện, backup, tiếng ồn, .... Với một chút kinh nhiệm thực tế, cộng với mô hình nhỏ (khoảng 4,5 người cùng hợp tác với khoảng 4,5 cái sever) tôi nghĩ chúng ta có thể có được solutions.
Vấn đề còn lại là đường truyền, thuê đường truyền nào, cáp quang, hay vệ tinh (cái này tôi nghe nói tốc độ cũng nhanh lắm + tốc down/up bằng nhau), bao nhiêu $, đường truyền có ổn định không, bandwith thế nào, có đủ dùng cho 4,5 cái sever k, host được bào nhiêu website, website nặng hay nhẹ, chi phí ra sao, nếu 4,5 người cùng share thì chi phí bao nhiêu?... Mong các bạn đóng góp thêm.
Thanks.

Bác ở US chắc cái ý tưởng này có thể thực hiện được, còn ở VN thì tạm thời cứ mơ đi :emlaugh:

bác muốn mua thiết bị kết nối internet qua vệ tinh thì ới em một tiếng, em cấp cho.

Dùng cái này tháng mưa có ổn không ? :crying:
(có đứt kết nối & bị thiên lôi dòm ngó ko !? :innocent:)

BachDuongTM
04-03-2008, 17:27
sẽ là vô cùng hoan nghênh nếu bạn là một doanh nghiệp đầu tư
nhưng bạn chỉ là một cá nhân hay một nhóm các cá nhân thì theo mình là không nên, việc bạn đang làm có thể cần chi phí nhiều hơn so với các nhà cung cấp dịch vụ có sẵn

</3
12-03-2008, 23:21
Liệu có thể đặt nhiều máy trên Co-location? Ví dụ 2 người, mỗi người 1 triệu góp lại là 2 triệu, thuê 1 Co-location rồi đặt 2 máy server vào hoặc tệ lắm là dùng chung 1 cái server. Vậy là mừng lắm rồi, chứ làm sao đủ sức thuê đường truyền riêng.

ATM
13-03-2008, 15:19
Liệu có thể đặt nhiều máy trên Co-location? Ví dụ 2 người, mỗi người 1 triệu góp lại là 2 triệu, thuê 1 Co-location rồi đặt 2 máy server vào hoặc tệ lắm là dùng chung 1 cái server. Vậy là mừng lắm rồi, chứ làm sao đủ sức thuê đường truyền riêng.

Làm như anh thì các Data center ở VN die hết ^^
Nhưng ý tưởng của anh có thể phát huy khi mua máy chủ cấu hình cao, và sử dụng VPS.

avp
24-03-2008, 00:08
Cáp quang ... tui cũng có thời gian nghiên cứu nhưng từ khi vào được viếng thăm cái Data Center của 1 đại gia ko phải FPT nhưng cũng có chữ xPT thì mới thấy là không nên làm trừ khi mình là phòng Net vừa kinh doanh net vừa là Sever.

Nào máy lạnh chạy 24/24 khoảng 18oC - 20oC (có thể thêm 1 cái để dự phòng nếu die hay phải bảo trì)

Tủ Rack, Sàn Nâng ...

Máy phát điện dự phòng khi cúp điện (UPS phải có rồi nhé)

Trong đó Data Center lớn còn phải có hệ thống an ninh kiểm soát ra vào, kiểm soát nhiệt độ và độ ẩm và alarm khi cháy. Hệ thống chữa cháy khí nén nếu xảy ra cháy, kẻo chữa cháy xong mang đống sắt ra bán ve chai thì tiêu.

thongtinlaptop
24-03-2008, 00:16
Rất hoan nghênh tinh thần này

hscvietnam
09-09-2008, 15:22
Anh em à thuê cáp quang đối với anh em mình thì quả thực nó là vấn đề cực lớn, giá thuê 1 đường truyền Lease line khoảng 1MB nó đã vài trục triệu đồng/tháng rồi, chưa kể đến các chi phí về điện, máy nổ, hệ thống máy lạnh,...

Nếu anh em nào chỉ muấn đặt server không thì qua tôi đi giá đặt sever rẻ, đường truyền tốc độ cực cao, các thông số khác đảm bảo đủ tiêu chuẩn quốc tế,đảm bảo server của các bạn hoạt động tốt 24/24.

nokokoro
09-09-2008, 21:17
Ý mình là đường truyền cáp quang, tốc đọ ISP cam kết tối thiểu là 512kbs, chứ không phải là lease line. lease line thì đắt quá.
Nhưng có lẽ giải pháp thuê co-location khả thi hơn, các HP thường cài 1 server thành 20,30 VPS thậm chí hơn. mà giá cho 1vps cũng đâu có rẻ, gom tiền thuê 5 thuê cái VPS như vậy là đủ tiền thuê co-colation, tốc độ lại ổn định, dung lượng vô biên. tất nhiên server mình phải mua... phải không các bạn?

tinhyeuon
10-09-2008, 01:35
Các bác nhiều tiền nhỉ?
Cho em xin ít xiền đc ko?