PDA

View Full Version : [tutor] NÂng Cao ChẤt LƯỢng CỦa Vcd&svcd.

Slash
18-05-2003, 18:46
Chào các bạn.
Có một vấn đề mà nhiều bạn quan tâm, đó là chất lượng của VCD. Theo tôi, 2 điều quan trọng trước tiên để có VCD đẹp đó là phần cứng (capture card) phải tốt, sau đó đến chương trình biên tập video. Đối với card IEEE 1394 Standard, tôi dùng VG 4 capture từ Digital Camera thì ko hề có một Dropped Frame nào, nhưng khi dùng Studio 8 thì bị 76 Dropped Frames trên đoạn video dài 30min. Điều này chứng tỏ : với card 1394 và Digital Camera, ta chỉ cần dùng loại Standard là đủ.
Rất tiếc là tôi ko có điều kiện để thử qua các loại capture card khác ngoài card Canopus ADVC 1394 tôi đang dùng, nên ko thể nói hết đc. Tôi có đọc các bài so sánh các capture card dưới 300USD và thấy :
- Card tốt : Pinnacle Studio DV Deluxe, Pyro DV Platinum, Canopus ADVC. Nói chung là chất lượng hình ngang nhau, chủ yếu họ cạnh tranh về giá và phần mềm kèm theo.
- Với card ADVC 1394, tôi capture băng VHS từ đầu video vào PC mà ko bị Droppe Frame. Hình minh hoạ tôi đưa lên là hình capture bằng VG 4 từ băng VHS cũ, thu hệ LP, dùng qua jack Composit. Với Premiere 6.5 cũng vậy, hình đẹp, điều này cho thấy : chỉ cần card ổn định là đủ, ta sẽ dùng các chương trình tốt để nâng cao chất lượng.

Một số chương trình cao cấp như VG, Pinnacle... ko dùng DV codec của Windows để capture mà dùng DV codec riêng. Muốn biết hình thu vào PC có đẹp hay ko, các bạn hãy xem khi capture chương trình thông báo có "Dropped Frames" không, Dropped Frames nhiều chứng tỏ chất lượng video capture sẽ kém.

Sau khi biên tập xong, phần setting cho VCD&SVCD cũng rất quan trọng, nó ảnh hưởng nhiều tới chất lượng file Mpeg. Tại cửa sổ Render As, bạn click Custom.

Slash
18-05-2003, 18:53
Cửa sổ Custom Template hiện ra, bạn chọn tab Project. Đầu tiên tại Tempalte bạn chọn chuẩn VCD để lấy các thông số cơ bản, sau đó đặt tên cho template mới này là My VCD chẳng hạn. Sau đó chọn Best Quality.

Slash
18-05-2003, 18:59
Bây giờ click tab Video và bắt đầu :
1- Chuyển E-frame sang 3, I-frame sẽ tự động chọn là 12.
2- Video Buffer size chọn : 40.
3- Kéo thanh Video Quality lên giá trị cao nhất.
4- Chọn Variable Bitrate và đặt các thông số như hình minh hoạ.
5- Đánh dấu các phần khoanh đỏ.

Slash
18-05-2003, 19:03
Tab Audio :
Bạn chỉ cần đánh dấu vào hai khoanh đỏ là xong.
Ngoài ra bạn có thể chọn Audio Mode : Joint Stereo.

Slash
18-05-2003, 19:05
Tab System :
Đánh dấu chọn tại khoanh đỏ, ngoài ra có thể chọn thêm các Auto Calculate. Bạn click vào biểu tượng đĩa mềm để lưu template này lại, lần sau bạn chỉ cần chọn template My VCD thì các giá trị sẽ đc đặt như trên, click OK là xong.

Tuy nhiên khi đặt các giá trị ở mức cao nhất thì thời gian Convert sẽ lâu, các bạn có thể chọn tại tab Project Video Rendering Quality : Good, hoặc tại tab Video giảm giá trị tại Slide Bar xuống 25.... giá trị cụ thể khó nói chính xác đc vì mỗi máy có cấu hình khác nhau. Điều tôi có thể nói chính xác là : chất lượng VCD sẽ đẹp hơn là khi ta dùng Standard VCD Template của VG.

Slash
18-05-2003, 19:25
Nếu bạn muốn chọn ghi SVCD thì cũng tương tự như trên, chọn Standard SVCD Template (hệ mầu PAL hay NTSC tuỳ vào đầu DVD và TV nhà bạn) để nhập những giá trị chuẩn trước. Sau đó đặt tên cho Template này.

Slash
18-05-2003, 19:29
Tại tab Video cũng tương tự như khi bạn đặt tại VCD, chọn các giá trị như hình minh hoạ.
Tuy nhiên tại Field Order (mũi tên đỏ), bạn nhớ chuyển sang Top Field First.

Slash
18-05-2003, 19:41
Tab Advanced Video :
Đầu tiên bạn đánh dấu chọn như hình minh hoạ, sau đó chọn 10 bit.
Tab Audio & System ko có thay đổi gì so với VCD cả. Sau khi đặt xong, bạn lưu template lại, ok.
Tôi thường tạo ra 4 templates, 2 cho VCD : good & best quality, 2 cho SVCD cũng như vậy. Khi video gốc đẹp thì ta chỉ cần dùng template Good VCD là đủ, thời gian convert nhanh, nhưng khi video gốc ko đẹp ta dùng template Best và chịu khó đợi lâu hơn vậy, :D .

kanguru
09-06-2003, 01:38
Tôi có mua một bản VCD phim xịn, có bản quyền từ nước ngoài về xem. Chất lượng của nó không có gì phải phàn nàn. Tôi đã test thử cách của bạn, nhưng chất lượng vẫn không thể bằng VCD của nước ngoài. Tôi đang bỏ ra nhiều công sức để tìm hiểu xem công nghệ mà bọn Tây dùng là cái gì nhưng kết quả chưa có là bao.

Bạn là một người dùng Sonic Vegas giống tôi. Tôi rất muốn anh em trao đổi kinh nghiệm và việc nâng cao chất lượng VCD. Hiện tại tôi vẫn dùng Vegas để build VCD và dùng Sonic DVD Architect để buil DVD. Bạn có món nào tốt hơn không.

Slash
09-06-2003, 05:28
Hi Kanguru.
Slash rất vui vì có bạn cùng trao đổi sâu về lĩnh vực này, từ khi biết và làm quen với video trên PC, tôi chỉ quan tâm nhất đến chất lượng video, sau đó đến thời gian, sao cho làm cách nào nhanh nhất và hiệu quả nhất. Chúng ta gặp nhau ở đây, cùng trao đổi kinh nghiệm, chia sẻ những kiến thức mới nhé. Về chất lượng video tôi định viết riêng ra một topic, khi xem và thảo luận sẽ tiện hơn, ta làm như vậy nhé. Thân.

andy118
15-06-2003, 08:19
Ban oi, cho minh hoi la minh capture Video tape tu Digital Camera vao trong Pc bang Movie Maker cua WinXP nhung capture duoc khoang 30phut thi no khong co chay so nua. Co ban nao biet phan mem nao capture tot thi cho minh biet voi nhe. Thanks cac ban nhieu

romanc
15-06-2003, 11:24
Hi andy8,
Capture 30" dừng lại, khi ấy hiện ra thông báo gì? Tôi đoán có thể là: 1/free hard disk không đủ, 30" capture # 6,5GB rồi đấy bạn ạ. 2/nếu đủ bộ nhớ, free >6,5GB mà ngừng capture, có thể setting cho capture chưa đúng
Theo tôi Movie maker của XP capture không bằng Ulead media studio 7, Video studio 7, Vegas 4.....Chào bạn

N1N
11-07-2003, 11:49
andy118,

as I know you should try adobe primiere 6.5 to capture Video from digital Camera. I saw another use adobe primiere 6.5 to capture video and turn out very good.

huynhductuan
15-07-2003, 13:11
Vâng, Premiere DV Control là tuyệt với rồi -
Mỗi thứ có một ưu nhược riêng, bực mình nhỉ, hihihi...
Muốn làm DVD thì lấy Ulead media Studio 7 làm cho nhanh trất hì, hihihi...Nhưng đừng làm VCD, vì...nó dỡ ẹt, thua cả làm trực tiếp bằng Nero burn .

mel
27-12-2003, 12:39
Có 1 nguời hỏi Mel như thế này: họ có 1 đoạn movies, chất lượng khá tốt (chuẩn MPEG) nhưng khi burn thành VCD thì hình bị bể. Các bạn có thể giới thiệu cho Mel 1 vài Soft nào đó để có thể burn với hình ảnh tốt hơn không?
Cám ơn trước nhé.

ChinDangShun
02-02-2004, 08:47
Tôi mới mua được một máy Handy Camcorder SONY DCR-PC105E. Tôi sử dụng phần mềm Ulead Media Studio 6.0 (Pro) - "Video Capture" để capture video thông qua card Firewire 1394. Khi capture xong, nó xuất ra đĩa 1 file AVI: 720x480 (Tương đương MPEG-2 - Theo tôi hiểu), bitrate ~= 2000 kbps, audio ~= 128 kbps. Tôi dùng UMSP 6.0 để encoding thành MPEG-2. Nhưng khi đã create ra file MPG rồi và dùng Power DVD xem thì rất xấu. Đặc biệt là lúc có những chuyển động nhanh, các đường viền của hình chuyển động sẽ bị răng cưa rất rõ rệt.

Tôi đã mò lại file AVI nguồn và khi view property (trong UMSP 6.0) thì thấy encoder là "DV Encoder - Type I". Tuy nhiên xem ngay từ file AVI này bằng MS Media Player 7.0 thì hình khá đẹp và trơn tru.

Tôi đã thử tạo MPEG-2 từ rất nhiều file samples trong bộ UMSP 6.0 nhưng không gặp hiện tượng này !

Tôi nghĩ rằng đó là do mình chưa biết nhiều về cách encode và decode cho AVI và MPEG. Vậy, tôi xin được bạn SLASH và các bạn khác giúp đỡ.

Xin chân thành cảm ơn.

Co Loa
02-02-2004, 14:12
Về chất lượng Encoder của Ulead thì không có gỉ là lạ cả.

Theo như bạn trình bày thỉ video format bạn chọn là 720*480 = NTSC DV standard format.
Sau đó xuất ra MPEG-2 720*480 có nghĩa tương đương với NTSC DVD standard, nếu bạn chọn bitrate = 2000 kbit/s thì quá ít vì thứ nhất với độ phân giải này tối thiều phải cần 5,5 Mbit/s Video only mới tạm chấp nhận được, vấn đề kế tiếp là DV Video thuộc loại Interlaced và khi quay bị rung nhiều nên khi encoding lượng bitrate bị lãng phí rất nhiều.

Bạn hãy dâng số bitrate lên 5,5 Mbit nếu muốn giữ nguyên độ phân giải trên, nhưng như vậy chỉ thích hợp nếu bạn có DVD-Writer mà thôi.
Bằng không có thể chọn format 480*480 = NTSC SVCD standard format, bitrate = 2200 - 2400 kbit/s.

Cách tốt nhất là xài stand-alone MPEG encoder khác thông dụng như TMPGenc, Mainconcept hay loại vô địch thủ như Cinemacraft SP, Canopus Procoder.

Lưu ý trong Ulead field A dùng để chỉ "Bottom field first", nên khi setting trong Encoder phải chọn bff mới đúng.

ChinDangShun
02-02-2004, 17:03
Cảm ơn CoLoa nhiều,

Mình xin được hỏi cụ thể cách thức chuyển 1 file AVI vừa capture được ra MPEG-2 như thế nào để đạt được chất lượng tốt nhất ? Mình xin nêu cụ thể các bước mà mình làm để bạn góp ý giúp mình nhé:

1. Mình capture từ máy quay ra file AVI với định dạng DV Video Encoder Type-1
2. Sau đó mình insert Video file đó vào Timeline của MSP 6.0
3. Mình create video và chọn Compression là MPEG-2
4. Mình xem bằng PowerDVD thì chất lượng khá tốt, rất sáng (bằng gốc). Nhưng khi có những vật chuyển động nhanh (Tay người giơ lên, ô tô chạy,...) thì luôn có những hình răng cưa ở đường viền.

Mình không hiểu làm sao nữa. Mong bạn giúp mình nhé.

Co Loa
03-02-2004, 13:46
Thì tôi đã giải thích ở trên rồi đây thây, tất cả các bước bạn làm đều đúng cả lý do chất lượng video khi có vật chuyển động rất tồi là thứ nhất trình MPEG encoder tích hợp trong Ulead MSP6 là loại dở nhất trong hàng ngũ Encoder và tiếp đến bạn sử dụng Bitrate quá ít, thử encoding 1 đoạn phim với bitrate=6500 kbps xem sao cũng như dùng thử encoder khác ví dụ như TMPGenc để so sánh.

Bebimbo
12-02-2004, 09:56
Bây giờ đĩa CD-R và ổ ghi đĩa cũng rẻ lắm mà tại sao các bạn cứ bàn về VCD nhỉ? Chuyển sanng SVCD đi, chất lượng tốt hơn hẳn (trong khi chờ cho ổ ghi DVD và đĩa của nó mau hạ giá)

ChinDangShun
17-02-2004, 08:59
Tôi đã xài thử Ulead MediaStudio 7.01 và cho kết quả mỹ mãn khi chuyển từ DV sang MPEG-2 (SVCD) hoặc DVD (NTSC). Điểm cần lưu ý duy nhất là phải sử dụng "Order Field A" khi generate ra MPG !

Tuy nhiên, còn vấn đề làm sao để edit được âm thanh 5.1 ? Tôi được biết là UMSP 7.01 có hỗ trợ nhưng không biết đặt kênh âm thanh thế nào ? Có ai biết thì bảo giùm với.

Xin cảm ơn nhiều.

mongvuotcuarong
01-03-2004, 16:15
hic hic tôi có mốt máy quay Digital camera tôi đã làm thử rất nhiều chương trình.nhung chất lượng VCD thì rất lả kém . tôi đã dùng cổng ieee1394 để capture vào máy tính . tôi muốn hỏi các bàn tôi nên làm thế nào để đạt chất lượng VCD tốt nhất.
thanks các bạn rất nhiều.

bshoangl1
01-03-2004, 16:47
Tôi có mua một bản VCD phim xịn, có bản quyền từ nước ngoài về xem. Chất lượng của nó không có gì phải phàn nàn. Tôi đã test thử cách của bạn, nhưng chất lượng vẫn không thể bằng VCD của nước ngoài. Tôi đang bỏ ra nhiều công sức để tìm hiểu xem công nghệ mà bọn Tây dùng là cái gì nhưng kết quả chưa có là bao.

Bạn là một người dùng Sonic Vegas giống tôi. Tôi rất muốn anh em trao đổi kinh nghiệm và việc nâng cao chất lượng VCD. Hiện tại tôi vẫn dùng Vegas để build VCD và dùng Sonic DVD Architect để buil DVD. Bạn có món nào tốt hơn không.
Ban nen lam SCVD rat dep va am thanh het y y het nhu DVD chi co 4 ngan/dia ma lua duoc tung ban nhac minh thich

TAGIAO12000
01-03-2004, 19:03
Hiện giờ tôi chỉ biết về VCD và DVD còn Svcd tôi biết rất hạng chế bạn vui lòng chỉ cho tôi biết nhiều hơn đựợc không VD như dung lượng trên một giờ,loại dĩa thường sử dụng ,có mấy loại ,khung hình ,độ phân giải ,màu ra sao ,tính tương thích ....

Co Loa
02-03-2004, 03:57
@TAGIAO12000
Xem tại Topic này:
http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=33606

memberC
18-03-2004, 05:38
các bác đi trước ơi cho em hỏi với..
la bây gio` khi miin`h dùng` Ctrình Vegas thì sau khi Edit xong...thi` em nên dung`
frame server ..rồi sau dó dùng Tmpg 2.5*** để tạo ra file *mpg (VCD)
hay là dùng trực tiếp Vegas để encoder *.mpg(VCD)..
như vậy thì file nào chất lượng tốt hơn..
các bác cho em ý kiến nhé

Co Loa
18-03-2004, 23:22
Dùng trực tiếp Vegas để convert ra *.mpg tất nhiên là tiện lợi nhưng cho chất lượng trung bình, dùng framesever -> TMPGenc cho chất lượng tốt hơn.

Chắc ăn hãy edit thử 1 đoạn video chừng 2 -> 3 phút nhất là những cảnh có vật
chuyển động nhanh sau đó encoder theo cả 2 cách và tự rút ra cách nào mình ưu tiên.

lichtv
09-04-2004, 16:17
Hi eveybody,tui thấy mọi người dùng nhiều soft lạ quá.Tui chỉ dùng Pinacle 8.8 để biên tạp video ,chưa dùng thử các soft khác,bà con ai dùng Pinlacle thì cho tui hỏi chút.Tại sao khi make mpg xong và burn ra đĩa thỉnh thoảng có bị vấp dzậy là sao.tiện đây ai có ****** của FX studio đi kèm trong bộ pinacle thì cho tui xin được hôn.Cảm ơn nhiều, sau có hậu tạ.

ChinDangShun
26-04-2004, 16:06
Được biết COLOA có dùng Ulead MSP7.01, cho mình hỏi một tý nhé:
- Mình dùng Ulead MSP7.01 để capture vào máy tính nhưng chất lượng hình ảnh bị tối màu hơn so với bản gốc khi cắm camcorder trực tiếp vào TV. Ví dụ: Màu đỏ tươi bị biến thành màu đỏ hơi thẫm, màu xanh nước biển thì hơi xỉn sang màu tím... Sau khi capture vào AVI, mình phải chọn filter Autolevel thì mới sáng ra một chút. Vậy có cách nào để đạt được chất lượng tốt hơn không ? Lúc đầu mình chuyển qua capture bằng Windows Movie Maker trong XP thì cũng bị hiện tượng trên, mà xem sách hướng dẫn dùng Camcorder SONY DCR-PC105 thì cũng không thấy nói đến việc hiệu chỉnh khi capture vào máy tính qua IEEE 1394. Theo COLOA thì do làm sao và COLOA đã bị trường hợp này chưa, cách khắc phục như thế nào ?
- Mình cũng dùng Ulead MSP7.01 để tạo VCD nhưng hình bị răng cưa và sọc ngang khi có nhân vật chuyển động nhanh. Mình tạo project là AVI (DV Type-1, 48000Hz Stereo) để soạn thảo AVI cho nhanh, sau đó vào Options (trong hộp thoại Create Movie) để cấu hình nhưng khi chuyển sang MPEG-1 hoặc NTSC VCD thì không thể hiệu chỉnh được Frame Type từ Frame-base sang Order Field A hoặc B. Nếu Create MPEG-2 thì có thể chỉnh được. Tuy nhiên nếu ngay từ đầu tạo Project là MPEG-1 hoặc VCD thì không bị hiện tượng này nữa nhưng hình mờ nhiều (Cũng có thể do quen xem MPEG-2 rồi ). Mình cũng có thể chuyển sang TMPGenc để làm nhưng mất thời gian hơn vì phải tạo kỹ xảo, hiệu chỉnh âm thanh... rồi chuyển ra 1 file AVI hoặc MPEG-2 to tướng sau đó mới render lại bằng TMPGenc nên mất công quá! COLOA có gặp hiện tượng này không bảo mình cách khắc phục ngay trong Ulead MSP7.01 nhé vì mình chỉ muốn dùng 1 chương trình cho thống nhất.

Co Loa
27-04-2004, 00:22
Hi ChinDangShun,

>chất lượng hình ảnh bị tối màu hơn so với bản gốc
Trường hợp này trước kia tôi có gặp phải nhưng đó là capture từ analog sang MJPEG và khi test convert giữa các codecs với nhau thôi, còn đối với DV video thì không gặp trường hợp này và điều đó cũng dễ hiểu thôi vì khi capture vào máy tính qua cổng IEEE 1394 DV video được thâu theo dạng digital 1:1 mà không hề ảnh hưởng tới chất lượng hình ảnh hay âm thanh. Chỉ khi nào bạn edit và sau đó export trở lại băng DV thì chất lượng mới có sự thay đổi ít hay nhiều còn phụ thuộc vào DV codec khi edit.
Tôi không hiểu dựa vào đâu mà bạn đánh giá như vậy, nếu chỉ dựa vào PC display thì không chính xác vì computer display có độ phân giải và gam màu hoàn toàn khác biệt so với TV, tất cả các studio đều phải cân lại màu display giống như dân làm đồ hoạ và không thể thiếu được đó là dùng monitor hay TV làm online Viewer.

>không thể hiệu chỉnh được Frame Type
Điều này dễ hiểu thôi vì MPEG-1 là dạng progressive, bất kể nguồn input thuộc dạng nào nó cũng encode ra progressive hết đã mặc định như vậy rồi làm sao hiệu chỉnh được. Nếu ngay từ đầu tạo Project là MPEG-1 hoặc VCD thì MSP sẽ convert từ dạng frame -> field và nó sử dụng filter deinterlaced nhằm giảm bớt hiện tượng răng cưa và tạo ra tác dụng phụ làm hình ảnh mờ đi.

>mình chỉ muốn dùng 1 chương trình cho thống nhất.
Không vấn đề gì cả tôi hứa sẽ viết how to cho bạn tham khảo :-)

ChinDangShun
10-05-2004, 22:32
Cảm ơn COLOA nhé. Xin được hỏi thêm COLOA là mình thấy hình ảnh sau khi capture vào máy tính thì bị mờ hơn so với bản gốc và khi tạo VCD cũng thấy như vậy. Đặc biệt là các đường viền của nhân vật so với background phía sau. Theo như COLOA nói thì có thể cân bằng màu sắc được theo đúng như trên TV, vậy COLOA có thể cho mình biết cách đó được không ? Hay là liệu có phải do mình quay bằng Cam 1 CCD nên chất lượng xấu ?
Thêm nữa là mình đang muốn lưu trữ video gốc (raw) quay bằng digital Camera. Vậy theo COLOA là mình nên lưu trữ ở băng miniDV hay đưa vào máy tính hay lưu trên DVD-R ? Nếu lưu trên bằng miniDV thì không biết nó có để được lâu hay không ? Còn nếu trên ổ cứng máy tính thì nhanh hết lắm. Nếu lưu trên DVD-R thì hiện nay mình cũng chưa biết chất lượng của nó ra sao nữa mà tin tưởng vì hôm trước mình mở thử 1 DVD-R được ghi cách đó 2 tháng đã thấy có hiện tượng khó đọc rồi. Thông thường COLOA lưu giữ những đoạn Video raw và quan trọng bằng phương tiện gì ?

Co Loa
10-05-2004, 23:42
ChunDangShun cứ nói là mờ dựa vào đâu mà đưa ra kết luận trên?
Muốn chính xác hãy capture 1 đoạn phim qua cổng FireWire sau đó copy ngược trở lại vào DV cassette và play trên TV mà đánh giá. Còn nếu như đã convert ra bất cứ 1 format nào thì xin miễn bàn vì khi chuyển đổi chất lượng bị thay đổi là chuyện đương nhiên. Muốn cân bằng màu sắc thì các nhà SX monitor lớn đều có software làm chuyện này ví dụ như Mitsubishi nếu tôi không nhớ nhầm thì là freeware.

>lưu trữ video gốc (raw)
Thì ra bạn cũng là ngưởi quá hiểu biết không khéo tôi lại múa rìu qua mắt thợ rồi cũng nên ;-)
Không có cách nào backup vừa chất lượng lại an toàn như băng miniDV, chính vì vậy tôi vẫn cứ phải mua băng trắng đều đều. Tôi đang thử nghiệm convert DV -> MPEG 2 với bitrate = 14000 kps, về chất lượng mà nói thì không khác biệt với DV về độ lớn thì chỉ bằng 1/3 so với lưu theo dạng raw nhưng vấn đề ở chỗ mặc dù làm bạn với DVD+R nhiều năm rồi mà tôi cũng không tin tưởng về tuổi thọ của nó lắm vì nhiều DVD sau vài ngày mà đã không đọc được nữa mặc dù xài đĩa có tên tuổi hẳn hoi và thâu tốc độ standard, giá mà thâu ra DVD-ROM thì hay quá.

ChinDangShun
13-05-2004, 20:55
Rất cảm ơn COLOA. Mình hỏi vậy là bởi vì mình muốn quyết định và tham khảo xem các anh em chuyên nghiệp thường sử dụng media gì để lưu trữ những clip video quý giá mà không thể quay lại được nữa. Giờ thì tôi đã quyết định mua miniDV để lưu trữ rồi. miniDV ở VN mua 4$/cassette trong khi 1 đĩa DVD-R loại tốt thì khoảng 5.5$/đĩa. Thế thì tội gì không mua miniDV nhỉ ?!?!

À, muốn chuyển phim màu thành đen trắng thì dùng hiệu ứng nào COLOA nhỉ ? Mình dùng ULEAD MSP7.01 mà không thấy đâu cả. Nhưng mình thấy trong đó có filter: Saturation và Color-Pass là 2 filter có thể chuyển đổi sang đen trắng. Mình dùng cái nào là đúng nhất ?

Còn nếu muốn thay đổi gram màu của phim (Ví dụ như hơi thiên về màu vàng sẫm (như phim nhựa) hay xanh dương lên (như các phim hành động về đề tài viễn tưởng)) thì mình phải dùng filter nào ?

Mình xem các phim DVD của Mỹ mà thấy hình ảnh sắc nét lắm COLOA ạ (xem trên cùng 1 máy vi tính ở nhà), ngay cả những đoạn phim được quay trong điều kiện thiếu ánh sáng. Như vậy mình vẫn hoài nghi về chất lượng đầu vào của mình hoặc họ có công cụ gì đó để làm sắc nét video ?...

À quên, COLOA có hay dựng phần 3D (giới thiệu hoặc chuyển cảnh) trong Video của mình hay không. Mình mới mua bộ Ulead COOL 3D Production Studio về xài nhưng cảm thấy nó hơi rắc rối và không được chính xác lắm. Tuy nhiên nó có nhiều công cụ và plug-in đáng giá. Nếu COLOA đã từng dùng cái này thì truyền cho mình ít kinh nghiệm nhé. (Mình hỏi như vậy là để xem dân chuyên dùng gì thì mình sẽ đầu tư học cái đấy cho đỡ mất thời gian tìm hiểu :-) ).

Xin cảm ơn COLOA.

Co Loa
13-05-2004, 23:14
Mình là dân "amatơ" thôi thỉnh thoảng làm phim "nhà trồng được", nên không biết gì về làm phim trong giới chuyên nghiệp, tuy mình dùng chủ yếu AP nhưng nếu nhớ không nhầm thì sử dụng Color Pass trong MSP là đúng. Mấy yêu cầu bạn đề ra có ngay trong Canopus Edius 2.01, filters này chỉ cần drag & drop là xong tất nhiên đang dùng quen Ulead rồi tại sao phải đổi chịu khó mầy mò sẽ ra thôi, tôi cũng có dùng Ulead Cool3D nhưng cũng không biết nhiều lắm.

Phim DVD của Mỹ có hình ảnh sắc nét là điều đương nhiên vì họ scan từ phim nhựa ra và sử dụng máy quay chuyên dụng giá 1 chiếc không dưới 100000$, tuy nhiên nhiều cảnh trong phim đều được tút soft lại trong studio vì nếu độ nét quá sẽ làm người xem nhận thấy thật quá và dễ nhận ra sự giả tạo, Như vậy chất lượng đầu vào là quan trọng nhất, quay trong điều kiện thiếu ánh sáng thì phải dùng loại camera 3 CCD mà phải loại có chip 1/4 zoll mới khắc phục được.
Nếu ChinDangShun có dịp xem Video clip thâu dưới dạng HDTV thì chắc cũng thấy độ nét của DVD chưa là cái gì cả.

tomyly
16-06-2004, 17:26
Chao cac ban.
Toi muon hoi mot chut. Lam the nao de nen mot file VCD dung luong khoang 730 MB vao mot dia CD 700MB binh thuong. Toi thu chuyen tu mot phim DVD sang VCD bang cach dung DVDdecripter sau do dung DVDx de chuyen sang VCD nhung chuong trinh nay lai nen thanh 2 fiile VCD. Mot file lon hon 700MB,do do khong the ghi vua vao mot dia CDROM binh thuong duoc. Co ai biet cach giai quyet van de nay thi chi giup toii voi, xin cam on. Neu co the thong tin xin gui ve tomyly@seznam.cz.

Co Loa
22-06-2004, 04:08
Vì VCD standard mặc định bitrate = 1150 Kbps nên không thể nén nhỏ lại được.
Cách nhanh nhất là burn lên đĩa 800 MB nhưng lại không tương thích với đại đa số các đầu đọc. Như vậy chỉ còn cách là cắt 2 files đó ra làm 4, có nghĩa file thứ nhất chia ra làm 2 ở đọan phim phút thứ 74 "tương đương với 650 MB" như vậy ta có 2 files 1a và 1b. Tiếp theo tương tự ta cắt file thứ 2 thành 2a và 2b nhưng điểm cắt ở đọan phim phút thứ 60 tất nhiên không nhất thiết phải chính sác mà qua preview chọn đọan phim đổi cảnh là hợp lý nhất. Cuối cùng dùng Nero chẳng hạn burn ra làm 3 CDs: CD1 (file 1a), CD2 (files 1b, 2a), CD3 (file 2b).

Dùng TMPGenc MPEG Encoder để chia 2 VCD files trên, chọn trong phần:
file -> MPEG Tools -> tab cut & merge.
Ngòai ra có thể dùng VCDCut, Pinnacle Studio 9, Canopus Edius v..v.

nghitan
05-07-2004, 10:49
HI
Minh dang tap tành làm phim trên máy vi tính. có hiện tượng này ngộ wá nhờ các anh giải thích dùm. Lúc capture từ nguồn ngòai (VCR) thi có đoạn phim lúc nhanh lúc chậm không biết tại sao. có phải tại cấu hình máy không
cấu hình của mình như sau:
p4 2.4
512mB ram dual channel
hdd 80 GB
aver dvd ez maker
vga intel onboard

Co Loa
06-07-2004, 06:36
Nói chung chung như vậy thì ai mà đóan được, cụ thể nguồn vào dạng gì biết là VCR rồi nhưng qua cổng nào SVideo, component ? PAl, NTSC

Capture theo format nào MPEG-1, MPEG-2, S/VCD, DVD, khung hình ra sao? Pal NTSC?

nghitan
07-07-2004, 08:33
chao
minh noi cu the hon van de cua minh day
từ VCR sang may vi tính bằng đường RCA hệ pal 720x576.
Minh da dùng rất nhiều chương trình capture
nhưng đều không hiệu quả. đọan phim cap được có sọc ngang va đi nhanh hơn bình thường. hichic chắc có lẽ dành dụm tiền mua mấy cai card của pinnacle và snazzi vậy

wonbinp
13-09-2004, 04:51
chào bạn , còn dùng card TV thì sao chất lượng hình ảnh tốt không. vì mình thấy nó tiện vừa coi được TV mà vừa là capture. Bạn thấy cấu hình máy mình có thể làm được video gia đình không vì mình mới mua digital camera:
PIII 500MHz 128MBRam 16MB Vga .
cám ơn về sự giúp đỡ của các bạn

addme
13-09-2004, 07:36
PIII 500MHz 128MBRam 16MB Vga >> làm VCD chắc có thể, nhưng rất vất vả đấy :D
DVD thì ... quên đi

paksunyong
15-09-2004, 01:50
cho tôi hỏi .tôi không sống ở VN ,muốn dùng vegas4 mua ở đâu và có mạng nào down free không

vtkhuong
15-09-2004, 16:50
vào google tìm "download + vegas4 + free "

khdam
20-09-2004, 11:01
Chào các bạn.
Có một vấn đề mà nhiều bạn quan tâm, đó là chất lượng của VCD. Theo tôi, 2 điều quan trọng trước tiên để có VCD đẹp đó là phần cứng (capture card) phải tốt, sau đó đến chương trình biên tập video. Đối với card IEEE 1394 Standard, tôi dùng VG 4 capture từ Digital Camera thì ko hề có một Dropped Frame nào, nhưng khi dùng Studio 8 thì bị 76 Dropped Frames trên đoạn video dài 30min. Điều này chứng tỏ : với card 1394 và Digital Camera, ta chỉ cần dùng loại Standard là đủ.
Rất tiếc là tôi ko có điều kiện để thử qua các loại capture card khác ngoài card Canopus ADVC 1394 tôi đang dùng, nên ko thể nói hết đc. Tôi có đọc các bài so sánh các capture card dưới 300USD và thấy :
- Card tốt : Pinnacle Studio DV Deluxe, Pyro DV Platinum, Canopus ADVC. Nói chung là chất lượng hình ngang nhau, chủ yếu họ cạnh tranh về giá và phần mềm kèm theo.
- Với card ADVC 1394, tôi capture băng VHS từ đầu video vào PC mà ko bị Droppe Frame. Hình minh hoạ tôi đưa lên là hình capture bằng VG 4 từ băng VHS cũ, thu hệ LP, dùng qua jack Composit. Với Premiere 6.5 cũng vậy, hình đẹp, điều này cho thấy : chỉ cần card ổn định là đủ, ta sẽ dùng các chương trình tốt để nâng cao chất lượng.

Một số chương trình cao cấp như VG, Pinnacle... ko dùng DV codec của Windows để capture mà dùng DV codec riêng. Muốn biết hình thu vào PC có đẹp hay ko, các bạn hãy xem khi capture chương trình thông báo có "Dropped Frames" không, Dropped Frames nhiều chứng tỏ chất lượng video capture sẽ kém.

Sau khi biên tập xong, phần setting cho VCD&SVCD cũng rất quan trọng, nó ảnh hưởng nhiều tới chất lượng file Mpeg. Tại cửa sổ Render As, bạn click Custom.

Chao Slash,
Vui long chi toi voi: Dang dung 1394 cua Sound card Creative DE, software : DvD Workshop 2 (Ulead). Khi xuat phim Dvd, hình nhanh hon binh thuong va khong co tieng ma chi re re....

1394 cua sound card Creative DE tot khong? (khong thay rot hinh).
Cam on

wonbinp
20-09-2004, 12:39
xin chào
mình không biết cách chuyển đĩa VCD ngoài có nghĩa có file .dat mà có thể copy sang đĩa khác để xem trên đầu đĩa.
mình đã thử copy hết đĩa kia qua đĩa này nhưng không được . đầu đĩa gia đình đọc không được.
thân

addme
20-09-2004, 14:31
xin chào
mình không biết cách chuyển đĩa VCD ngoài có nghĩa có file .dat mà có thể copy sang đĩa khác để xem trên đầu đĩa.
mình đã thử copy hết đĩa kia qua đĩa này nhưng không được . đầu đĩa gia đình đọc không được.
thân
Copy = soft gì vậy ?
Dùng nero chọn others cd formats >> Video CD thế là xong

vibi
23-10-2004, 03:39
Thế mấy bạn có sử dụng qua phần mềm Pinnacle Edition Pro chưa vậy , nó tốt hơn AP 6 không vậy . Định mua mà không biết tốt xấu thế nào . Đi hỏi , thì người bán quản cáo cái gì cũng tốt hết trơn á . Nó dễ sử dụng không , làm được VCD không , châtlượng VCD đẹp không (có bị bể hình , hay bi mờ không ). Nhu cầu hiện tại thì mình chỉ cần làm VCD hà . Mình có xem thử một VCD do đài truyền hình TP (HTV) làm, hình rất sáng lại ít bị bể hạt . Không biết PE 5 liệu có khả năng làm được như vậy không nữa . mấy bác nào có kinh nghiệm xin chỉ bảo em chút nha . Thanks

adobe
23-10-2004, 14:44
Cách đơn giản dễ dùng nhất là bạn dùng Soft Nero Burning Rom chọn phần Video CD sau đó bấm vào New sẽ hiện lên một cửa sổ bạn chọn nơi lưư trữ File MPG1 kéo thả sang cửa sổ bên cạnh ở phía bên trên bạn sẽ nhin thấy một ô có hình chiếc đĩa di chuột vào đó sẽ thấy dòng chữ Burn The Current Compilation bấm vào đó và chọn tốc độ ghi bạn sau đó bạn sẽ phải ..........chờ vài phút để ghi và sẽ có được một VCD để có thể xem trên mọi đầu đĩa .

à quên bài trên là trả lời cho Wobinp

tinhthelong
11-09-2005, 20:49
Hi eveybody,tui thấy mọi người dùng nhiều soft lạ quá.Tui chỉ dùng Pinacle 8.8 để biên tạp video ,chưa dùng thử các soft khác,bà con ai dùng Pinlacle thì cho tui hỏi chút.Tại sao khi make mpg xong và burn ra đĩa thỉnh thoảng có bị vấp dzậy là sao.tiện đây ai có ****** của FX studio đi kèm trong bộ pinacle thì cho tui xin được hôn.Cảm ơn nhiều, sau có hậu tạ.
Mình cũng đang cần cái này,hôm bữa đi mua được cái soft Pinlacle về,nhưng mà mỗi lần xài FX của nó thì nó lại đòi serials,chả biết giờ phải kiếm ở đâu,ai có giúp dùm với

nguoidakhuat
11-09-2005, 21:25
Tớ có key gen, nhưng đang ở office ko mang theo.
bạn nào cần mail vào email của tớ closed_all@yahoo.com tớ sẽ send cho.(share vi fạm bản quyền trên đây không tiện)

khungtanthoi
11-04-2006, 12:46
VCD của truyền hình vẫn chưa đẹp! Bạn có thể làm đẹp hơn nếu cùng một source với truyền hình!
Còn Pinacle Liquid. Tôi không biết mọi người thế nào nhưng tôi đang bỏ không 1 cái Pinacle Liquid 5.5! Capture source bị ruồi nhiều lắm, không thể tiếp tục được vì Đài truyền hình không chấp nhận (trước đây dựng "Vượt lên chính mình" bằng máy này), out Beta cũng quá xấu, có thể những người khác sử dụng quen thì không muốn chuyển đổi phần mềm nhưng theo tôi, nếu bạn mua card thì nên mua Canonpus, chất lượng tốt, giá thành hợp lý, có thể Pinacle được một loạt các hiệu ứng dùng cho Đám cưới tuyệt vời nhưng nếu bạn dùng Adobe, bạn có thể cài Hollywood FX vào, hoặc Adorage, Saphiere. Còn nếu không muốn chạy Adobe, có phần mềm bán theo card Canonpus là Edius, dựng rất nhanh, hiệu ứng cũng đẹp, mịn màng, đặc biệt có thể dùng chung 2 hệ PAL và NTSC trên 1 timeline, dựng MPEG 2 trực tiếp, không cần chuyển đổi, nhận luôn cả file VOB của DVD luôn, còn xuất VCD thì hiện tạo chưa có phần mềm nào nén qua TMPEG cả. Hiện tại tui đang rất bận vì một số show mới! Đã lên lịch phát sóng hết rồi nên để thư thả tui sẽ làm hướng dẫn về các phần mềm post lên cho mọi người. Đừng buồn! Hôm bữa có người hỏi về ghi DVD bằng Encore DVD, tui dùng nó từ hồi còn là bản 1.0 định ghi ra cho mọi người luôn nhưng chưa có thời gian.
Quốc Hưng

Co Loa
11-04-2006, 13:57
>đặc biệt có thể dùng chung 2 hệ PAL và NTSC trên 1 timeline, dựng MPEG 2 trực tiếp, không cần chuyển đổi,

nhiều software cho phép import như vậy, nhưng trong project trộn lẫn 2 hệ là điều tối kỵ mà dân Pro lại càng không.

trung thanh THHD
12-07-2006, 15:55
mình là người đang làm truyền hình nhung cung đang rat muon tìm một phần mềm về làm đĩa VCD có ai chỉ cho tớ không

thagnv
12-07-2006, 19:44
mình là người đang làm truyền hình nhung cung đang rat muon tìm một phần mềm về làm đĩa VCD có ai chỉ cho tớ không
Em toàn dùng Procoder, chương trình TVO và chương trình Truyền hình Thanh Niên trên TTO dùng procoder đấy, bác xem thử có đc ko?
http://www3.tuoitre.com.vn/media/Index.aspx?Playing=TVO
Procoder làm VCD cũng đẹp lắm... Tuy biết TMpeg làm cũng đẹp nhưng em quen dùng rồi, thấy chất lượng cũng chẳng chênh lệch bao nhiêu.