PDA

View Full Version : Sound card bị virus phá

thuytrangspkt
18-02-2008, 09:09
Máy mình bị nhiễm Virus vì máy cấu hình Ram 256 MB, CPU 1.6 GHZ mà phải cài mấy chương trình đồ họa nặng lắm nên không cài chương trình diệt virus. Cái con virus này làm cho Windows media player 9.0 không đọc được file .mp3 nhưng đau lòng hơn là Sound Card bị nó disable hay làm hỏng gì đó mà khi mình format lại máy rồi cài Driver thì vừa mới để đĩa Driver vào thì trên màn hình select xuất hiện thông báo: No Audio Device Be Detcted, mình cài Sound Card lại thì máy vẫn cài nhưng vào Control Panel chọn Volume ( trong Sound and Audio Devices ) thì thấy : No Audio Device.
Còn nữa: mình dùng đĩa LHT version mới nhất để quét thì đang quét báo Disk Suffcient và thoát ra Win.
Cho mình hỏi thêm :mình không có điều kiện chở CPU đi xa nên mình có thể tháo từ CPU ra card nào mà có chứa Sound Card để đem sửa không ? Giúp mình với mình hết cách rồi.
Có 1 máy tính khác cũng nhiễm virus tình trạng giống mình nhưng Sau khi Format lại thì Vẫn xài được Sound Card mình hy vọng Sound Card của mình không bị hư .

khoabeo108
18-02-2008, 10:34
Nếu bạn chắc chắn rằng SOund Card của bạn vẫn hoạt động tốt trên máy khác, thì nên xem lại chân cắm (Đơn giản thì lau chùi đi & cắm chặt lại). Còn nếu sound onboard, thì nên đem cả main đi để kiểm tra. Và nếu onboard thì ko tháo ra để mang đi đc đâu :D

Hiện tượng giống nhau, nhưng ko có nghĩa là nguyên nhân giống nhau bạn ạ

buaxua
18-02-2008, 10:50
Máy mình bị nhiễm Virus vì máy cấu hình Ram 256 MB, CPU 1.6 GHZ mà phải cài mấy chương trình đồ họa nặng lắm nên không cài chương trình diệt virus. Cái con virus này làm cho Windows media player 9.0 không đọc được file .mp3 nhưng đau lòng hơn là Sound Card bị nó disable hay làm hỏng gì đó mà khi mình format lại máy rồi cài Driver thì vừa mới để đĩa Driver vào thì trên màn hình select xuất hiện thông báo: No Audio Device Be Detcted, mình cài Sound Card lại thì máy vẫn cài nhưng vào Control Panel chọn Volume ( trong Sound and Audio Devices ) thì thấy : No Audio Device.
Còn nữa: mình dùng đĩa LHT version mới nhất để quét thì đang quét báo Disk Suffcient và thoát ra Win.
Cho mình hỏi thêm :mình không có điều kiện chở CPU đi xa nên mình có thể tháo từ CPU ra card nào mà có chứa Sound Card để đem sửa không ? Giúp mình với mình hết cách rồi.
Có 1 máy tính khác cũng nhiễm virus tình trạng giống mình nhưng Sau khi Format lại thì Vẫn xài được Sound Card mình hy vọng Sound Card của mình không bị hư .

Vius không phá hỏng Sound Card, nó chỉ có thể phá hỏng các File của Windows và chương trình điều khiển (Driver) Sound Card.

Thử làm như sau:

- Nếu là Sound Card rời thì kiểm tra, làm sạch các chân cắm và cắm chặt lại (có thể đổi sang khe cắm khác)

- Nếu là Sound Onboard thì kiểm tra trong Cmos Setup xem đang ở trạng thái Enable (họat động) hay Disable (không hoạt động)

- Format và cài lại Windows + Driver.

Nếu Sound không hoạt động -> Hư -> Thay cái khác

Xem hướng dẫn chi tiết tại trang Web: http://www.buaxua.vn

:)

thuytrangspkt
19-02-2008, 09:08
Sound card của mình Onboard và mình đã vào CMOS xem lại trạng thái của nó vẫn là Auto (enable), vào Run - cmd- dxdiag thì thấy không có thiết bị audio nào hết, Sound Card của mình là RealTek AC'97, Vậy trên thị trường còn Sound Card này không (card rời) nếu không thì có phải là mình phải vác cái Main đem ra bệnh viện Máy Vi Tính để tìm xem cái Sound Card nào tương thích với nó ?

khoabeo108
19-02-2008, 21:05
Sound card rời thì thiếu gì, giá cũng rất rẻ. Gắn qua cổng PCI

maian1997
20-02-2008, 14:28
Sound card rời thì thiếu gì, giá cũng rất rẻ. Gắn qua cổng PCI
Làm như khoabeo là hay nhất .Sau khi disable sound on board ,setup sound card mới là ổn thôi .Good luck