PDA

View Full Version : Ai rành về lập trình VB6, xin trợ giúp!

olat
14-02-2008, 16:11
Mình đang muốn làm chương trình calculator, hiện mình đang gặp rắc rối ở phần thiết kế giao diện , không phải vấn đề thết kế giao diện sao cho giống calculator mà là với giao diện như vậy thì chương trình của mình không chạy được, vấn đề chính là 4 nút option : dec, bin oct, hec. mình đã viết 6 function chuyển đổi từ hệ dec sang 3 hệ bin, oct, hec và ngược lại, làm sao để chỉ với 4 nút option như calculator mà có thể chuyển đổi qua lại giữa 4 hệ. Mong rằng sẽ nhận được sự trợ giúp từ mọi người. cám ơn nhìu!
Đây là mail của mình, nếu ai biết giải đáp xin viu lòng gởi qua:

ota1024@gmail.com

gunnerit
14-02-2008, 16:35
Để giải quyết bạn có thể dùng một biến toàn cục chứa tên của option đang đc checked, rồi khi một option khác được checked bạn kiểm tra xem option đc checked trước đó là option nào. Khi đó bạn gọi function chuyển đổi giữa option trước đó và option vừa được chọn là ok.
Hay bạn gửi cho mình source CT của bạn để mình sửa cho. Cái này ko khó gì đâu.
Mail của mình : gunnerit@gmail.com

mai_xuanduc
15-02-2008, 22:05
VB6 là cái ngôn ngữ gì thế bác???

gunnerit
18-02-2008, 08:34
VB6 viết tắt của Visual Basic phiên bản 6.0 nằm trong bộ Visual Studio của Microsoft. Ngôn ngữ này rất dễ học và lập trình vì nó rất trực quan. Ngôn ngữ này cũng được các lập trình viên sử dụng rất nhiều, tuy nhiên giờ đã có bộ Visual Studio .NET nên mọi người thường chuyển qua dùng VB.Net hoặc C#.Net để lập trình.

mai_xuanduc
18-02-2008, 17:57
VB6 viết tắt của Visual Basic phiên bản 6.0 nằm trong bộ Visual Studio của Microsoft. Ngôn ngữ này rất dễ học và lập trình vì nó rất trực quan. Ngôn ngữ này cũng được các lập trình viên sử dụng rất nhiều, tuy nhiên giờ đã có bộ Visual Studio .NET nên mọi người thường chuyển qua dùng VB.Net hoặc C#.Net để lập trình.

thanks anh nha.... em đã biết thêm ....

meotrang7x
19-02-2008, 09:26
VB6 là cái ngôn ngữ gì thế bác???

Nó là phiên bản kế tiếp của VB5.

mai_xuanduc
19-02-2008, 21:57
Nó là phiên bản kế tiếp của VB5.

cái bác mèo....... thiệt bó tay.....

meotrang7x
19-02-2008, 22:05
cái bác mèo....... thiệt bó tay.....

Em có thể học về VB6 ở đây nè:
http://www.vbtutor.net/vbtutor.html

mai_xuanduc
20-02-2008, 09:23
Em có thể học về VB6 ở đây nè:
http://www.vbtutor.net/vbtutor.html

rùi anh ơi... em sẽ... bi jờ không có time... thanks anh nha... lâu lâu lại thấy anh có giá trị ghê... hì hì