PDA

View Full Version : Toc do dia cung

lamthanhquy
17-05-2003, 19:02
Chào các bạn, tớ có một thắc mắc nhỏ nhỏ, xin các bạn chỉ dẫn dùm. Tại sao dùng cùng một đĩa cứng nhưng tốc độ lại khác xa nhau khi chạy WinXP và Win98 vậy? Cụ thể là tớ copy 5GB dữ liệu từ ổ logic này sang ổ logic khác bằng WinXP thì mất độ 6-7 phút gì đó nhưng khi dùng Win98 thì con số này tăng lên đến 4-5 lần. Có cách nào để Win98 đọc đĩa cứng nhanh như WinXP không? Mong các bạn giúp đỡ. Cám ơn!

Fantasymc
18-05-2003, 23:13
Không có cách nào cho bằng cả, nhưng có thể cho nhanh lên thêm bằng cách tạo Cache ảo cho ổ cứng. 8MB là tuyệt đẹp với mỗi ổ. Hi vọng bạn có một lượng RAM lớn.

kinghai
19-05-2003, 01:31
Cache cho ổ cứng thì không thể tạo ảo được đâu bạn. Cache cho ổ cứng là vấn đề về phần cứng, HDH không thể can thiệp được. Chỉ có thể tăng bộ nhớ ảo lên thôi (Virtual Memory).

c_thinh
19-05-2003, 12:21
Nói như ông fantasymc thì chẳng lẽ muốn tăng Cache cho ổ cứng lên bao nhiêu cũng được sao dzậy mấy ổ Seagate Baracuda có bộ nhớ đệm lên 2 Gb theo công nghệ mới và được quẳng cáo um xùm chỉ giúp vui sao.Còn vấn đề bạn lamthanhquy hỏi thì chỉ đơn giản là vì hiện nay đối với người dùng gia đình thì Win XP là Win mạnh nhất thông minh nhất và quan trọng là nó quản lý Files theo bản NTFS chứ không theo bản Fat 32 như Win98 và ai trong chúng ta cũng biết rằng bản NTFS là cái mới nhất hiện nay.

Fantasymc
19-05-2003, 18:47
Bài viết được gửi bởi c_thinh
Nói như ông fantasymc thì chẳng lẽ muốn tăng Cache cho ổ cứng lên bao nhiêu cũng được sao dzậy mấy ổ Seagate Baracuda có bộ nhớ đệm lên 2 Gb theo công nghệ mới và được quẳng cáo um xùm chỉ giúp vui sao.

<-- Tăng cache lên chỉ có hiệu quả trong một giới hạn nhất định thôi. Ví dụ thế này nhé, giả sử mình copy một thư mục có 5000 file từ HDD1 sang HDD2. Nếu như ko có cache, nó sẽ thực hiện copy từng file một như thế rất lâu. Khi có cache rồi, nó copy hàng loạt vào bộ nhớ đệm rồi ghi từng khối lên ổ cứng. Tạo cache lớn quá cũng vô dụng vì nó tốn một khoảng thời gian load vào cache rồi lại mất thời gian tải từ cache vào HDD. Cache cứng bao giờ cũng tốt hơn cache mềm, đơn giản vì nó được đặt trực tiếp trên bo mạch cần hỗ trợ, thứ hai là có tốc độ cao, thứ 3 là ko tốn RAM.

Bài viết được gửi bởi c_thinh

Còn vấn đề bạn lamthanhquy hỏi thì chỉ đơn giản là vì hiện nay đối với người dùng gia đình thì Win XP là Win mạnh nhất thông minh nhất và quan trọng là nó quản lý Files theo bản NTFS chứ không theo bản Fat 32 như Win98 và ai trong chúng ta cũng biết rằng bản NTFS là cái mới nhất hiện nay.

<-- Win XP mạnh, thông minh ! Nói rất hay, nhưng tôi hỏi ông nó thông minh ở điểm gì khi copy dữ liệu ? Hay là ông chỉ biết chung chung như vậy thôi.

Khi copy dữ liệu, WinXP thông minh ở chỗ nó đã tự tạo một cache ảo ( bộ nhớ đệm ) cho dữ liệu cần truyền tải tuỳ theo dữ liệu đấy như thế nào, to hay nhỏ, nhiều file hay ít file mà nó tư đưa ra quyết định tạo cache tối ưu nhất. Trường hợp như bạn lamthanhquy hỏi chả có liên quan gì đến NTFS cả, bằng chứng là bạn ý dùng cả WinXP với Win9X để copy cùng "một kiểu / một định dạng / một dung lượng" y như nhau. Ngoài ra, chuẩn NTFS giúp cho việc bảo mật là chủ yếu chứ ko giúp nhiều cho việc tăng tốc độ lên mấy đâu ông ạ. Nếu không thì ai cũng dùng NTFS hết rồi. Tôi đảm bảo rằng, với đa số người dùng Win XP vẫn chủ yếu là Fat32.

Như kinghai nói không tạo cache cho ổ cứng được thì thật buồn cười. Ngay từ khi còn dùng DOS 5.0 đã có smartdrv.exe giúp cho việc copy nhanh lên rất nhiều. Đấy không là cache thì là cái quái gì ?

lamthanhquy
20-05-2003, 15:25
Tôi cũng đã có hỏi 1 người bán CD. Họ trả lời là do driver, vì winXp có driver hỗ trợ cho ATA 133, còn win98 thì không? Điều này đúng hay sai? Xin các cao thủ chỉ giáo.

lupin
20-05-2003, 15:34
Ủa , ATA mà cũng có driver hả trời , lần đầu nghe đó nha .Tui hỏi ông hồi Win98 ra có ATA 100 chưa mà ổ ATA 100 chạy ào ào trên Win98 dậy .
Chắc mấy thằng cha bán máy ăn lộn củ chuối rồi .

monkey21180
20-05-2003, 19:23
- Bạn lupin nói sai rồi. Theo nguyên tắc bất kỳ một thiết bị nào gắn vào máy đều phải có trình điều khiển của thiết bị đó (driver). Trình điều khiển có nhiệm vụ thực hiện các tính năng của nó trên HĐH tương ứng có như vậy thì thiết bị đó mới hoạt động được.

- Còn về bạn lupin chưa từng nghe nói đến driver ATA cũng phải thôi vì nó đã được tích hợp trong WinXP thì làm sao mà bạn biết được, trừ khi trong quá trình cài đặt bạn để ý một chút là thấy driver ATA.

- Theo tôi thì tốc độ của đĩa cứng phụ thuộc vào các điểm chính sau: Cache CPU, Cache HDD, Ram (bus), HĐH.

lamthanhquy
20-05-2003, 19:37
Ý của bạn monkey 21180 là nếu chúng ta tìm được driver cho ATA 133 thì co thể cải thiện được tốc độ đọc va ghi HDD ?

lupin
20-05-2003, 21:28
Mình có hơi nhầm một chút , giờ mới nhớ là lúc cài winxp nó có search mấy cái ATA , SCSI , hic hic quên mất !Hồ đồ wá ....
Sorry vì cách dùng từ hơi nặng của mình nha .
Chúc bạn luôn có mấy bài viết nặng đô .

Nis
21-05-2003, 00:09
Hỗ trợ hay ko là chuyện của nó, quan trọng là bạn có xài ổ cứng ATA 133 ko hay là xài ATA 100 (hay 66). Win XP có hỗ trợ ATA 133 mà bạn xài ổ ATA 100 thì cũng = thừa.

Fantasymc
21-05-2003, 00:49
Bài viết được gửi bởi monkey21180

- Theo tôi thì tốc độ của đĩa cứng phụ thuộc vào các điểm chính sau: Cache CPU, Cache HDD, Ram (bus), HĐH.

Cache CPU nhỏ bằng con muỗi nên ko ảnh hưởng đến tốc độ copy đâu và lại khi copy dữ liệu thì CPU treo. Sở dĩ khi mình copy dữ liệu mà vẫn thực hiện được chương trình là vì xung nhịp của CPU cực lớn. Nó treo trong một khoảng ngắn rồi lại hoạt động trong một khoảng ngắn, ngắn đến mức ta ko thể cảm nhận thấy được.

lamthanhquy
21-05-2003, 19:25
Vậy mình dùng đĩa cứng Seagate Barracude( có thể mình viết sai chính tả. Thông cảm) là ATA 100 hay ATA 133. Còn driver cho đĩa cứng có nơi nào bán không? Nếu các bạn biết thì chỉ dùm. Cám ơn các bạn đã có nhiều ý kiến cho mình. Tạm biệt

lupin
21-05-2003, 22:12
barracuda III là ATA 100
barracuda IV là ATA 133

Fantasymc
22-05-2003, 00:19
Bài viết được gửi bởi lamthanhquy
Vậy mình dùng đĩa cứng Seagate Barracude( có thể mình viết sai chính tả. Thông cảm) là ATA 100 hay ATA 133. Còn driver cho đĩa cứng có nơi nào bán không? Nếu các bạn biết thì chỉ dùm. Cám ơn các bạn đã có nhiều ý kiến cho mình. Tạm biệt

HDD của bạn là ATA133, tuy nhiên nó cũng chẳng nhanh hơn ATA100 là mấy. Bạn thử tưởng tượng xem, nếu bạn đi xe máy có khả năng max = 90km/h thì nó chạy trên con đường hỗ trợ 100km/h hay 200km/h cũng đến thế mà thôi. Bạn đừng nên quan tâm đến drv đĩa cứng vì chả ở đâu bán nó cả. Nó đã được tích hợp vào hệ điều hành rồi. Tốc độ của đĩa cứng phụ thuộc chủ yếu vào tốc độ quay của mô tơ thuỷ lực và số lượng "đĩa" bên trong ổ cứng. 1 HDD 7200 vòng/phút với 1 cặp đầu đọc, ghi trên một đĩa sẽ chỉ tương đương với 1 HDD 5400 vòng/ phút có 2 cặp đầu đọc/ ghi trên 2 đĩa.

daibanggaycanh
22-05-2003, 22:57
trong win98 bạn phải kích hoạt chức năng DMA cho ổ cứng thì tốc độ sẽ tăng lên đáng kể đó(Vào Device Manager chon muc ổ cứng nhấp chuột phải vào tên ổ cứng chon setting rồi đánh dấu chọn DMA)

hoanchau
23-05-2003, 10:55
Không biết mình hiểu có đúng không nhưng theo mình thì ATA 100, hay 133 là do các chíp trên mainboard điều khiển, windows nhận diện các chíp này và dùng Driver để điều khiển các phương thức truyền và nhận dữ liệu. Chuẩn ATA 133 là do Maxtor đưa ra (theo lời 1 bài báo mà mình quên mất tiêu rồi) nên các ổ đĩa của Maxtor đều hỗ trợ nhưng điều này không có ý nghĩa nếu như Mainboard không hỗ trợ (hầu hết các mainboard chỉ hỗ trợ ATA 100). Vì việc truyền và nhận dữ liệu (theo chuẩn ATA) phụ thuộc vào đường truyền IDE, mà IDE thì phụ thuộc vào xung hệ thống(Font Side Bus của CPU, 66, 100, 133, 400, 800) nên việc truyền nhận dữ liệu sẽ phụ thuộc vào lúc mà IDE rảnh.
Trong WinXp thì việc xác lập DMA là hoàn toàn tự động(nếu có thể, còn Win9x phải chỉ định)
Theo mình đó là lý do mà chuẩn SCSI ra đời(mặc dù card chỉ cắm trên Slot PCI - 33mhz) như nó hoàn toàn độc lập với CPU, đơn giản là khi mà người dùng muốn copy file, CPU chỉ ra lệnh cho Card SCSI làm(trên Card SCSI có một chip lo việc truyền và nhận dữ liệu), thế là xong, CPU không còn phải lo điều phối các tiến trình sao chép nữa mà điều này lại phụ thuộc vào IDE. Cái này có thể chứng minh bằng cách là vừa copy file vừa chạy chương trình khác.
Fantasymc nói đúng đó, bạn có 1 xe gắn máy tốc độ 100 kmh thì cho dù chạy trên đường cao tốc (cho phép chạy 133 kmh) thì chẳng có ý nghĩa gì cả. Nhưng nếu bạn có xe có tốc độ 133 kmh và đường chạy cho phép chạy đến 133 kmh thì cũng còn một yếu tố nữa để bạn có thể chạy được tốc độ tối đa đó là ... xăng (cáp HDD 80 sợi).
Việc ra đời chuẩn SATA chẳng qua là dùng một chíp (bộ vi xử lý) để điều khiển việc truyền nhận dữ liệu giữa HDD và chương trình(không phụ thuộc vào CPU) do vậy nó nhanh hơn.
Bộ đệm HDD cũng quan trọng, bộ đệm càng lớn tốc độ truy xuất càng cao thì việc truyền nhận dữ liệu càng hiệu quả (còn hậu quả là nhiệt sẽ phát sinh ra nhiều hơn, mà nhiệt là kẻ thù số 1 của các chip điện tử)
Bộ đệm của CPU cũng quan trọng không kém vì nếu CPU cần dữ liệu để xử lý thì việc truy xuất từ bộ đệm của CPU sẽ rất nhanh (phụ thuộc tốc độ CPU) hơn nhiều so với việc truy xuất từ bộ nhớ chính (phụ thuộc vào FSB).
Còn việc vừa xem phim vừa copy file được đó là do hệ điều hành (đa nhiệm, đơn nhiệm, v v...) mà HDH thì các bạn biết rồi đấy nó phụ thuộc vào phần cứng(Microsoft nói rằng Windows là một HDH không phụ thuộc phần cứng -> sạo , chẳng qua trong Windows đã có tất các Driver điều khiển phần cứng nên mình không gặp vấn đề khi cài đặt và các nhà sx phần cứng cũng đưa ra các chuẩn thống nhất để các nhà phát triển phần mềm có thể xây dựng lên)
Đó là theo suy nghĩ thiển cận của mình, nếu các bạn thấy không ổn thì góp ý cho mình với.

Nis
23-05-2003, 13:29
Quá ổn, em xin miễn bàn luận.

QuanNguyen
23-05-2003, 17:07
Mình có vài dòng góp thêm ý kiến như sau:
Chuẩn giao tiếp HDD hay còn gọi là ATA/IDE các bạn có thể tham khảo thêm các tài liệu tại địa chỉ này: http://www.t13.org
Đối với ATA/IDE có các tiêu chuẩn giao tiếp PIO 0->4 (programmable In/Out), SWDMA 0->4 (Single word DMA), MWDMA 0->4 (Multiword DMA) và UDMA 0->5 (Ultra DMA). Việc phát triển từ ATA qua SATA là một phương thức phát triển dựa theo tiêu chuẩn USB. Hiện tại trên thị trường đang có chip chuyển đổi từ ATA sang SATA hay còn gọi là Parallel qua ******-ATA.
Để giao tiếp được với các HDD thì bất cứ hệ điều hành nào cũng phải có một driver cho công tác giao tiếp này. Tốc độ giao tiếp này hoàn toàn phụ thuộc vào phần cứng của máy tính bạn hiện có.
Các thuật ngữ ATA-33/66/100/133 là đặc tả cho tốc độ giao tiếp tối đa mà HDD hỗ trợ thông qua nghi thức DMA hay còn gọi là UDMA (các chuẩn SWDMA và MWDMA hiện nay đã lỗi thời). Đó chính là 33Mb/s; 66Mb/s; 100Mb/s và 133Mb/s. Thao tác truyền dữ liệu DMA này CPU không tham gia vào mà được truyền trực tiếp từ HDD -> memory (RAM) và ngược lại (còn gọi là brust mode : device to device). Để đạt được các tốc độ cao hơn bạn phải sử dụng sợi dây cáp 80 sợi thì sẽ có cơ may đạt được tốc độ tối đa là UDMA5, còn nếu bạn sử dụng sợi dây cáp cũ loại 40 sợi thì tối đa chỉ đạt được ở mức UDMA2 mà thôi. Điều này đòi hỏi phải có một sự phối hợp nhịp nhàng về mặt tốc độ của CPU, Bus, HDD và OS của bạn. Nếu tất cả đều hoàn toàn tương thích nhau thì việc đạt được tốc độ tối đa là điều hoàn toàn có thể được.
Bộ đệm cache của HDD hay là CPU được thiết kế chết bằng phần cứng - không thể nâng cấp được. Nếu bạn nào có điều kiện xem schematic của Main Board hay là HDD thì sẽ thấy rõ điều đó hơn. Như vậy chỉ còn có cách là bản thân OS tự thiết lập một cache nhớ cho thao tác R/W trên HDD để xử lý nhanh hơn, việc này đòi hỏi một giải thuật xử lý hơi phức tạp ở mức Kernel của OS.
Vài dòng góp ý thêm với các bạn, hy vọng sẽ giúp các bạn giải đáp được một số thắc mắc về HDD.

tuannha1983
25-05-2003, 11:05
Cái chuyện có bao nhiêu thì mình ko thể mở ra xem đc mà phải kiếm chỗ nào tintưởng mà mua thôi, chứ gặp nhằm mấy cái cửa hàng như Hoàn Long ,... thì coi như thua .

lamthanhquy
27-05-2003, 20:32
Theo hai bạn hoanchau va quannguyen nói thì để tăng tốc ổ cứng chỉ còn hai cách:
Thứ nhất: phải đáo ứng được các yêu cầu về phần cứng
Thứ hai: phải có một driver thích hợp.
(Còn việc liên quan đến kernel của OS thì xem như khó thưc hiện ). Vậy thì driver này chúng ta lấy ở đâu? Có thể lấy từ WinXp hay không?
PS:Cám ơn các bạn đã có nhiều ý kiến đáng giá cho mình

lupin
27-05-2003, 21:46
Yehhh!!!!
Các bác cao thủ quá ,em chỉ bước đứng nhìn thui.
Hic hic,cần phải học hỏi nhiều !!!!