PDA

View Full Version : [Q] CD ROM luc nhan luc khong

why
17-05-2003, 17:55
Tớ đang dùng CD ROM của LG, mỗi khi boot máy mà có đĩa CD trong ổ đĩa thì có khi máy nhận được ổ đĩa, co khi thì lai không. Tớ đã thay cable rồi nhưng vẫn không khả quan gì hơn. Muốn boot từ CD thi đanh chiu thôi. Giúp tớ với!!!!

singleboy
18-05-2003, 02:25
Bạn nên đem CD bảo hành là hay nhất! Đợt hàng LG gần đây rất mất uy tín, hầu như đã bào hành gần hết. Hy vọng họ sẽ đổi cho bạn ổ hiệu khác. Xài SAMSUNG đi bạn, rẻ mà ngon.

why
19-05-2003, 19:44
Cảm ơn bạn ha, nhưng cái CD của mình khi đưa sang máy khác thì lại nhận bình thường không bị lỗi gì cả. MÌnh không biết có phải mainboard và CD ROM không tương thích hay không? Main của minh chip Intel 845PT. Có ai biết cách sửa sự cố này thì chỉ cho mình với!!!!!!!!

Tr@n...
19-05-2003, 22:36
................
Bạn có biết cách đánh thêm 2 dòng lệnh vào 2 file: Config.sys và Command.com không? Nó có tác dụng tự nhận CD-ROM .... Trong Win hoặc Đĩa mềm cũng được.....Có gì thì mai cho tui
Tr@nducTho@yahoo.com

c_thinh
20-05-2003, 01:55
Tui chưa thấy ai xài CDROM mà phải vào tận Files hệ thống để sửa cả nghe thấy ghê quá .Nếu cái ổ đó đem sang máy khác chạy vẫn ngon như thường thì tốt nhất nên cài lại hệ điều hành(nên mua một đĩa nguồn khác vì có thể files tại đó đã bị hư).

thienancn4
20-05-2003, 10:00
config.sys thì còn sửa được chớ command.com làm sao mà sửa được chớ tui mới nghe àh nghen

nttranbao
20-05-2003, 12:08
sủa file config.sys và autoexec.bat, để bắt windows dùng driver 16bit CDROM for DOS , tất nhiên sẽ k hiệu quả bằng việc để windows tự nhận diện và cài driver 32bit. K biết bạn đang dùng win gì, nhưng lúc trước tui có cài XP bản beta thì hay bị thế. Nên cài lại win. Cũng có thể vào safemode, xóa CDROM rồi khởi động lại, để windows detect và cài driver cho nó. Ah, quên, bạn có thể vào CONTROL PANEL, Add/Remove Hardware rồi cho nó autodetect phần cứng của bạn, có thể sẽ giải quyết được vấn đề( bạn nên thử cách này trước).
GOODLUCK

tuannha1983
25-05-2003, 11:10
u coi lại Jump xem sao, có khi lại tai lỏng Jump đó.

pt2012
25-05-2003, 20:26
Hồi đó tui cũng bị dzụ này, cũng xài ổ cd LG, chủ yếu là do Win thôi, cài lại Win khác đi, hồi đó tui xài win98, cài lại win 2000 thì hết hiện tuợng đó.

josquang
26-05-2003, 13:15
tui cũng có 1 ổ GL, nhưng đọc đĩa kén quá, tui nghĩ là do đầu đọc thôi còn trường hợp của bạn thì tui cũng không biết.
tui còn có 1 ổ (không biết là hiệu gi) lúc thì đọc, lúc thì máy không thấy "nó" luôn. Tình trạng trên xảy ra khi chạy được khoảng 2 phút
Vậy có bác nào có thể giúp em không ?

why
29-05-2003, 12:17
Tớ đang xài cả win98 và win2000 và cả 2 đều bị như vậy cả. Minh đã làm theo cách của nttranbao và cũng ổn rồi. Tuy nhiên không thể boot bằng ổ CD ROM được, thôi thì đành chịu vậy, cảm ơn các bác ha.

dang xuanhuong
29-05-2003, 23:18
chao why : theo tui de cd-rom lG chay ngon lanh ban nen dung cap loai ATA-33,dung chung cung cap voi o cung-va nho cai jum cho dung-thu kiem tra lai xem CD-rom co phai dang dung o DMA hay khong neu khong thi cho tinh nang nay hoat dong-con de khoi dong tu cd-rom thi ban vao setup ma dat lai-con theo tui thi CD-rom-LG tot du moi dieu-gia hop ly(nhung phai la hang chinh hang nhe)chuc ban het ban khoan-chao ban

bachaIT
30-05-2003, 14:38
thử vào Bios setup lại cổng CD ROM là auto , sau đó Boot bằng CD ROM thử xem

tweety
31-05-2003, 02:21
ổ CD-Rom hiệu LG của mình cũng ko thấy trong máy tính. Khi mình bỏ 1 đĩa CD audio vào ổ, mình nhấn chương trình CD player để nghe nhạc thì nó hiện ra câu này " there is no CD player attached to thic computer. CD player cannot start " Vậy thì ổ CD Rom nó bị hiện tượng gì vậy ? làm sao khắc phục ? bây giờ mình chẳng thể nghe nhạc cũng chẳng xem VCD được :( xin giúp đỡ !!!

nightstar
31-05-2003, 21:05
Tui sài win98SE và CDROM ASUS cũng bị như vậy luôn, có cài driver trong đĩa mềm , tức là sửa lại các file hệ thống ấy mà thì cũng được vài lần rùi thui luôn. Mà lúc mới mua thì ko bị như vậy, được vài tháng thì bị hic hic. Có lẽ tại Win chăng ? Giờ thì ổ CDROM ko nhận được, trên máy lại ko có source muốn cài lại win cũng ko biết làm sao hic .
À, mà cho tui hỏi máy bộ Compaq thì làm sao vào CMOS được dzị ?

why
03-06-2003, 18:39
Ban nen lam theo cach o tren la uninstall driver của CD ROM , sau đó hãy để window tự nhận driver ha. Mình đã làm theo cách đó và cũng hiệu quả rồi, chúc bạn thành công.