PDA

View Full Version : Cú tui dzới ....

hitlermom
08-09-2002, 08:22
1:/ Ở trong công cụ gradient , giả sự tui chọn Linear , rùi vào trong cái bảng bự bự á để chọn Black White , hay Foreground to back ground , hay foreground to transparent , có gì khác biệt giữa 3 công cụ này khi fill 1 Layer ? ( níu để mặc định là trắng đen ) .
2:/ Níu tui chọn Black White fill 1 Layer , rùi dùng công cụ khác để tạo vùng chọn , rùi nhấn Del thì có gì sảy ra đối với các Layer khác ? còn níu tui làm tương tự với Fore ground to back ground , Fore ground to transparent thì có gì xảy ra hông ?
3:/ Níu có thể thì bác nói sơ wa mí cái còn lại được hông ? ( trong cái bảng bự bự đó lun á )
Thanks a lot

chokobo_kupo
08-09-2002, 10:41
Nếu không lầm thì cái bảng bự bự ấy là các option cho việc tạo gradient. Bên trên là cái list chứa các kiểu gradient có sẵn ... chỉ cần click và dùng!!! Bên dưới thì cho U save 1 kiểu gradient riêng của U ... có 1 bảng màu dùng để cho U chọn các màu cho gradient của U phía bên góc phải. U có thể chọn nhiều màu cho cái gradient của mình bằng cách đúp click vào cái dãy có 2 mũi tên đen ở đầu dãy và cuối dãy ... Ngoài ra còn có các chức năng khác như Reverse dùng để đảo ngược gradient, transparency để chỉnh sự trong suốt của gradient, ... nói chung là cái đó là 1 công cụ khá hoàn chỉnh và rất dễ dùng.

9Star
08-09-2002, 10:46
Hi hitlermom,

Mình nghĩ nếu bạn làm các bước như bạn tả thì bạn sẽ có ngay câu trả lời rồi còn gì.
1. Nếu để mặc định Fore và Background là trắng đen thì, bạn chọn Black White và Fore to Background là như nhau, còn foreground to transparent thì khác, lúa đó màu sẽ chuyển từ đen ang trong suốt, tại sao 2 cài đầu giông nhau mà họ vẫn để, có lẽ là vì để tiện lợi cho mình thôi(mà chỉ giông trong trường hợp bạn để foreground và Backgroud là đen trắng thôi).
2. Khi bạn tạo vùng chọn rồi nhấn Delete thì chỉ trong phạm vi vùng chọn của layer hiện tại bị xoá thôi còn các layer khác không việc gì cả.

9Star

firestorm
08-09-2002, 11:05
hieu chua, tui doc co chut xiu chac cung so so heheheheeh

duybis
09-09-2002, 11:56
Và nếu bạn double click váo vùng màu thì bạn có thể tạo ra được một mẫu gradien mới cho mình , xong nhớ save lại. Khi nào cần dùng thì vào popup menu và load ra sài.

firestorm
10-09-2002, 10:36
co the co nhung gradient khac hay ho hon chi can vao gradient->bam vao dau mui ten roi load gradient hehehee mot dong gradient du tru san loi ra het, the la ta co mot dong, xai chet bo

chokobo_kupo
11-09-2002, 09:46
Trong photoshop thì các l***x1EDB;p ***x111;***x1B0;***x1EE3;c xem là ***x111;***x1ED9;c l***x1EAD;p v***x1EDB;i nhau tr***x1EEB; khi b***x1EA1;n áp d***x1EE5;ng 1 hi***x1EC7;u ***x1EE9;ng v***x1EC1; l***x1EDB;p cho 1 l***x1EDB;p bìa (l***x1EDB;p trên cùng) thì khi b***x1EA1;n xoá n***x1ED9;i dung trong l***x1EDB;p bìa ***x1EA5;y s***x1EBD; ***x1EA3;nh h***x1B0;***x1EDF;ng ***x111;***x1EBF;n các l***x1EDB;p khác bên d***x1B0;***x1EDB;i. Ch***x1EC9; là ***x1EA3;nh h***x1B0;***x1EDF;ng ***x111;***x1A1;n thu***x1EA7;n v***x1EC1; m***x1EB7;t hi***x1EC7;u ***x1EE9;ng thôi (Lighter, Col***x1ECF; burn, ...) còn v***x1EC1; n***x1ED9;i dung c***x1EE7;a các l***x1EDB;p khác thì không b***x1ECB; ***x1EA3;nh h***x1B0;***x1EDF;ng gì c***x1EA3; ...

firestorm
12-09-2002, 10:32
ong noi the ai ma hieu chu chi can chinh cai layer do thanh screen hay ovoerlay..... thi se co nhung hieu ung khac nhau vai bua tui se post cho ba con xem choi cai nay chi hoan toan ap dung filter va layer thoi hehee, ba con doi di co the mai hay mot tui post bai len luc do chac thang ttvnonline no biet tui la ai wa, hehehehehehe kieu nay no ve chui tui chet bua gio tui choi xo no nhieu wa ehhehehe

chokobo_kupo
12-09-2002, 16:47
A` ... th***x1EBF; cái mà U nói thì chính là các Action ***x111;***x1B0;***x1EE3;c record s***x1EB5;n ch***x1EE9; gì ???

firestorm
12-09-2002, 20:38
action ha tui it xai cai do lam nen tui khong biet nhieu ve cai do, kupo lam on chi tui cai do voi, tui lam ps truoc gio chua tung xai cai do heheheheehe, tot bung chi dum cai noi de hieu chut, ong la noi kho hieu nhat

chokobo_kupo
13-09-2002, 21:34
Bác firestorm nên post tin bằng tiếng Việt hỉ ...
Về cái vụ Action thì đơn giản là record các thao tác lại rồi lâu lâu buồn thì giở ra mà dùng ... tiện cho việc làm những mẫu có sẵn như tạo chữ nổi, đổ bóng mờ ... mà PS7 đã kham vào ... Có thể Record nhiều cái khác nữa ... muốn record cái gì thì tuỳ bác thôi ... nhất là mấy cái mà cứ lập đi lập lại thì nên record để đỡ tốn thời gian ... chỉ có vậy thôi à!!!

phantan
22-07-2004, 04:19
Uh, Action la ghi lai nhung thao tac cua minh de thuc hien nhung mau khac cung loai. Chay cac Action ton rat nhieu dung luong Ram, may yeu se chay ko noi. Gap nhung hieu ung phuc tap, Action se ko thuc hien duoc. Tot nhat la ghi nhan lai bang giay viet. Kinh nghiem cua tui sau nhieu lan treo may do ban ... hi hi hi