PDA

View Full Version : Ghost cho RAID 1 & RAID 5 cho IBM @ Server X Series

timhoasua
09-02-2008, 16:16
Chào các bạn.
Có bạn nào biết mình có thể dùng bản ghost nào ( hoặc phần mềm tương tự) để tạo image cho các ổ cứng của IBM @ Server X Series được cấu hình RAID 1 và RAID 5 hay ko?. Mình đã thử dùng bản norton ghost 8.0, rồi 8.2 và cả 2003 nhưng khi chạy từ Dos vào đến khi giao diện của Norton Ghost hiện lên thì nó bị treo và ko chạy nữa. Không biết có bạn nào đã gặp trường hợp tương tự ko xin chia sẻ kinh nghiệm và chỉ mình cách khắc phục với. Xin cảm ơn.

hetien
09-02-2008, 17:53
tại sao cứ phải dùng ghost nhỉ? drive image ngon hơn ghost đấy.

timhoasua
09-02-2008, 19:29
Bạn ơi, mình đã dùng cả Ghost và drive image ( hình như là của Acronic thì phải) có trong hiren boot CD nhưng đều thất bại. Cả 2 chương trình đều bị treo. Ở những server khác ví dụ như Dell thì mình ko gặp vấn đề gì, nhưng với IBM server Xseries 235 thì lại gặp trường hợp này nên giờ ko biết làm sao.

darkangel2006
09-02-2008, 19:47
đã có raid rồi thì cần ghost làm gì vậy

timhoasua
09-02-2008, 19:59
Về bản chất thì RAID và ghost hoàn toàn khác nhau nên đây cũng là một cách để diversifying việc backup thôi mà bạn. RAID chỉ là single-fault tolerant, mặt khác vì server dùng cùng loại drives nên ko thể tránh khỏi common mode/cause failure. Do vậy mình mới cần đến ghost đó bạn. Nếu bạn nào biết cách xin chỉ dùm với nhé.

nguyenvuhoang
09-02-2008, 21:09
trước đây Hoàng có tạo 1 topic để hỏi và các anh em trên diễn đàn khẳng định là đến bây giờ ghost và cà drive image đều không hiểu raid.
1 số anh em cho rằng đã có raid thì không cần ghost, vậy cho hỏi khi virus nó xơi tái mất cái hệ điều hành windows và các software bạn mất cả ngày trời để setup thì liẫu bạn có dùng Raid để phục hồi được không ?

TEKAS
10-02-2008, 20:37
Mình cũng có nhu cầu tương tự. Rất mong các anh em giúp cách làm.

nino
10-02-2008, 23:23
Bác Dly ơi, vụ xài raid muốn ghost thì phải làm sao đây? bác có thử chưa? có chiêu nào làm được không vậy bác?

nguyenvuhoang
11-02-2008, 09:57
Bác Dly ơi, vụ xài raid muốn ghost thì phải làm sao đây? bác có thử chưa? có chiêu nào làm được không vậy bác?

hi anh Ninh bụng bự. Vụ này em đã hỏi bác Lý rồi. Bác Lý nói không được đâu. Vụ này tạm thời em giải quyết bằng cách setup windows trên HDD thường. Còn HDD cònig raid thì dùng chứa data, vậy thôi

beckhcom
11-02-2008, 10:28
mình cũng đã thử Dell 2800 thì Ghost Ok that con` IBM thi` mình ko có để thử.neu' ban SETUP dc thêm 1 HDH WinXP trên Partion khác thì OK.chay trên Winxp được mỗi tội chậm thôi.

dly
11-02-2008, 11:44
Một góp ý chân tình.

Nếu máy bạn đã chạy raid thì đừng quan tâm đến ghost mà hẫy sử dụng các phương tiện có sẵn để sao lưu, backup dữ liệu sao cho an toàn phòng khi có sự cố. Loay hoay với ghost (trên raid )sẽ có ngày tất cả các dữ liệu của bạn một đi không trở về, hoặc nếu đâu đó có giúp bạn phục hồi được một phần thì cái giá phải trả không phải là nhỏ.

Thêm nữa ghost không thể hiểu các HDD chạy raid

Và lại tôi không hiểu các bạn đã làm gì để phải lo ghost sever nhỉ? với tôi thì cái sever đầu tiên toi config năm 98 tới nay vẫn vận hành tốt và các sever sau này vẫn chạy :D

timhoasua
11-02-2008, 12:23
Mình đã từng ghost cho HP và Dell server có cấu hình RAID 5 và đều thành công. Tuy nhiên với IBM thì lại bị trục trặc. Có lẽ cần phải upgrade bios và sữa lại file autoexec.bat và config.sys nhưng chưa biết phải làm sao.

timhoasua
11-02-2008, 12:41
@ Dly: Như đã nói ở trên, ghost và RAID là 2 cái hoàn toàn khác nhau bạn ạh. RAID chỉ tăng độ tin cậy cho hardware ( cụ thể ở đây là hard drive failure) nhưng potay với software failure. Còn ghost thì cho phép lưu trữ toàn bộ dữ liệu cũng như cấu hình tại thời điểm thực hiện việc ghost. Do đó ghost cho phép chúng ta roll back lại cấu hình máy thay vì phải cài lại từ đầu, nhất là những server dạng đặc biệt khi mà các driver ko phải dạng phổ biến và không thể tìm được như trường hợp của tôi.
Do vậy nếu nói đã có raid và ko cần ghost thì hơi chủ quan đó bạn ạh.

hetien
11-02-2008, 15:41
Có công cụ backup driver mà.

nino
11-02-2008, 16:01
hi anh Ninh bụng bự. Vụ này em đã hỏi bác Lý rồi. Bác Lý nói không được đâu. Vụ này tạm thời em giải quyết bằng cách setup windows trên HDD thường. Còn HDD cònig raid thì dùng chứa data, vậy thôi

hehe, tại hồi nào tới giờ chưa xài nên chưa biết... :D

darkangel2006
11-02-2008, 17:34
em nghĩ cái server quan trọng nhất là database thôi chứ soft cài lại đâu có mấy nhiều thời gian.

timhoasua
11-02-2008, 19:53
Hic hic hic, vậy là ko có ai biết cách rồi. Anyway, cảm ơn các bác đã quan tâm.

hddlab
13-02-2008, 08:17
Hic hic hic, vậy là ko có ai biết cách rồi. Anyway, cảm ơn các bác đã quan tâm.

Có cách tuy nhiên cách này thì em không thể tự làm được bởi vì nó đòi hỏi thiết bị chuyên dụng. Với software thì rất khó làm theo đúng nghĩa chữ "clone", phải "nhìn thấy" và "hiểu" được data thì software mới có tác dụng, vì thế mà các software em đã dùng không giúp gì được cho mục đích của em. Với thiết bị chuyên dụng, bất cứ loại dữ liệu gì, bất cứ thiết bị lưu trữ nào đều có thể clone theo đúng nghĩa bởi nó hoạt động theo cơ chế chuyên nghiệp và đơn giản hơn software rất nhiều. Với thiết bị chuyên dụng, HDDLABVN.COM sẽ giúp em đạt được mục đích bởi vì với thiết bị, mọi dạng lưu trữ data đều có gốc là bits, bất kể nó là Windows, Linux, Unix, Mac...Tham khảo thêm thông tin tại trang web của địa chỉ duy nhất cứu được dữ liệu của máy chủ chạy RAID 5 tại Việt Nam: www.hddlabvn.com