PDA

View Full Version : CẤu HÌnh Wi-fi Cho VĂn PhÒng 3 TẦng!!!!!!!!!!!!!!1

saomoc123
05-02-2008, 00:17
xin chào mấy anh chị em làm o 1 công ty công ty của em có 3 tầng,tầng 1 bao gồm các máy đã nối mạng lan cục bộ rùi và chúng cũng đã truy cập đươc internet và đang xài cũa thằng fpt(route zysel),bây giờ sếp của em yêu cầu em làm mạng wi-fi cho tầng 2 và tầng 3(2 tầng sử dụng toàn máy tính xách tay ) em có 2 hoạch định như sau:

1.....là em mua 2 cái access point để ở lầu 2 và lầu 3 là em phải đi 2 sợi dây ethenet(lầu 2 và lầu 3) xuống ngay cái route zysel ở lầu 1 và cắm nó vào 2 port trên cái zysel đó !!!!em thắc mắc ở chỗ này cái route zysel của em em đã cấu hình dhcp động cho các máy ở lầu 1 các máy đó thấy nhau ok rùi !!!còn ở lầu 2 và lầu 3 em muốn các máy ở 2 lầu này thấy luôn các máy ở lầu 1(nói chung là tất cả các máy ở 3 lầu đều thấy nhau hết!) thì phải làm sao???rùi còn 2 cái access point đó em phải cấu hình như thế nào vậy???????với lại em muốn hỏi em chỉ cần đi 1 sợi ethenet từ cái router zysel đến cái access point ở lầu 2 khỏi cần đi sợi dây ehtenet từ cái route zysel lên lầu 3 mà làm sao cấu hình cho cái acess point ở lầu 2 thấy luôn cái ở lầu 3 đươc ko em nghe nói là cấu hình cầu ngắt gì đó!!!

2......là em thay cái route của ftp bằng cái route wiless và cũng mua thêm 2 cái access point mà lần này nếu em làm như vậy em có cần đi sợi dây ethenet nào để nố 3 thiết bị đó với nhau ko vậy!!!còn nếu ko co thì anh chị chỉ em cấu hình cho 3 thiết bị đó thấy nhau để máy ở 3 tầng đều thấy nhau!!!!

2 CÁI ACCESS POINT EM DÙNG CỦA LINKSYS!!!!!GIÚP EM ĐI MẤY ANH CHỊ NHÉ!!!

saomoc123
05-02-2008, 16:25
sao ko ai trả lời cho em hết vậy bộ an tết hết rù a!!!!!!!!

dly
05-02-2008, 16:41
Một cách đơn giản khòi cần cấu hình chi cho rắc rối:

Dùng cable net work (đấu thẳng) ghim vào lan port của Access point, không phài Wan port đâu nh1 (các access point sẽ tự đông cập nhật IP được cấp phát từ router) như vậy các máy đương nhiên sẽ trùng lớp mạng và thấy nhau

kooltech
05-02-2008, 19:22
Một cách đơn giản khòi cần cấu hình chi cho rắc rối:

Dùng cable net work (đấu thẳng) ghim vào lan port của Access point, không phài Wan port đâu nh1 (các access point sẽ tự đông cập nhật IP được cấp phát từ router) như vậy các máy đương nhiên sẽ trùng lớp mạng và thấy nhau

Còn một điều nữa là không active DHCP ở các AP nếu không bọn chúng sẽ tranh nhau cấp phát IP.