PDA

View Full Version : sao làm đúng cách rồi mà vẫn không chuyển được định dạng ổ đĩa!!

I_am_me2310
03-02-2008, 09:01
Mình đọc trên mạng thấy có người bày cách chuyển từ định dang FAT32 sang NTFS và mình đã làm như thế,cụ thể là :vô run xong rồi đánh convert x: /fs:ntfs.Nhưng sao vẫn không được nhỉ,máy đã khởi động lại máy nhưng mà vẫn không có tiến triển gì?
Tiện thể cho mình hỏi luôn:sao mình làm cái hình nền cho một folder cũng không được luôn,dù cũng đã làm đúng cách??

The Old Man
03-02-2008, 09:39
Đừng nản chí.
Kiến thức và kinh nghiệm thu thập tăng trưởng theo thời gian.
Nếu làm được ngay dể dàng thì kiến thức thu thập không có giá trị cao.
Cho tới giờ tôi củng chẳng biết làm hình nền cho folder vì có bao giờ làm cái đó đâu.
Chúc bạn thành công và nhiều may mắn trong năm mới.

SieuQuay02
03-02-2008, 10:56
Câu 1.Bạn có thể làm theo cách sau :

1.Click Start -> Run -> Gõ cmd và click Ok
2. Trong cửa sổ Command Prompt bạn gõ convert drive letter: /fs:ntfs

Ví dụ bạn muôn đổi bản FAT ở đĩa D hãy gõ cú pháp sau:

convert D: /fs:ntfs

Để biết thêm trợ giúp bạn gõ: convert /? Và Enter

Nếu hệ điều hành trên ổ đĩa D mà bạn đang chuyển đổi, bạn sẽ được thông báo bạn nên click vào YES và sự chuyển đổi đó sẽ thực hiện khởi động lại máy vì quá trình chuyển đổi không thể thực thi khi hệ điều hành đang hoạt động.

3. Khi bạn nhận được thông báo sau:

The type of the file system is FAT.
Enter the current volume label for drive D:

Bạn hãy gõ nhãn volume (ký tự) của ổ đĩa bạn muốn chuyển đổi

4. Khi hoàn thành bạn sẽ thấy thông báo:

Conversion complete

5. Đóng command prompt.

Còn nếu không được thì bạn thử kiểm tra lại các thao tác vừa thực hiện xem đúng không!

Câu 2.Bạn làm theo cách sau :
Tạo 1 notepad đặt tên là desktop.ini rùi copy nội dung dưới vào text sau đó thay vào dấu ??? bằng tên của hình nền mà bạn muốn xài... Chú ý là hình nền đó phải có trong folder của cậu đã nhá ... Và lưu cả notepad có tên desktop.ini vào folder rùi Refresh xem thử
Bạn cứ làm như thế với các thư mục khác sẽ được ...Nhưng quan trọng là mỗi thư mục sẽ có 1 notepad như thế ... và ảnh bạn muốn làm hình nền trong đó. Chúc thành công !
Code
[ExtShellFolderViews]
{BE098140-A513-11D0-A3A4-00C04FD706EC}={BE098140-A513-11D0-A3A4-00C04FD706EC}
[{BE098140-A513-11D0-A3A4-00C04FD706EC}]
Attributes=1
[.ShellClassInfo]
ConfirmFileOp=0

nino
04-02-2008, 06:53
Câu 2:
Hic, đọc thấy hấp dẫn quá... nhưng làm hổng được :no: