PDA

View Full Version : Lập trình ứng dụng - bạn cần những gì ?

m2mpro
02-02-2008, 17:40
Lập trình ứng dụng mình cần những gì nhỉ ? Mình có cần học những thuật toán như : quy hoạch động,... gì hay không ? Hay là chỉ cần biết những thuật toán cơ bản là đủ rồi.

meotrang7x
04-02-2008, 12:03
Tùy vào loại ứng dụng chứ bác.
Ứng dụng như chơi cờ chẳng hạn thì cần thêm kiến thức về AI, Machine Learning (để cho máy tự improve cách chơi).
Ứng dụng như coi bói chẳng hạn thì không cần gì nhiều, search trong database ra là đủ.
Ứng dụng như game online thì phải nắm thêm về network, multi-threaded programming, security...

zmt264
04-02-2008, 12:59
Lập trình ứng dụng mình cần những gì nhỉ ? Mình có cần học những thuật toán như : quy hoạch động,... gì hay không ? Hay là chỉ cần biết những thuật toán cơ bản là đủ rồi.

Thế ngoài lập trình ứng dụng còn có loại lập trình không ứng dụng à????

meotrang7x
04-02-2008, 17:22
Thế ngoài lập trình ứng dụng còn có loại lập trình không ứng dụng à????

Bác này, hiểu ý anh em mà còn bắt bẻ! :boxing:

zmt264
04-02-2008, 17:52
Bác này, hiểu ý anh em mà còn bắt bẻ! :boxing:

ai bảo sắp tết mà ko để anh em nghỉ ngơi, hỏi lúc này thì lấy đâu ra trả lời :D, bắt bẻ là may rồi đấy :D

nếu thích thuật toán thì hãy tập trung học (thuật toán) cho giỏi rồi vào làm ở những nơi cần thuật toán, ví dụ: http://www.socbay.com/workatsocbay.htm

- Mang theo lời giải của bạn cho 02 bài toán, thể hiện các thuật toán Dijkstra, String matching (bất kỳ thuật toán nào),
Hoặc: hãy mang theo lời giải của bài toán sau đây:
Đề bài 1: Dữ liệu nhập vào từ file chỉ gồm các ký tự từ 'A' đến 'Z', mỗi dòng đúng 70 ký tự, số dòng không giới hạn. Hãy lập một chương trình bằng bất kỳ ngôn ngữ gì mà bạn có thể sử dụng thành thạo nhất để cho biết vùng liên thông có diện tích lớn nhất (đơn vị tính là ký tự) chứa ký tự gì và diện tích bao nhiêu?
Đề bài 2: Cho 3 thao tác biến đổi một xâu ký tự:
+ Xóa tại vị trí ký tự thứ i: thao tác này làm mất một thời gian là t1
+Thêm ký tự C tại vị trí i: Thao tác này mất một thời gian là t2
+Thay thế ký tự tại vị trí i của xâu thành ký tự C: thao tác này mất một thời gian là t3
Cho hai xâu ký tự S1 và S2, hãy xác định các bước biến đổi để biến xâu S1 thành xâu S2 sao cho chi phí thời gian là bé nhất. (hãy viết chương trình bằng bất kỳ ngôn ngữ gì mà bạn thành thạo nhất)
- CV đầy đủ (Nếu chưa có CV, chúng tôi sẽ hỗ trợ bạn viết CV)

Tất nhiên nghề IT rộng lớn, còn vô số lĩnh vực khác để "ứng dụng". Phải ko nèo?

ngocquang19877
04-02-2008, 18:54
Tùy vào loại ứng dụng chứ bác.
Ứng dụng như chơi cờ chẳng hạn thì cần thêm kiến thức về AI, Machine Learning (để cho máy tự improve cách chơi).
Ứng dụng như coi bói chẳng hạn thì không cần gì nhiều, search trong database ra là đủ.
Ứng dụng như game online thì phải nắm thêm về network, multi-threaded programming, security...

em thấy mấy loại ứng dụng cũng cần khả năng hiểu biết về **** đó pác, như cái **** killer gì đấy.

PS: chữ đảng phải được đặt trước chữ xuân chứ pác!!!

truongngocdai
04-02-2008, 19:20
có lập trình không ứng dụng đó :P

Người ta gọi đó là "Code for fun (only)" :D

meotrang7x
05-02-2008, 10:22
em thấy mấy loại ứng dụng cũng cần khả năng hiểu biết về **** đó pác, như cái **** killer gì đấy.

PS: chữ đảng phải được đặt trước chữ xuân chứ pác!!!

Chỉ là một vài ví dụ thôi mà bác, đâu phải liệt kê toàn bộ.

PS: Mình thì mừng Xuân trước, còn ai muốn mừng Đảng trước thì mừng. :D

zmt264
05-02-2008, 12:21
có lập trình không ứng dụng đó :P

Người ta gọi đó là "Code for fun (only)" :D

Fun là 1 trong những điều quan trọng nhất của cuộc sống :D.
Ứng dụng vào lĩnh vực fun là nhất roài, còn dám nói là ko ứng dụng :D

aochoangxanh
06-02-2008, 16:41
Click (http://mdefcity.myminicity.com/) :D

meotrang7x
06-02-2008, 17:10
Click (http://mdefcity.myminicity.com/) :D

Hey, không được spam dụ dỗ anh em click vào nhe chú. :D

m2mpro
06-02-2008, 18:14
Ai để status đều biết là cái "Click" đó đưa đến đâu thôi !!!

aochoangxanh
07-02-2008, 09:49
Ai để status đều biết là cái "Click" đó đưa đến đâu thôi !!!
cụ thể hơn đi :D

Hey, không được spam dụ dỗ anh em click vào nhe chú.
acx bảo đảm ko có virus, đó là game mà :D