PDA

View Full Version : Gởi một người bạn...

TongNghien
15-05-2003, 15:11
Cho một người bạn tôi, lamvana :

Lạc Việt nam nhi thông hạnh vận
Hồng Bàng linh khí quyển thần long
Trường giang đại hải tung hoành độc
Tiến tận thanh thiên ngự phù không
Gã trai Lạc Việt thông đường nghiệp
Linh khí Hồng Bàng quyện rồng thiêng
Sông dài biển lớn chừ ngang dọc
Lên tận trời xanh cưỡi khói huyền

(Vì tình bạn của chúng tôi, mong vikhoa và các Mod đừng delete mục này. Xin cảm ơn)

TongNghien
15-05-2003, 20:49
"Rượu ngon không có bạn hiền
Không mua không phải không tiền không mua"
Câu thơ cổ đắn đo không viết
Viết đưa ai, ai biết mà đưa
Thả hồn trong đám sao thưa
Mây theo gió lạnh đi chưa thấy về
Tình thân hữu cố giao nhân thế
Nghĩa kim bằng há kể thâm sâu
Nhân sinh một thoáng bạch câu
Mặc cho con Tạo, chẳng cầu Thiên công
Ngoảnh đầu lại bỏ lơi danh vọng
Quay mặt đi buông lỏng trường đồ
Thong dong tứ hải ngũ hồ
Cây không quên cội sao khô trụi cành ?
Sao lấp mất màu xanh hy vọng ?
Dẫu cầm lòng vẫn vọng tiếng kêu
Tiếng kêu xé toạc trời chiều
Xé hồn sắt đá phiêu diêu bên trời...

Sài Gòn, đêm 15-5-2003.

KoK
16-05-2003, 00:05
Chà, lúc này bầu trời ô nhiễm quá (xin lỗi TongNghien nha, nổi hứng 8 1 chút), "Lên tận trời xanh cưỡi khói huyền", trời xanh - khói đen ... hay.... hay cho câu thơ phản ảnh đúng thực trạng trái đất hiện giờ- ô nhiễm quá trầm trọng. Tình bạn của các bạn quả thật là mãnh liệt, tình bạn đó có thể giúp 1 con người bình thường vượt qua mọi thử thách của thiên nhiên, sông dài biển rộng - có người vượt qua rồi, không còn là chuyện kinh thiên động địa nữa nhưng giữa 1 bầu trời dày đặc khói (do ô nhiễm), phải là 1 người có sức chịu đựng cực cao mới dám cưỡi khói bất chấp những mùi không lấy gì làm dễ chịu cho lắm, bất chấp hiểm nguy bệnh tật luôn rình rập (virus Sars được xác định là có thể sống trong mọi môi trường), bất chấp bụi bẩn bám đầy người ( chắc hông sao đâu, ông bà ta vẫn thường nói "ở dơ sống lâu" mà) ... Nói chung, mình rất khâm phục tình bạn của 2 bạn. Cuối cùng, 1 câu hỏi nhỏ :"lamvana là con trai hay con gái vậy, người nước ngoài phải hông, sao tên nghe lạ quá ?"
Coi xong đừng giận, cười lên đi cho tình bạn thêm thắt chặt nha.

Lord_of_monsters
20-06-2003, 16:57
không mua không phải không tiền không mua. hi thế tại sao bác ơi
lại sang mui trường làm gì thi hứng người ta đang lên cao sao bác làm cho người ta tụt thế

Hans Voralberg
20-06-2003, 21:12
Ông làm thơ hay thiệt nhưng đem tặng thì ko họp tại chả có ý nghĩa gì ráo.

TongNghien
21-06-2003, 10:53
Lúc tôi làm bài thơ trên là lúc tôi đang dự đám tang của lamvana.
Vì vậy, tôi rất buồn.

bichduyen_nt
21-06-2003, 19:10
oh, xin chia buồn cùng bạn vậy, không có gì buồn hơn là một người bạn thân mãi đi xa, nhưng có khi nào đó lại là một điều tốt.....

ZHa
21-06-2003, 23:47
lamvana đã ra đi mãi mãi bỏ lại bao tiếc thương trong long gia đình và bè bạn vậy tại sao bạn lại nói "có khi là 1 điều tốt" tất cả chúng tôi đều thương tiếc bạn ấy bạn đã bao giờ chứng kiến cảnh "kẻ đầu bạc tiễn kẻ đầu xanh chưa" đó ko bao giờ là 1 điều tốt cả. tại sao những tên công tử nhà giàu chỉ biết ăn chơi, phá phách, đua xe, nhậu nhẹt, quậy phá lại ko chết đi(đây mới là điều tốt cho xã hội) mà lại là bạn của chúng tôi ;-(
À báo cho kok biết lamvana là người việt 100% và là con rai

Greenheart
22-06-2003, 08:25
tongnghien à,mình không ngờ bạn lại là người có nhiều tình cảm đến vậy!
lamvana là.... ai vậy?!là thành viên của DĐ mình hả!

TongNghien
23-06-2003, 10:54
Đó là bạn học của tôi. Rất giỏi.
Nhưng chuyện đã qua rồi. Cám ơn các bạn.

bichduyen_nt
23-06-2003, 18:14
bạn biết không?, không một ai biết trước cuộc đời mình sẽ ra sao cả, duyên luôn tin rằng mọi việc xảy ra đều có lý do của nó, kể cả khi ta tiễn đưa một người thân yêu ra đi, bạn đâu biết được rằng điều đó có tốt hay không?, duyên luôn quan niệm rằng mọi việc hãy cứ để trôi theo dòng thời gian, duyên nghĩ người bạn đã ra đi ấy cũng không mong rằng sự việc mình ra đi sẽ đem lại nhiều buồn phiền cho người ở lại, vậy thì tại sao bạn lại cứ phải vương vấn như vậy?, bạn còn có cuộc sống đầy tươi đẹp phía trước mà.
chắc sau khi đọc những dòng này, bạn sẽ cho rằng duyên là một người không có tình cảm, cứ coi như điều đó là đúng đi, nhưng nếu như duyên là người ra đi ấy thì duyên sẽ mong những người ở lại sẽ không vì duyên mà buồn phiền, duyên sẽ luôn mong họ có được một cuộc sống thật vui ve, hạnh phúc.

KoK
24-06-2003, 21:19
Sorry, tui hổng biết nhưng dù gì đi nữa thì ông cũng cứ cười nhiều nhiều vào, ở mọi tâm trạng như vậy thì cuộc đời mới dễ nuốt, uư tư, phiền muộn cũng dễ qua, giữ được cái gì thì cứ giữ, còn hông được thì cũng cố đừng để nó mất !

TongNghien
25-06-2003, 13:24
Cám ơn KoK và các bạn !
Ngày nào tui cũng ...cười hết :D

ZHa
26-06-2003, 00:59
tui cũng rứa
ngay nào tui cung cười nhưng cai gì cần giữ thì phải giữ còn cái gì cần quên thì nên quên đúng ko KoK?

Greenheart
29-06-2003, 08:29
tongNghien nè,cái gì quên được thì quên,nhưng người bạn đó là không được quên đâu nha!

Lord_of_monsters
29-06-2003, 12:17
không ngờ đấy, thật là buồn, nhưng ngưòi đi cũng đã đi rùi, chợ đời mình tui họp vui gì người ơi. héc héc

oak
18-07-2003, 02:20
Không sao cả đôi khi phải để mình sống thật với nỗi buồn, như vậy có thể làm con người ta chín chắn hơn

vikhoa
18-07-2003, 08:39
lamvana đã ra đi mãi mãi bỏ lại bao tiếc thương trong long gia đình và bè bạn vậy tại sao bạn lại nói "có khi là 1 điều tốt" tất cả chúng tôi đều thương tiếc bạn ấy bạn đã bao giờ chứng kiến cảnh "kẻ đầu bạc tiễn kẻ đầu xanh chưa" đó ko bao giờ là 1 điều tốt cả. tại sao những tên công tử nhà giàu chỉ biết ăn chơi, phá phách, đua xe, nhậu nhẹt, quậy phá lại ko chết đi(đây mới là điều tốt cho xã hội) mà lại là bạn của chúng tôi ;-(
À báo cho kok biết lamvana là người việt 100% và là con rai

KoK đã thấy cái hại của việc 8 không đúng chỗ chưa ? :) Lần sau nhớ tìm hiểu kỹ trước khi nói nhé.

ips
23-05-2005, 14:41
Xin chia buồn cùng bạn, mình biết quá trể !

mutin
23-05-2005, 23:28
"Rượu ngon không có bạn hiền
Không mua không phải không tiền không mua"
Câu thơ cổ đắn đo không viết
Viết đưa ai, ai biết mà đưa
Thả hồn trong đám sao thưa
Mây theo gió lạnh đi chưa thấy về
Tình thân hữu cố giao nhân thế
Nghĩa kim bằng há kể thâm sâu
Nhân sinh một thoáng bạch câu
Mặc cho con Tạo, chẳng cầu Thiên công
Ngoảnh đầu lại bỏ lơi danh vọng
Quay mặt đi buông lỏng trường đồ
Thong dong tứ hải ngũ hồ
Cây không quên cội sao khô trụi cành ?
Sao lấp mất màu xanh hy vọng ?
Dẫu cầm lòng vẫn vọng tiếng kêu
Tiếng kêu xé toạc trời chiều
Xé hồn sắt đá phiêu diêu bên trời...

Sài Gòn, đêm 15-5-2003.Hôm nay có dịp đọc bài thơ này, TongNghien viết đã 2 năm rồi. Một chút hoài cảm, Tôi viết tặng câu thơ
Câu thơ viết vội, không vần mong bạn không trách:

Câu thơ ngắn tôi tặng người xa
Phiêu diêu đó giữa vũ trụ bao la
Khi tôi đọc dòng thơ tiễn bạn
Ly rượu không mua – rượu đậm đà
Ngoảnh mặt trông thời gian truy vó ngựa
Nét thâm tình đau đáu chốn thâm giao
Hai năm trời có được là bao
Đã bao lần Sông nghiêng nước cạn
Ly rượu mời nhau mãi chưa vơi

TongNghien
26-05-2005, 00:45
Cảm ơn Mutin, dù sao thì mọi chuyện cũng đã qua rồi.

ips
12-05-2006, 18:56
Thời gian thắm thoát trôi, thế mà đã 3 năm rồi kể từ khi Tongnghiem mất một người bạn, cứ mỗi khi hè đến, lòng tôi chợt xao xuyến lạ mỗi khi đọc lại bài thơ này của bạn với niềm thương tiếc vô hạn gửi về một tình bạn bao la, cao thượng thay, vĩ đại thay một tâm hồn.
Xin phép bạn Tống nghiêm cho tôi được một phút suy niệm và tưởng nhớ đến một tình bạn và cho phép tôi được đọc lại bài thơ buồn này một lần nữa như mọi năm.
Cám ơn bạn đã cho chúng tôi một bài học sâu sắc nhất trong cuộc sống đầy bon chen và thực dụng này.
Một lần nữa thay mặt ĐM.ltd gửi tới bạn một lời chia buồn sâu sắc nhất.

Cuong_DC9
12-05-2006, 19:41
Đọc bài của bác Ips, trong tôi vui buồn lẫn lộn cứ trào dâng, chỉ muốn phọt ra mà không có cách nào ngăn lại được.
Vui vì bác vẫn còn đây với chúng ta, vẫn vui vẻ khỏe mạnh. Đã có những lúc tôi cứ tưởng là bác đã đi xa thật rồi. Cũng chỉ vì bác quá mê món thịt cầy mắm tôm nên bỏ bê tất cả mọi việc khác. Thôi bác đã quay lại, thế là quý hoá lắm rồi.
Buồn vì ông Thầy vẫn còn đang chìm đắm trong cơn say. Không biết ông Thầy say rượu hay là say người rót rượu. Rõ khổ, đã chừng nầy tuổi rồi mà vẫn bị 3 cái lăng nhăng nó hành hạ.

Lần sau các bác có rủ nhau đi vui vẻ thì nhớ ới nhau 1 câu. Cứ chơi đánh lẻ thế này thì chán lắm!

ips
12-05-2006, 20:18
Lão nói vậy không thấy tội lão thầy chùa sao. Có lẻ ổng bận thiệt đó, nếu không bận gì thì ổng đâu dễ gì để diễn đàn rêu phong phủ kín thế này.
Thôi được rồi để tối nay tôi cầu cơ gọi hồn lão về trò chuyện cùng bác nhá :D

TongNghien
15-05-2006, 13:36
Ừ nhỉ, đã hơn năm nay cái góc này phủ đầy mạng nhện cả rồi.
Lâu lâu mấy lão từ cũng nên chăm sóc một chút chứ nhỉ. Hầy à...

cu em
12-05-2009, 11:16
Thắp một nén hương tưởng nhớ bạn của thằng bạn đã ra đi. Thế mà đã 6 năm rồi.

dinhbaochau
14-05-2009, 13:35
Cái thread này sao ướt át thế, ướt hết cả L rồi kìa!...

acaxomcui
14-05-2009, 20:01
Thắp một nén hương tưởng nhớ bạn của thằng bạn đã ra đi. Thế mà đã 6 năm rồi.

Đào cái mồ quá sâu!

trích
dinhbaochau: Cái thread này sao ướt át thế, ướt hết cả L rồi kìa!...
----------
Còn chê ướt nữa!

Kìa,con chim
14-05-2009, 22:00
đào mồ làm chi thế , ướt hết L rồi còn gì

acaxomcui
01-08-2009, 20:08
Đọc mấy bài thơ...nhớ Tongnghien quá.
Cố gắng vượt qua cam go nầy Tiến ơi!

TongNghien
24-02-2011, 05:50
Ta có cái cuốc... ta đào... ta đào... :D