PDA

View Full Version : Ai biết anh JPG thanh đĩa VCD không ?? help me

nguoihanoi2003
14-05-2003, 23:19
Chào các bạn !
Cho tôi hỏi một chút , tôi muốn ghi các file ảnh JPG thành đĩa VCD để có thể xem trên đầu VCD.
Tôi đã dùng thử Winon CD 6.0 nhưng ghi xong thì không xem trên đầu VCD mà chỉ xem trên đầu DVD .
Các bạn nào biết chương trình nào làm được thì chỉ giúp tôi nhé.
Xin cảm ơn !

chungsem
15-05-2003, 10:48
Bạn hãy dùng phần mềm Roxio Easy Creator VCD & DVD 6.0 đang có ở các shop , dùng phần build DVD sẽ thấy menu của đĩa VCD, bạn vào phần import (Hình nốt nhạc và đoạn phim), sẽ mở bảng nguồn import file, chọn loại file mà bạn cần tạo đĩa nếu là các file phim như avi, mpeg thỉ chọn video file , nếu là các ảnh bao gồm cả JPG thì image và các file ảnh sẽ hiện ra tại khung hình bên dưới , cuối cùng là bạn chỉ cần chọn ảnh nào thích thì kéo thả vào menu trên là xong (có thể select nhiều ảnh kéo-thả cùng lúc), Biên tập cho phần ảnh đã kéo vào menu : bấm phím chuột phải vào menu movie A hoặc B (khuôn chữ nằm dọc ) thì sẽ có các lệnh như thời gian hiện hình là bao lâu (still images duration) ghép thêm nhạc, hiệu ứng ảnh khi chuyển cảnh v.v, (nếu muốn cài đặt riêng cho từng ảnh thì bấm chuột phải vào ảnh đó thì bạn có thể đạt xem ảnh này lâu hơn ảnh khác..) đặt xong là bạn burning là OK, chúc bạn hài lòng với đĩa VCD slide ảnh.

Slash
19-05-2003, 07:28
Hi Chungsem.
Roxio EZ Creator 6 cũng là chương trình hay đấy, mà Slash thấy bạn dùng rất thành thạo. Mình có ý kiến : Chungsem viết một bài tuto về dạy làm VCD có cả video và slide show đi. Bạn không cần giới thiệu các chức năng đâu, chủ yếu là cách làm và kinh nghiệm. Như vậy có đc ko, mình rất mong bạn nhận lời đấy. Thân.

vikhoa
19-05-2003, 09:11
Mình thấy có cái software Photo2VCD, nghe tên là biết làm gì rồi, nhưng không biết dùng có được khong.

boycan
19-05-2003, 15:24
Bạn cũng có thể dùng Fly VCD hoặc là ProShow Gold ah. Bạn có thể tìm đọc những bài hướng dẫn trên E-chip 2 (FLY VCD) hay là Làm Bạn Với Máy Vi Tính ah... Vì nội dung bài viết quá dài, mình không thể post lên đây được... Bạn có thể liên lạc với mình nếu ko tìm được những quyển đó... Mình sẽ gửi cho bạn...
E-mail của mình là : myhauvuong0209@yahoo.com

chungsem
20-05-2003, 10:58
Dear cac ban
Phần giới thiệu làm đĩa bằng Roxio 6.0 tôi đã sơ lược xong các bạn nào cần thì mail cho tôi nhé : chungsem@hotmail.com

chungsem
20-05-2003, 11:00
Giao diện rút gọn

chungsem
20-05-2003, 11:06
Các phần nội dung chính của Roxio khi vào phần DVD Builder

chungsem
20-05-2003, 11:09
Do các file hình quá lớn diễn đàn không cho phép tải lên nên tôi phải nén,

Khi bắt video hoặc ảnh từ ổ cứng (nhấn phím vào hình nốt nhạc) có cửa sổ hiện ra như hình dưới

chungsem
20-05-2003, 11:17
Các bạn chú ý đến chú giải chữ xanh vì tạo thêm các hiệu ứng cho phim như chèn âm thanh thời gian hiện hình.

tệ quá hình nén vẫn lớn hơn 250K (có lẽ do mình viết text lên hình). Thôi thì bạn nào cần thì mail cho mình nhé: chungsem@hotmail.com

boycan
20-05-2003, 14:17
Hay qua, cam on nhieu nha, bua nao mionh tim software nay ve thu moi sduoc, minh cung thich may mo lam ah!!!

Slash
20-05-2003, 15:22
Hi Chungsem.
Cảm ơn bạn rất nhiều, Slash ko ngờ là cả ngày hôm qua ko thấy bạn đâu, vậy mà hôm nay đã có tuto rồi, quả là "turbo" đấy. Bạn viết thêm text vào hình rồi thu nhỏ hình lại dưới 600x600 là mình có thể upload lên diễn đàn dễ dàng. Mình toàn dùng Hyper Snap Pro 5.1, giao diện giống Paint, lại nhỏ. Nếu bạn thích thì vào Briefcase chung của chúng ta tải về nhé.
Chungsem thân mến, mình muốn biên tập lại các hình của bạn và đặt riêng thành một bài cho dễ xem, nhưng bạn out nhanh quá, ko kịp nói. Cos gì nhắn lại nhé. Thân.

chungsem
20-05-2003, 17:02
Dear Slash,
mình đã gửi về mail của bạn file word không biết bạn đã nhận đuợc chưa, có gì bạn làm ơn biên tập lại hộ nhé vì từ mai mình đi vắng mấy hôm. Mình dùng capture express bắt hình và dùng MGI PhotoSuite để soạn chỉnh ảnh. Cảm ơn nhiều, hy vọng chúng ta tìm tòi và giới thiệu cho nhau dùng các phần mêm ngon nhất trên đời.

Slash
20-05-2003, 19:12
Hi Chungsem.
Quá đúng, bạn tốt thì "sách hay cùng đọc", phải ko nào ? Chỉ cần Hypersnap Pro 5 thôi, đơn giản lắm, capture region thôi, sau đó scale theo tỉ lệ %, thấy size nhỏ hơn 600x600 thì kích thước chắc chắn nhỏ hơn 250KB, upload đc ngay. Mình sẽ làm lại tuto nhé, hẹn gặp lại.

Izzy
24-05-2003, 05:01
Hi.
Cảm ơn bạn Chungsem đã viết bài tuto rất hay, minh hoạ rõ ràng dễ hiểu. Chúc bạn luôn vui vẻ. Thân.

nguoihanoi2003
25-05-2003, 01:59
Cảm ơn mọi người đã quan tâm đến tôi.
Tôi đã làm bằng flyvcd nhưng lúc import thì chỉ xem trên đầu ĐV vì thấy thông báo là stand VCD 2.0 . Chẳng biết sửa ở đâu cả. WinonCD6.0 cũng thế.
Còn photo2VCD làm dễ hơn rất nhiều các bác ạ. Nhưng chất lượng không được đẹp lắm vì chỉ chọn đến chế độ VCD Pal 480 x 570

chungsem
26-05-2003, 17:39
Thiệt là khổ thân cho bạn nhưng mà cứ mò như vậy mới thấy giá trị cái mình khám phá đc, mình đã long đong mãi về việc tạo đĩa VCD với chất lượng hình ảnh đẹp nhất, từ khi các phần mềm chưa chú ý đến đĩa slider ảnh thì mình cứ chèn hoài vào UVS 5.0 nhưng đoạn video lưu ở dạng Avi thì ngon mà cứ convert sang mpeg là rối loạn. đến nay thì chỉ có NeoDVD và EC 6.0 của Roxio, còn mai thì chưa biết có soft nào hay hơn thì đợii mọi người cùng kiếm, như phần biên tập phim từ máy quay xưa thì mình chỉ thấy UVS là đơn giản, nhanh và tiện lợi nhưng giờ thấy VG 4.0 mà bạn Slash giới thiệu thấy mê. Bạn hày dùng EC 6.0 đi là ổn còn cách làm thì bạn xem ở tiêu đề tạo dựng slider ảnh thành phim VCD bên dưới là ổn ngay

Izzy
26-05-2003, 17:52
Hi Chungsem.
Sau mấy ngày xa diễn đàn bạn có thấy nó vui hẳn lên ko, có nhiều bạn mới tham gia. Mình hy vọng bạn sẽ giúp đỡ mọi người bằng những ý kiến và tuto của mình. Thân.

chungsem
27-05-2003, 16:04
Dear các bạn, Như đã giới thiệu về EC 6.0 để tạo đĩa thì mình hơi buồn ở phần mềm này là khi tạo đĩa slider ảnh thì chèn tiềng vô thì khi xem mới hay được nhưng dở một nỗi là attach audio được 1 file thôi, trong khi ảnh nhiều nên xem chưa hết ảnh mà nhạc tắt mất , VD: một file nhạc mp3 dài khoảng 3 phút (tức khoảng 180 giấy nếu hiện ảnh với thời gian 3 giây 1 ảnh thì chỉ vừa với khoảng dưới 60 ảnh cón nhiều hơn là thành phim câm rồi). Bởi vậy mình có câu hỏi nhờ các bạn giúp là nối các file audio thành 1 file được không và dùng phần mềm nào ? Xin cảm ơn sự chỉ giáo của các bạn.

Slash
28-05-2003, 07:43
Hi Chungsem.
Tuần trước Slash loay hoay mãi với Roxio và cuối cùng đã dùng VG để làm, kết quả rất tốt. Bạn hãy coi mỗi một ảnh là một đoạn film ngắn, khi kéo lên Timeline nó sẽ đc mặc định chơi trong 10sec, bạn có thể kéo dài ra cho nó chơi 20sec để còn lồng thêm kỹ xảo chuyển cảnh vào. Sau đó bạn kéo các file nhạc vào Audio Track, cắt xén, cho chúng fade với nhau tuỳ theo ý thích của bạn, thêm phụ đề nếu muốn. Cuối cùng, bạn chọn Render As VCD hay SVCD, VG sẽ convert các hình ảnh, kỹ xảo, nhạc trên Timeline để tạo thành Slideshow. Bạn thử cách của Slash xem có thấy tiện lợi và đẹp không nhé. Chúc bạn thành công.