PDA

View Full Version : Linux multimedia

pacificvo
14-05-2003, 22:12
Làm sao để nghe nhạc và xem phim trong Linux ?
Mình xài sound onboard có nghe nhạc trong linux được không ?
Làm sao để linux nhận ra đầu CD ?
Có ai biết sách viết về cái dzụ này không, chỉ mình với ! Thanks

littlecpu
22-05-2003, 00:20
Hello,

bạn có thể nói rõ hơn về máy của bạn được không? bạn xài linux của ai? (RedHat, SuSe,Mandrake...?? ). motherboard?.
Nếu bạn muốn biết linux có nhận ra CD hay không thì bạn nên vô /mnt directory, nếu ở đó có cdrom directory thì bạn chỉ cần type "mount /dev/cdrom" là xong.

để xem phim và nghe nhạc (mp3) trong linux, bạn sẽ phải install một vài software khác như là MPlayer, xine, xmms

good luck

hainchain
22-05-2003, 11:25
bạn cài linux gì ver mấy? sound onboard thường la AC'97 cái này linux no nhận ra mà

pacificvo
01-06-2003, 23:18
Mình xài linux red hat 8.0, intel desktop board D850. Hình như linux tự động nhận CD mà, đâu cần phải mount như cách của ittlecpu, cái thằng linux nhà mình nó nhận ra CD nhưng mà lại im ru bà rù vì không hỗ trợ driver âm thanh onboard. Mình muốn xem phim trong linux thì phải làm sao ? Nghe nói linux 8.0 không hổ trợ xem phim thì phải ?

littlecpu
03-06-2003, 03:14
Chào bạn,

Lê không biết RH (Red Hat) có support sound card của bạn không, bạn nên vô website của manufacture thử xem. còn để xem phim, nghe nhạc thì bạn nên download MPlayer http://www.mplayerhq.hu/homepage/design6/news.html .
bạn nói đúng, bản thân RH 8.0 không có software để xem phim hay nghe nhạc (mp3). Bạn cũng có thể download những software khác như là xine, xmms, ffmpeg để xem phim hay nghe nhạc cũng được

haiau80
14-06-2003, 18:35
Khi cai ban chon thu multimedia thu xem, minh chi xai may seconh hand thoi ( dell PII). Minh vao Utility cho Autorun, sau do chon chuong trinh multimedia la co the ngheduoc do. Minh cai red hat 7. 3 do