PDA

View Full Version : Ghost 1CD=700MB cho 2GB ổ C???

minhtuan_8x
28-01-2008, 13:56
Tớ đọc bài này trên báo LBVMVT - Nhưng tớ không biết làm sao để rút hơn 5GB xuống 2GB (mặc dùng tớ đã làm theo như nó bảo: Tiếp đến là dọn "rác" cho máy. Dọn sạch Internet History, Cookies, Temporary Internet File, Empty Recycle Bin. Sau đó hãy bật chế độ hiển thị file ẩn bằng cách vào menu Tools>Folder Options, chọn thẻ View trong hộp thoại hiện ra. Chọn mục Show Hidden Files and Folders, bỏ chọn mục Hide Protected Operating System Files (Recommended) > Nhấp Yes > Nhấp OK. Vào thư mục %WinDir%\System32\DllCache\ và xóa sạch các file trong thư mục này đi. Các files trong thư mục này là những files lưu trữ (cache) của những files hệ thống và chúng sẽ tự động phục hồi nếu các files hệ thống bị mất hoặc bị hỏng)) - Rồi theo mấy bác lão làng khác, tớ gỡ bỏ vài phần mềm như PS 9.0.2.... Nero

Khi kích chuột vào thư mục Programs & Windows (trong ổ C) Nó báo: 1.67GB - CÒn vài thư mục khác chỉ chừng hơn vài MB - Có thư mục Documents and Settings thì khoảng 665 MB - Tớ tô den rồi kích chọn để xem dung lượng hết tất cả các thư mục trong ổ C cộng lại thì được: 2.68 GB (2,888,517,101 bytes...

Nhưng lúc tớ chạy ra ngoài, kích chuột phải vào ổ C thì nó lại báo, tớ đã dùng hết: 5,06GB????

Tớ chống phân mảnh, rồi chạy Run XP Repair Pro 2007, rồi chạy RCleaner... Nhưng kết quả không cải thiện bao nhiêu - Vẫn là trên 5GB ở ổ C? - Sao lại có chuyện dung lượng chênh lệch giữa việc xem ở ổ C và xem tổng hợp các thư mục trong ổ C?

Ai gặp tình trạng ny chưa? Help tớ với! Làm sao để tớ kéo cái 5GB xuống thành 2GB để Ghost cho đủ 1 CD đây (chỉ cho tớ cách kéo nó xuống 2 GB thôi hén). Thanks anh em nhiều... Cao thủ vào đây giải thích tớ hiện tượng quái quỷ này với!!!

garungh5n1
28-01-2008, 14:06
cái đó là do bạn đã chọn phận vùng bộ nhớ đệm cho window, bạn nên chon lại = cách click right vào mycomputer...sau đó gì nữa tôi ko nhớ. khi ghost thì phân vùng này sẽ ko có trong file ghost, vì thế bạn yên tam. file ghost of bạn ko lớn lắm đâu.

redhorse
28-01-2008, 14:13
tắt chức năng hibernate và pagefile đi.

polaris2490
28-01-2008, 14:45
phần bị mất là do máy lấy làm "Virtual Memmory" đó bạn ơi , ko mất đâu

duongtien
28-01-2008, 17:01
Hiện hết các file hệ thống lên, chắc là sẽ có PAGE FILE tầm vài GB.
Bạn set lại sang ổ D rồi ghost vô tư mà.

funvn
28-01-2008, 17:16
tắt chức năng hibernate và pagefile đi.
Dù có tắt đi thì pagefile vẫn tồn tại. Chỉ cần trước khi vào GHOST chương trình sẽ hỏi bạn có xóa file pagefile bạn chọn YES là dung lượng file ghost sẽ giảm đi một cách đáng kể.
Bạn có thể downloads Hiren Boot CD ở http://sft.vietlion.com

minhtuan_8x
28-01-2008, 17:25
Dù có tắt đi thì pagefile vẫn tồn tại. Chỉ cần trước khi vào GHOST chương trình sẽ hỏi bạn có xóa file pagefile bạn chọn YES là dung lượng file ghost sẽ giảm đi một cách đáng kể.
Bạn có thể downloads Hiren Boot CD ở http://sft.vietlion.com

Đúng là khi bắt đầu ghost thì nó có hỏi điều này - Nếu tớ chọn Xóa thì liệu nó ảnh hưởng gì đến file ghost hay hệ thống tớ không????

@duongtien: Vậy tớ có thể set bằng cách nào cậu. Chi tiết được không? Thanks