PDA

View Full Version : [TUTOR] VEGAS 4 - Bài 3. VCD & SVCD

Slash
14-05-2003, 17:45
Chào Các Bạn.

Sau khi đã làm quen rồi, Slash xin giới thiệu đầy đủ cách làm một đĩa VCD & SVCD, có cả Text và kỹ xảo chuyển cảnh. Nguyên liệu của chúng ta là một file video bất kỳ ở dạng nào, ta sẽ biên tập và chuyển nó sang dạng Mpeg-1 cho VCD, Mpeg-2 cho SVCD.
Nếu bạn muốn ghi Text vào video, trước tiên ta tạo ra một Video Track cho Text, chuột phải vào Track List > Insert Video Track.

Slash
14-05-2003, 17:48
Có 2 cách để đưa Text vào như tôi đã nói ở bài trước. Bạn dùng "Drag&Drop" hoặc click Insert > Text Media.

Slash
14-05-2003, 18:03
Khi đưa Text vào, cửa sổ Video Event FX sẽ hiện ra như hình dưới đây. Ở đây có 4 tab :
- Edit : dùng để viết và chọn cỡ chữ.
- Placement : Bạn nhớ để Text hiện trong khung màu đỏ (Safe Area), nếu nằm ngoài thì có thể khi xem trên TV sẽ bị mất chữ.
- Properties : bên trái dành cho Text, bên phải dành cho nền của Text). Vì ở đây ta viết Text ko có nền (Background) nên các giá trị của nó đặt tại "0" , tôi khoanh các vị trí mầu đỏ cho dễ hiểu. Khi chọn mầu cho Text bạn dùng chuột chọn trên bảng mầu, tôi khoanh vòng tròn đen. Tracking & Scaling : khoảng cách và phóng Text.
- Effect : nếu bạn muốn chữ điệu hơn chút nữa, ta dùng Effect như : tạo đường viền, tạo bóng, độ sắc & mờ .....

Slash
14-05-2003, 18:09
Bây giờ ta đưa video vào. Bạn click vào tab Explorer tại Docking Area, xác định vị trí của video và kéo nó lên Timeline đặt dưới Text như hình minh hoạ. Lúc đó phần trống của Track List tự động chuyển thành Video & Audio Track. Video Track 2 tự nối vào V.Track 1 như là một Track "Con" (Children Track).

Slash
14-05-2003, 18:47
Tôi ko dùng chức năng tự phân cảnh theo băng gốc vì mỗi lần ta bấm Rec ở Camera thì vào Timeline nó sẽ tương ứng như một Chapter. Tôi giữ nguyên video, khi muốn tạo kỹ xảo chuyển cảnh tại đâu, ta "Chia" (Split) film ra tại đó. Sau khi Split, ta kéo hai đoạn film chồng lên nhau.
Khi bạn dùng nút "Kéo" (số 1), kéo ra (mũi tên xanh)= lấy thêm hình vào, kéo vào (mũi tên tím)= cắt bớt hình đi. Như các bạn thấy đó, có 2 đoạn video "người đánh trống" (số 2), đó là tôi Split một đoạn> Drag xuống Video Track 4 > Kéo dài ra, vậy là ta có 2 đoạn giống nhau mà ko cần dùng đến Copy & Past.

Slash
14-05-2003, 18:59
Khi muốn đưa kỹ xảo chuyển cảnh (Transtion Effect) vào, bạn chọn tab Transition tại Docking Window > chọn kiểu Transition > Kéo và thả vào "đoạn Fade" (khung mầu đỏ), hoặc Click chuột phải vào đó > Menu hiện ra > Chọn kiểu Transition.

Slash
14-05-2003, 19:21
Khi đưa kỹ xảo vào, cửa sổ Properties sẽ hiện ra.
Nếu bạn chưa vừa ý và muốn chỉnh lại Transition, click vào Icon số 1, cửa sổ này sẽ hiện ra. Số 2&3 tôi đã giải thích rồi, số 4 : chọn kiểu chuyển cho Transition này. Cuối cùng là hai nút Event FX, số 5 : đưa Transition khác vào, số 6 : bỏ Transition đang dùng đi.

Slash
14-05-2003, 19:35
Hình dưới đây là chọn kiểu Fade cho Audio, cách làm cũng tương tự như của Video. Vùng Fade đc khoanh mầu đỏ.

Slash
14-05-2003, 19:41
Khi bạn muốn thêm nhạc nền vào hoà cùng âm thanh gốc, bạn chọn một bản nhạc và kéo nó đặt vào Timeline như hình dưới đây.
Dùng nút Kéo (số 1) để chỉnh thời gian chơi.
Dùng hai nút số 2 để chỉnh âm lượng của từng Audio Track. Mũi tên xanh chỉ chiều kéo ra, kéo vào tuỳ theo ý của bạn.

Slash
14-05-2003, 19:54
Các bạ làm tương tự như vậy khi muốn viết thêm Text, đặt thêm kỹ xảo chuyển cảnh, lồng thêm nhạc vào đoạn video.
Trong quá trình biên tập, ngoài Text luôn phải đc ở Video Track 1, các đoạn video khác nhau sau khi đc bạn sắp xếp, phân cảnh, ta nên xếp chúng vào liền nhau trên Video Track 2. Với Audio ta ko cần phải làm như vậy, có thể để chúng tại các Audio Track khác nhau.
Sau khi hoàn tất công việc, ta nên đánh dấu phần video&audio mình muốn giữ lại để chuyển định dạng sang Mpeg. Tôi minh hoạ bằng cách Select dùng chuột, bắt đầu tại "mũi tên" và kết thúc tại "vòng tròn".
Nếu ko muốn đánh dấu, Bạn có thể "Cắt bỏ" (Cut) các phần video&audio thừa đi. Click chuột phải vào đoạn cần bỏ > chọn "Cut".

Slash
15-05-2003, 18:32
Bước cuối cùng, chọn File > Render As > cửa sổ này hiện ra như hình minh hoạ. Bạn chọn loại định dạng Mpeg mình muốn, sau đó click Template > chọn VCD hay SVCD. Khi muốn thay đổi thiết đặt của Template, bạn clcik Custom. Sau khi chỉnh xong, đánh dấu vào hai khoanh đỏ > click Save, và đợi VG hoàn thành công việc.
Dolby Digital AC-3 dành cho audio của DVD nếu bạn muốn ghi DVD.

Slash
15-05-2003, 18:37
Đây là toàn cảnh Timeline, các hiệu ứng , kỹ xảo đc đưa vào của VG.
Vì bài viết cũng khá dài rồi, để tiện cho các bạn, tôi sẽ giới thiệu các Setting trong tab Custom cùng với chương trình chuyển định dạng video TMPGEnc Encoder 2.5 ở một bài khác.

duykha
19-05-2003, 21:29
Thật là tuyệt Slash tuyệt vời.

Slash
23-05-2003, 03:38
Hi DuyKha.
Lại khen rồi, thế này dễ "hại" mũi lắm, hay "phổng lên" mà, hihi.

chokobo_kupo
26-05-2003, 15:37
Ai mà post bài hay thế ??? cho làm wen ... :)

Slash
28-05-2003, 07:47
Chào bạn.
Cảm ơn bạn đã khen, mình cũng rất vui khi đc làm quen với bạn. Slash còn phải học hỏi nhiều, chưa ăn thua đâu, nhất là về đồ hoạ thì phải học Kupo đấy. Tạm biệt.

N1N
21-11-2003, 01:26
slash, những image bạn attachment. Mình không co' view được. Bạn có thể upload lại được không? Những tutorial from the beginning until now. Mình không có view được cái picture nào hết. Cám ơn bạn thiệt nhiều...

sankaii
02-01-2004, 15:00
mình biết có soft làm dễ lắm đó bạn
Video edit magic hay AVS converter
have fun nha

thienmat
12-01-2004, 08:19
Ủa cha này tửng ghê nói thế mà tớ chẳng hiểu là cậu dùng phần mềm nào để làm việc này nữa, hay là tui chưa đọc rõ hết.

memberC
16-03-2004, 18:41
Bác slash ơi..bác cho em hỏi một câu thôi..
bây giờ em kô thể add file *.mpg vào Vegas để edit dược thì phải làm thế nào.
nó chỉ nói thông báo là pài register ..
bác có CDkey của cái này kô có thể cho em được không

vietseal
16-10-2004, 12:40
Bác Slash ơi làm sao mà coi được attach files dzị?
Cảm ơn

tamdinh
19-10-2004, 20:18
cho tui hỏi chút : tôi muốn đưa vidio vao timeline nhưng không được, chỉ cho insert các file ảnh và âm thanh, ngoài ra còn cho insert một vài dạng vidio có đuôi gì đấy, mà tôi thì chỉ có file đuôi *.mpeg thôi. làm sao đây ?

starrk
13-07-2009, 10:12
anh oi! anh cho em xin huong dan bang hinh anh dc ko a? sao em mo hnh ko dc vay anh , co gi lien lac voi em nhe, thanks anh nhieu! van_hatien