PDA

View Full Version : Helppppppppp Meeeeeeeeeeee!!!!!!!!!!!!

mercury1012
27-01-2008, 09:32
Các bác giúp em gỡ bỏ lỗi như sau với:
Em vào My computer -> Tool -> Folder Options -> File Types -> Driver -> Advanced. Nó hiện ra cái bảng Edit file type sau đó em chọn New và add cái Explorer từ C:\WINDOWN vào (trong đó còn có mục Find sẵn rồi) bây giờ em kô thể Remove hoặc Edit lại 2 mục đó nữa. Bác nào có bí quyết gỡ bỏ nó đi thì giúp em với,nếu kô khi vào ổ đĩa nó toàn bắt mở bằng 1 trong 2 phần này ở trên đầu thôi, còn mục Open và Explorer mặc định lại bị chuyển xuống dưới. Em đã thử chọn chế độ Set Default rồi mà vẫn kô được. Rất mong các bác chỉ giáo giúp em, thanks các bác nhiều!

uroif
27-01-2008, 09:45
Bác vào mục này làm gì vậy? Chắc là sửa lại định dạng tập tin à? Coi chừng phải cài lại máy đó. Bác thử vào Group Policy hoặc registry xem lại có gỡ bí được không?

mercury1012
27-01-2008, 09:49
Dza đúng vậy đấy bác ah, nhưng ra là sao bác có thể chỉ chi tiết coi, khó quá tại vì mấy cái vụ virus ăn ổ D không mở được đấy mà!

uroif
27-01-2008, 10:51
Virus "ăn ổ D" là do nó tạo file autorun.inf trong ổ D nhưng file thi hành của virus đã bị "thịt" mất. Bạn không cần (và chắc không bao giờ) phải đụng đến cái "My computer -> Tool -> Folder Options -> File Types -> Driver -> Advanced" cả.
Nếu virus đã được diệt, bạn bật tính năng Show hidden file... và bỏ chọn Hide protected file... trong mục Folder Options, xóa file autorun.inf trên ổ D đi, tốt nhất là restart lại máy là ok (hoặc end process "Explorer.exe" rồi chạy lại nó là xong)

mercury1012
27-01-2008, 10:58
Em đã làm được rùi nhưng còn cái đã Edit File Types kia thì lại không thể nào khôi phục lại nó được. Phải làm thế nào bây giờ? Đau quá chỉ tại cái thằng Virus autorun.inf chết tiệt.