PDA

View Full Version : [Q] trục trặc do CD

lalulo
14-05-2003, 16:16
mình mới mua CD SAMSUNG 52X nhưng sử dụng bị hiện tượng như sau:
+ Đọc data thì bình thường, nhưng khi cho setup 1 phần mềm bất kì dù lớn haynhỏ thì setup 1 chút máy bị đứng không làm gì được cả. Nhấn Eject 2 lần để mở và đóng CD thì máy tiếp tục setup thêm được 1 chút nữa rồi lại đứng.(VD mình setup EL study mà phải nhấn Eject ra vô cỡ 50 lần mới setup xong)
Đem nó qua máy khác thì chạy bình thường nên không thể đem bảo hành được.
Mong các bạn chỉ giúp.Xin cám ơn.

Mình đang xài CPU 233MMX, RAM 64 MB. 1ổ cứng, xài cáp riêng lẽ, đã set CD lần lượt là Master, Slave nhưng vẫn bị. Trước đây có gắn CD ACER 48X chạy bình thường.

rongreu
14-05-2003, 21:06
có thể do data trong dĩa của em bị hư cho nên nó đọc rất khó, anh thấy rất nhiều cd ở ngoài chợ bán bị như vậy. trường hợp khác nửa là cdrom không hoạt động tốt. Cái nầy cũng hơi hiếm vì samsung cũng không tệ lắm, em thư tìm dĩa data khác dùng xem nó có tốt hay không? nếu nó đọc được bình thường thì cái dĩa data củ của em bị hư rồi đó (trầy, copy bị hư). Còn như thử mà vẩn thế thì cdrom có vấn đề, chủ yếu là con mắc đọc của nó.

lalulo
15-05-2003, 08:06
Bài viết được gửi bởi rongreu
có thể do data trong dĩa của em bị hư cho nên nó đọc rất khó, anh thấy rất nhiều cd ở ngoài chợ bán bị như vậy. trường hợp khác nửa là cdrom không hoạt động tốt. Cái nầy cũng hơi hiếm vì samsung cũng không tệ lắm, em thư tìm dĩa data khác dùng xem nó có tốt hay không? nếu nó đọc được bình thường thì cái dĩa data củ của em bị hư rồi đó (trầy, copy bị hư). Còn như thử mà vẩn thế thì cdrom có vấn đề, chủ yếu là con mắc đọc của nó.

Cám ơn anh rongreu đã giải đáp cho em.
Nhưng mình đã thử rất nhiều đĩa (bảo đảm đĩa tốt) mà vẫn bị.
Đem đi bảo hành thì ở đó nó không có bị
Có khi nào do máy mình tốc độ kém nên không sử dụng được CD 52X.

Ghost1982
15-05-2003, 08:58
Vấn đề ở ổ CD rồi, máy bạn có yếu cũng không đến mức như vậy đâu. Tôi chỉ cho bạn 1 cách tạm thời nè : đối với những file setup nhỏ thì copy vào ổ cứng rồi mới cài đặt, đối với CD cài đặt thì dùng 1 CT chép đĩa và để ở tốc độ thấp sau đó cài trên ổ cứng.

rongreu
16-05-2003, 00:17
chuyện cái 233 của em chạy không nổi cũng có thể vì 64MB theo anh biết thì chạy photoshop thôi cũng oải rồi. Cái đó tùy vào trong máy em đang có cái gì. Có thể kiểm tra bằng cách như sau.

- nếu quả thực system chịu không thấu (memory) thì cách hoạt động khác đều bị đình trệ --> em click vào mấy cái khác như mở notepad ra (nhẹ nhất) mà không thấy nhúc nhíc thì biết là system đang busy lắm.
- cách khác để xem cpu usage là ấn Alt-Contrl-Del một lần rồi và "task manager" để xem cpu resource còn bao nhiêu. Nếu thấy 100% đang dùng thì biết system đang busy.

- Test thêm nửa là lấy một CD nào đó chứa software nhẹ thôi, rồi cài đặt thử xem nó có chạy hay không. Cách khác nửa là bỏ chế độ autorun của CD đi và nhớ là từ từ (đợi cho nó đọc và load đàng hoàng) rồi em thử mở lại xem có được hay không. Lưu ý là trong khi em vừa bỏ CD vào máy, loại 233 nhiều khi chịu không nổi nó cần thời gian load lên em lại click búa xua (đồng nghĩa với queuing up tasks) --> là cho cái system càn busy nửa!

the best thing is to play around cưng :)

lalulo
16-05-2003, 10:17
Bài viết được gửi bởi rongreu
chuyện cái 233 của em chạy không nổi cũng có thể vì 64MB theo anh biết thì chạy photoshop thôi cũng oải rồi. Cái đó tùy vào trong máy em đang có cái gì. Có thể kiểm tra bằng cách như sau.

- nếu quả thực system chịu không thấu (memory) thì cách hoạt động khác đều bị đình trệ --> em click vào mấy cái khác như mở notepad ra (nhẹ nhất) mà không thấy nhúc nhíc thì biết là system đang busy lắm.
- cách khác để xem cpu usage là ấn Alt-Contrl-Del một lần rồi và "task manager" để xem cpu resource còn bao nhiêu. Nếu thấy 100% đang dùng thì biết system đang busy.

- Test thêm nửa là lấy một CD nào đó chứa software nhẹ thôi, rồi cài đặt thử xem nó có chạy hay không. Cách khác nửa là bỏ chế độ autorun của CD đi và nhớ là từ từ (đợi cho nó đọc và load đàng hoàng) rồi em thử mở lại xem có được hay không. Lưu ý là trong khi em vừa bỏ CD vào máy, loại 233 nhiều khi chịu không nổi nó cần thời gian load lên em lại click búa xua (đồng nghĩa với queuing up tasks) --> là cho cái system càn busy nửa!

the best thing is to play around cưng :)

Cám ơn anh, em đã thử kỹ rồi , đọc data thì OK, khi setup thì đứng máy đứng không làm được gì kể cả nhấn Ctrl-Alt-Del cũng không ảnh hưởng, đến khi nhấn Eject thì máy hết đứng và hoạt động bình thường. Từ trước tới giờ máy xài CD 48X trở xuống và chưa bị hiện tượng này bao giờ, mượn ổ CD cùng hiệu và tốc độ của người bạn thì chạy OK.