PDA

View Full Version : Bạn nghĩ gì về VAT các cửa hàng tính vào chúng ta?

darkangel2006
26-01-2008, 23:09
đa số các cửa hàng phần cứng hiện nay đều đưa giá có VAT hoặc ko VAT nhưng chung quy ra cuối cùng họ cũng tính VAT vào hóa đơn. Nhưng đa số người tiêu dùng đều ko biết hoặc ko lấy hóa đơn VAT. Như em từng mua 4 cái LCD ở HL, em thử đòi hóa đơn VAT (thằng này lúc tính tiền nhân rõ ràng) thì thu ngân nói VAT đã gồm chung với hóa đơn trắng họ in ra (ko biết từ lúc nào hóa đơn VAT gộp chung được nhỉ).
Em thiết nghĩ các cửa hàng nếu ko xuất hóa đơn thì đừng tính vào, mà đã tính vào thì hãy xuất hóa đơn để tiền thuế em đóng về tay nhà nước chứ ko phải công ty thu.

Các bác nghĩ sao về chuyện này?

nguabay
27-01-2008, 00:09
Hóa đơn VAT dành cho tổ chức cá nhân kinh doanh gồm có hai loại.

1/ Hóa đơn VAT của Bộ Tài Chánh.

2/ Hóa đơn VAT của tổ chức cá nhân kinh doanh tự in theo mẫu của Bộ Tài Chánh và đã được Cục thuế hoặc Chi cục thuế xét duyệt.

darkangel2006
28-01-2008, 08:51
vậy các hóa đơn em nhận được hoàn toàn trắng, ko có 1 cái mã số thuế nào thì có phải là hóa đơn VAT tự in không?

Vô_Tình
28-01-2008, 08:55
Hoàn toàn ko phải là hoá đơn bạn ạ, nếu hoá đơn Vat tự in thì phải được sự cho phep của btc

nguabay
28-01-2008, 13:06
vậy các hóa đơn em nhận được hoàn toàn trắng, ko có 1 cái mã số thuế nào thì có phải là hóa đơn VAT tự in không?

Mẫu hoá đơn do tổ chức, cá nhân tự thiết kế, mẫu hoá đơn phải có các chỉ tiêu như: Tên tổ chức, cá nhân; địa chỉ, mã số thuế, ký hiệu, số hoá đơn; tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị mua hàng; tên hàng hoá, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, tiền hàng; thuế suất thuế GTGT, tiền thuế GTGT (nếu có), tổng cộng tiền thanh toán, in theo văn bản số:... ngày... tháng... năm... của cơ quan thuế và tên nhà in hoá đơn. Những nội dung đặc thù, biểu tượng của đơn vị có thể được đưa vào mẫu hoá đơn. Nếu tổ chức, cá nhân cần sử dụng hoá đơn song ngữ thì in tiếng Việt trước, tiếng nước ngoài sau.

Hoàn toàn ko phải là hoá đơn bạn ạ, nếu hoá đơn Vat tự in thì phải được sự cho phep của btc

Để khuyến khích các tổ chức cá nhân kinh doanh sử dụng hóa đơn tự in Bộ Tài Chính đã có công văn số 3090TC/TCT ngày 01/4/2002 và công văn 1506TCT/AC ngày 08/4/2002 của Tổng Cục Thuế về việc ủy quyền cho Cục Thuế các Tỉnh trực thuộc T.W xem xét duyệt mẫu hóa đơn tự in của các tổ chức cá nhân kinh doanh có trụ sở chính tại địa phương v căn cứ thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài Chính về việc hướng dẫn thi hành nghị định 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính Phủ, công văn số 1104TCT/AC ngày 26/3/2003 của Tổng Cục Thuế.

Kể từ khi có các văn bản hướng dẫn, cho đến nay số lượng các tổ chức, cá nhân xin đăng ký sử dụng mẫu hóa đơn tự in ngày càng tăng; để kịp thời giải quyết xét duyệt các hồ sơ nhanh chóng và đảm bảo chặt chẽ theo đúng chế độ quản lý sử dụng hóa đơn tự in do Bộ Tài Chính ban hành.

Ban Lãnh Đạo Cục Thuế TP.HCM phân công trách nhiệm cho các phòng các Chi Cục Thuế có liên quan trong việc giải quyết đăng ký duyệt mẫu hóa đơn tự in lần đầu và các lần tiếp theo ( nếu có ) về việc đăng ký sử dụng hóa đơn tự in như sau.....

http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=344

darkangel2006
31-01-2008, 23:20
Vậy nếu em mua dùng cá nhân, các linh kiện đó cửa hàng đánh thuế thì em có đòi hóa đơn thuế đc ko? nếu cá nhân thì hóa đơn thuế phải ghi những gì nhỉ?

nguabay
01-02-2008, 13:28
Vậy nếu em mua dùng cá nhân, các linh kiện đó cửa hàng đánh thuế thì em có đòi hóa đơn thuế đc ko? nếu cá nhân thì hóa đơn thuế phải ghi những gì nhỉ?

Cá nhân khi mua hàng hóa hay dịch vụ có tính VAT đều có quyền đòi hỏi nơi cung cấp hàng hóa hay dịch vụ xuất Hóa đơn VAT (HĐ BTC).

Nếu HĐ VAT xuất cho cá nhân thì trên HĐ VAT phải ghi rõ tên tuổi, địa chỉ, MST hoặc Tài khoản (nếu có) của cá nhân đó; tên hàng hóa, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, tiền hàng; thuế suất thuế GTGT, tiền thuế GTGT (nếu có).

xuanlanvu
04-02-2008, 00:31
đơn giản nhất là khi nhận hoá đơn, nếu là hoá đơn đỏ thì trên hoá đơn sẽ ghi chữ in HOÁ ĐƠN GIÁ TRỊ GIA TĂNG ngoại trừ trường hợp như siêu thị Big C thì người ta sẽ thông báo.

còn khi nó đã tính thuế mình rồi thì mình đương nhiên có quyền đòi hoá đơn đỏ. mà ngộ ở chỗ tại sao lại ko tự nguyện đưa mà cứ phải đợi đòi?!

vn12a12
04-02-2008, 04:23
Xin lỗi em hỏi có hơi ngu. Thế cá nhân cũng có mã số thuế ạ? Em làm lương cọc cạch nên chưa fải đóng thuế gì cả nên không rõ lắm vụ này.

nguoitamky
04-02-2008, 09:24
đóng thuế tất VN12a12 à. vì bọn bán hàng lợi dụng để kiếm thêm mà. đi đâu cugx gặp vậy thôi. bức xúc gì khi mấy bác thuế đặt ra quy định mà ko có cách gì quản lý nó. hy vọng vài chục chục năm nữa người dùng như mình sẽ ko phải chịu cái thuế này

nguabay
04-02-2008, 12:32
Xin lỗi em hỏi có hơi ngu. Thế cá nhân cũng có mã số thuế ạ? Em làm lương cọc cạch nên chưa fải đóng thuế gì cả nên không rõ lắm vụ này.

Tất cả mọi người đều có mã số thuế. Không phân biệt già trẻ, có thu nhập hay không có thu nhập. Nói tóm lại là từ khi sinh ra cho tới chết, ai cũng có MST.

Thuế TNCN có hiệu lực từ 1/1/2009.

darkangel2006
04-02-2008, 12:42
em biết mã số thuế của em nằm ở chỗ nào cả. Bác biết cách nào để biết mã số thuế ko?

nguabay
04-02-2008, 13:38
em biết mã số thuế của em nằm ở chỗ nào cả. Bác biết cách nào để biết mã số thuế ko?

Hiện nay chỉ có ai đang kinh doanh có đóng thuế thì mới có MST. Còn MST cho mọi người khác thì chắc khoản cuối năm nay mới cấp.

kenshinnn
23-03-2008, 00:13
đa số các cửa hàng phần cứng hiện nay đều đưa giá có VAT hoặc ko VAT nhưng chung quy ra cuối cùng họ cũng tính VAT vào hóa đơn. Nhưng đa số người tiêu dùng đều ko biết hoặc ko lấy hóa đơn VAT. Như em từng mua 4 cái LCD ở HL, em thử đòi hóa đơn VAT (thằng này lúc tính tiền nhân rõ ràng) thì thu ngân nói VAT đã gồm chung với hóa đơn trắng họ in ra (ko biết từ lúc nào hóa đơn VAT gộp chung được nhỉ).
Em thiết nghĩ các cửa hàng nếu ko xuất hóa đơn thì đừng tính vào, mà đã tính vào thì hãy xuất hóa đơn để tiền thuế em đóng về tay nhà nước chứ ko phải công ty thu.

Các bác nghĩ sao về chuyện này?

Cái này mình có biết qua từ bà dì của mình.

1. Khi mua hàng (VD: điện thoại hoặc link kiện máy tính) thì bạn có quyên nhân viên thu ngân viết hóa đơn đỏ cho bạn. Bạn phải đưa ra MST, tên cty,...
2. Thường thì thuế khoảng 5-10%, nếu bạn có MST thì cuối năm bạn sẽ đc bồi hoàn tiền thuế. Riêng mình thì mình thường dùng MST của cty của bà dì. Cuối năm bà đi thanh toán thế nào đó và nhận lại số tiền thuế nói trên.

Cái này mình nghe bà giải thích thì chỉ biết có vậy :D. Có gì sai sót mong a e thông cảm và chỉ giáo thêm.

tuanhoang07
04-04-2008, 17:17
nhưng như em đi mau hàng giá chưa VAT thì thích hơn chư VAT em có làm gì đâu lại mất 10%

ntlntl
04-04-2008, 23:05
những loại hàng gì thì có tính thuế VAT vậy ? đổi tiền có tính vat ko :D

nguyendinhvan
05-04-2008, 14:02
Khi CH tinh VAT là họ sẽ thu thêm được của khách hàng 10% giá trị sản phẩm .

những loại hàng gì thì có tính thuế VAT vậy ? đổi tiền có tính vat ko ?
VAT chí được áp dụng với các giao dịch thương mại .
Đổi tiền không phải là giao dịch thương mại .

ndmanh2002
05-04-2008, 14:05
thực ra khi các khách hàng ko lấy hóa đơn thì phải trừ cho họ là 5% hoặc 10%, nhưng thông thường các cửa hàng vẫn cứ thu 10% hết.

ntlntl
05-04-2008, 20:36
<- SV tài chính nên chả ĐN đc thương mại là gì hết :D

Thương mại nghĩa là đưa tiền và được nhận lại sản phẩm hoặc dịch vụ?

Nếu tớ cung cấp dvu gì đấy mà ko tính thuế VAT thì sao? VD làm tẩm quất chẳng hạn, VD thế?
Khi nào phải thu và nộp VAT vậy ? mình thu của khách rồi nộp lại cho nhà nước a?

yeucine
05-04-2008, 21:10
thực ra khi các khách hàng ko lấy hóa đơn thì phải trừ cho họ là 5% hoặc 10%

Cái đó là trốn thuế.

nguabay
07-04-2008, 02:31
những loại hàng gì thì có tính thuế VAT vậy ? đổi tiền có tính vat ko :D

Đối tượng chịu thuế GTGT là hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam. Đối tượng không chịu thuế GTGT bao gồm 28 nhóm hàng hoá dịch vụ được quy định cụ thể trong luật thuế GTGT.

Dịch vụ tín dụng được miễn thuế GTGT.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nếu tớ cung cấp dvu gì đấy mà ko tính thuế VAT thì sao? VD làm tẩm quất chẳng hạn, VD thế?
Khi nào phải thu và nộp VAT vậy ? mình thu của khách rồi nộp lại cho nhà nước a?

Dịch vụ tẩm quất cũng phải chịu thuế GTGT (nếu là doanh nghiệp)và nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế (DN tự kê khai dịch vụ phát sinh trong từng tháng cho CQ Thuế).

Thuế GTGT là loại thuế gián thu được tính trên phần giá tăng thêm của HH, DV chịu thuế (mua đi bán lại)và người tiêu dùng chịu (đầu cuối).

Tâm Việt
26-09-2008, 12:00
Thực ra dịch vụ hay hàng hóa nào cũng phải có thuế. Thuế đó sẽ đánh vào cá nhân tiêu dùng sản phẩm cuối cùng (ở đây là VAT). Việc cá nhân đi mua hàng chưa có thói quen lấy hóa đơn tài chính sẽ làm nhà nước khó quản lý hơn. Có lẽ trong tương lai có thuế thu nhập cá nhân sẽ khác.

Về việc niêm yết giá chưa VAT thì theo tớ đó là vấn đề kinh doanh của họ mà thôi, tạo hiệu ứng giá rẻ để khách hàng khỏi bị shock. Bên tớ thì thường niêm yết giá có VAT luôn, để khách khỏi phải chi thêm đồng nào khi thanh toán.

nguoi_lon_tuoi
27-09-2008, 17:33
Các nơi bán lẻ trực tiếp cho khách hàng, không xuất hoá đơn có thuế VAT là lách bớt thuế. Cuối tháng họ phải cân đối lại đầu vào đầu ra. Lúc đó họ phải xuất bỏ hàng còn tồn ( trên lý thuyết ), với giá thấp hơn giá thực bán,. Dĩ nhiên tiền thuế VAT mà họ thu của bạn sẽ được phù phép thấp xuống, họ lấy cắp của nhà nước khoảng chênh lêch này.
Đúng là trong tương lai khi thuế thu nhập cá nhân có tính trừ phần chi tiêu, lúc đó khi mua cái gì người ta sẽ đòi hoá đơn hết.
Hiện nay ai làm nhà hàng , cửa hàng bán lẻ ... Giàu nhanh vì đã ăn chận thuế VAT của nhà nước , mà mình đã vô tình tiếp tay !

Tâm Việt
27-09-2008, 19:00
Các nơi bán lẻ trực tiếp cho khách hàng, không xuất hoá đơn có thuế VAT là lách bớt thuế. Cuối tháng họ phải cân đối lại đầu vào đầu ra. Lúc đó họ phải xuất bỏ hàng còn tồn ( trên lý thuyết ), với giá thấp hơn giá thực bán,. Dĩ nhiên tiền thuế VAT mà họ thu của bạn sẽ được phù phép thấp xuống, họ lấy cắp của nhà nước khoảng chênh lêch này.
Đúng là trong tương lai khi thuế thu nhập cá nhân có tính trừ phần chi tiêu, lúc đó khi mua cái gì người ta sẽ đòi hoá đơn hết.
Hiện nay ai làm nhà hàng , cửa hàng bán lẻ ... Giàu nhanh vì đã ăn chận thuế VAT của nhà nước , mà mình đã vô tình tiếp tay !

Và hàng tồn có thể để trong kho khá lâu nên về sau hàng tồn kho bán thanh lý là giá bán đã khác nhiều lắm rồi, :). Chuyện đó thì cũng khó mà kiểm soát được.

proẹctwomen
28-09-2008, 09:46
Tóm lại khi doanh nghiệp không xuất hoá đơn cho người dùng là cách họ lấy tiền của ta ( thay vì nộp cho nhà nước ) mà ta lại hoan hỉ ( vì nghĩ rằng như vậy ta khôn , không nộp cho thuế nhà nườc ), Thuế VAT là thuế nhà nước "nhờ" họ thu hộ, họ thu hộ nhưng không xuất hoá đơn VAT, là cách doanh nghiệp trốn phần nộp này, tức là họ ăn cắp của bạn và của NN.

quanghaihcm
04-10-2008, 09:44
1> nếu họ không xuất hóa đơn cho ta, dù ta đã đóng luôn tiền VAT, thì sao đó khi làm thuế họ có thể bán số hóa đơn đó với giá rẻ cho cty nào có nhu cầu Mua VAT. như vậy họ ăn dc thêm tiền bán VAT đó đường mà, không nói là trốn thuế nhà nước.

2> trường hợp 2 có thể khi nhập hàng về thì 50% hàng có hóa đơn chứng từ, 50% hàng nhập không có. cuối tháng làm quyết toán thì hàng có hóa đơn chứng từ sẽ dc + cho hàng có xuất VAT, còn hàng không xuất VAT thì khỏi làm :D

thiẻntuon
05-10-2008, 09:05
1> nếu họ không xuất hóa đơn cho ta, dù ta đã đóng luôn tiền VAT, thì sao đó khi làm thuế họ có thể bán số hóa đơn đó với giá rẻ cho cty nào có nhu cầu Mua VAT. như vậy họ ăn dc thêm tiền bán VAT đó đường mà, không nói là trốn thuế nhà nước.

2> trường hợp 2 có thể khi nhập hàng về thì 50% hàng có hóa đơn chứng từ, 50% hàng nhập không có. cuối tháng làm quyết toán thì hàng có hóa đơn chứng từ sẽ dc + cho hàng có xuất VAT, còn hàng không xuất VAT thì khỏi làm :DĐúng vậy , do đó các cửa hàng bán lẻ lớn nhỏ khắp nước có thu nhập rất cao, dù lâu lâu có "đại hạ giá", vì :
* Tiền người mua đóng VAT cho NN vào túi họ.
* Khi làm cân đối quyết toán " họ còn thu nhập thêm" tiền "bán số hóa đơn đó ".
* "Thuế thu nhập doanh nghiệp" thì hầu như không đóng, doanh thu thập ( đâu có xuất hoá đơn mà có doanh thu ), những hoá đơn xuất thì phù phép giá thầp.
Sống khoẻ vì người tiêu dùng tự nguyện tiếp tay.

AnhTuanKB
05-10-2008, 09:33
Đúng vậy , do đó các cửa hàng bán lẻ lớn nhỏ khắp nước có thu nhập rất cao, dù lâu lâu có "đại hạ giá", vì :
* Tiền người mua đóng VAT cho NN vào túi họ.
* Khi làm cân đối quyết toán " họ còn thu nhập thêm" tiền "bán số hóa đơn đó ".
* "Thuế thu nhập doanh nghiệp" thì hầu như không đóng, doanh thu thập ( đâu có xuất hoá đơn mà có doanh thu ), những hoá đơn xuất thì phù phép giá thầp.
Sống khoẻ vì người tiêu dùng tự nguyện tiếp tay.
Có biết cái gì đâu mà tự nguyện hay không tự nguyện bác. Em làm freelance, nhưng giờ lại muốn khai báo thu nhập để đóng thuế nhà nước còn không biết làm chỗ nào nữa. Nói chung mấy ông ăn lậu đủ rồi nên cũng không quan tâm lắm đến tiền thuế.