PDA

View Full Version : [DIS] TOPIC đầu tiên

yuna_admirer
14-05-2003, 15:34
Các bạn đều thống nhất là : Trong TOPIC đầu học về OSI.

Mình xin nhắc các bạn những câu hỏi như sau:

OSI là gì

Do đâu có OSI

Lợi ích của OSI

Những tiêu chuẩn OSI.

Hiểu, mô tả thành thục các lớp OSI. Các chức năng, loại dữ liệu trong từng lớp. Hiểu quá trình đó/mở gói của OSI.

Hiểu biết các công nghệ (sơ sơ) tương ứng với từng lớp OSI.

Nắm vững các thiết bị mạng tương ứng với các lớp OSI.

monkey
14-05-2003, 18:02
đánh dấu câu hỏi và trả lời trên này lun hen yuna ;), 'phổ biến' muh

TYT
14-05-2003, 18:15
Bài viết được gửi bởi yuna_admirer

OSI là gì

Do đâu có OSI

Lợi ích của OSI

Những tiêu chuẩn OSI.

Hiểu, mô tả thành thục các lớp OSI. Các chức năng, loại dữ liệu trong từng lớp. Hiểu quá trình đó/mở gói của OSI.

Ok!! Cả nhóm sẽ học theo dàn bài này của Yuna nhé! Thanks a lot!

yuna_admirer
14-05-2003, 20:49
hix, không phải là áp đặt đâu mùh.

Nếu học xong OSI mà bạn trả lời được các câu hỏi đó đúng thì đạt yêu cầu đó.

it_email
16-05-2003, 17:15
Right!Trước mỗi topic thì chúng ta sẽ có các câu hỏi!và sau khi nhóm xong topic đó thì sẽ post câu trả lời lên!ok?
Tất nhiên là ko phải máy móc như vậy!Có thể trả lời lúc nào thấy được!
CN này để mình trình bày topic này thử hén

TYT
16-05-2003, 19:42
Bài viết được gửi bởi it_email
Right!Trước mỗi topic thì chúng ta sẽ có các câu hỏi!và sau khi nhóm xong topic đó thì sẽ post câu trả lời lên!ok?
Tất nhiên là ko phải máy móc như vậy!Có thể trả lời lúc nào thấy được!
CN này để mình trình bày topic này thử hén

Sao lại chỉ có mình it_email chình bầy topic này?!?! Mọi người đều phải trìng bầy chứ, những người khác thì phản biện. OK!!!!!!!!!!!!!!!!!
Sau đó sẽ post nội dung lên trên này!

it_email
17-05-2003, 16:30
chapter 2 mà chúng ta học đâu phải nói về các lớp và chức năng của mô hình OSI!Nó nói về CLI mừh!

locbungbu
17-05-2003, 21:21
sao lại đọc chapter2 ? Bạn đọc chapter3 ở cuốn CCNA Certification guide chứ , nó nói về OSI reference model mà . Sau đó mới đọc về các lớp một cách cặn kẽ để hiểu chúng hoạt động như thế nào , dựa trên các yếu tố nào , và các thiết bị nào tương ứng ở các lớp để thực hiện và kiểm soát các hoạt động đó . OK , ngày mai học nhóm mình sẽ mang một outline để các bạn dựa vào đó mà học nhé !

locbungbu
17-05-2003, 21:22
hay là bạn đọc sybex e-book ? Mình quên mất là hôm trước thống nhất học theo sách nào rồi . Già rồi , mau quên quá :)

it_email
18-05-2003, 19:46
Bài viết được gửi bởi yuna_admirer

OSI là gì

Do đâu có OSI

Lợi ích của OSI

Những tiêu chuẩn OSI.

Hôm nay thì nhóm đã học về Mô hình OSI.Nhưng cũng chỉ mới nói về chức năng của 7 lớp mà thôi!Nhưng ko chỉ có OSI mà nhóm còn nói về nhiều thứ khác về net và pro!
-OSI là mô hình mạng mở gồm có 7 lớp do tổ chức ISO(đúng ko nhỉ?) đặt ra vào năm 1978!Lí do sự ra đời của OSI là vì người ta muốn đặt ra một "chuẩn" về mô hình mạng, việc phân ra thành từng tầng có tác dụng làm cho mạng đơn giản hơn trong việc học,nghiên cứu và sản xuất các sản phẩm mạng!Đồng thời nó cũng mở ra chiến lược kinh doanh, đầu tư mới cho các tổ chức sản xuất sản phẩm mạng!Họ có thể chỉ cần chú trọng vào một tầng nào đó thôi của mô hình này .vd:Cisco thì chú trọng 3 tầng dưới trong khi Microsoft lại đi vào 3 tầng trên(ĐÚNG KHôNG???).
-Đó cũng chính là lợi ích của OSI
-Về những tiêu chuẫn của OSI như IEEE 802 thì nhóm chưa đề cập tới(lần sau !)
-7 lớp:mình sẽ ko nói về nhiệm vụ của 7 lớp nữa vì có bài của liwh nói khá rõ rồi!
:D còn các thắc mắc thì nhiều wúa ko nhớ hết được!nên ko thể post lên đây!
Nhóm được anh T học bên cisco chỉ dẫn thêm nên tiếp thu khá nhanh!cám ơn anh hén!Chừng nào anh đi rùi chắc em phải đi tìm thầy mới wúa!

yuna_admirer
18-05-2003, 21:28
Đã xác định thiết bị mạng nào làm việc ở lớp nào của mô hình OSI chưa ?

Quy trình đóng gói diển ra như thế nào ?

locbungbu
18-05-2003, 21:32
hôm nay nhóm chỉ hoc về mo hình OSI và khái niệm của từng lớp . Mình có nhắn các bạn về học kỹ từng lớp một để hiều sâu hơn . Hiện tại về tên gọi của 7 lớp và các PDU của từng lớp các bạn cũng chưa thể nào nhớ hết .

locbungbu
18-05-2003, 21:33
Mình thấy các bạn chiệu học hư vậy là rất tốt . Nhưng về phương pháp học vẫn có gì đó không ổn lắm . Yuna có phương pháp gì hay hơn không ? giúp các bạn ấy đi !

locbungbu
18-05-2003, 21:35
cái keyboard của mình dạo này "củ chuối " quá , sorry các bạn : "học như " chứ không phải "học hư "

locbungbu
18-05-2003, 21:36
:) :) :)

it_email
19-05-2003, 19:06
Anh locbungbu sao post bài "kì" zậy?
Tên gọi của các lớp thì tụi em nhớ hết rùi anh à!
Qúa trình đóng gói:
-Data từ máy nhận từ tằng xuống tầng 1 cứ qua mỗi tầng thì được gán thêm một header,riêng ở Data link thì có thêm trailer.Và khi data được gửi tới máy nhận nó đi từ 1 lên 7,tại mỗi tầng thì các header được tháo ra tương ứng với mỗi tầng,riêng trailer được tháo ra ở datalink!
-Ở tầng physical thiết bị chủ yếu là card mạng,cable.Tầng network thiết bị chủ yếu là router,switch được dùng ở tầng datalink!Bốn lớp trên cùng là các software ko thể "sờ" zô được!
-Thực ra mình vẫn còn thấy còn thiếu cái gì đó nhưng ko thể nào nghĩ ra được!Sẽ cố gắng tìm phương pháp mới cho nhóm học tốt hơn!
---------------------
My life is past, present, future!

locbungbu
19-05-2003, 19:46
it-emil ới ời !
Bạn nhầm rồi đó thấy không : Card mạng ( NIC ) là thiết bị của lớp datalink chứ không phải ở lớp physical . Lớp physical có chức năng là cung cấp kế nối và truyền dẫn . các thiết bị ở lớp này là : cable ( UTP , STP , Fiber obtic ...) , hub , tranceiver ....PDU ( Protocol data unit ) ở lớp này là bit .

yuna_admirer
19-05-2003, 23:15
Tầng Network chủ yếu là các thiết bị Router. Các thiết bị Switch chỉ được liệt vào tầng Network khi chúng thực hiện chức năng Routing (Switch Layer 3) mà thôi.

Đề nghị các bạn không nên đi quá nhanh. Chậm nhưng mà chắc một tý.

it_email
20-05-2003, 18:55
Bài viết được gửi bởi locbungbu
it-emil ới ời !
Bạn nhầm rồi đó thấy không : Card mạng ( NIC ) là thiết bị của lớp datalink chứ không phải ở lớp physical . Lớp physical có chức năng là cung cấp kế nối và truyền dẫn . các thiết bị ở lớp này là : cable ( UTP , STP , Fiber obtic ...) , hub , tranceiver ....PDU ( Protocol data unit ) ở lớp này là bit .
Hic!Đấy là một nhầm lẫn đáng tie61c!sẽ cố gắng ko "tái phạm" nữa!
---------------
My life is past,present, future!

yuna_admirer
28-05-2003, 22:30
Ok.

Ai cũng biết là địa chỉ MAC là Built-in, vậy có cách nào đổi địa chỉ MAC cho 1 Nick không ta ?

it_email
01-06-2003, 19:46
Không!

eko
02-06-2003, 22:10
tui cũng không biết nốt :(, yuna chỉ dùm cái nào

yuna_admirer
02-06-2003, 23:04
hì, Thật ra cũng đơn giản thôi

Từ Win2k trở về sau, bạn vào option của NIC là có thể đổi được, nó nằm ngay ở dưới OPtion Duplex của NIC đó.

Đổi MAC có thể gây nguy hiểm cho Switch, nhất là khi tạo nên một bảng MAC address inconsistent.

it_email
03-06-2003, 08:50
Tại sao lại gây nguy hiểm!Yuna có thể nói rõ hơn ko?Trong các tài liệu nói rằng MAC address là ko đổi được mà?

locbungbu
03-06-2003, 10:40
Mai mốt khi nào đến lúc có làm LAB liên quan đến switch thì bạn sẽ biết cách đổi MAC address và sẽ biết tại sao nó nguy hiểm .

TYT
03-06-2003, 23:37
Úp mở hoài, anh Trang hay Yuna biết thì nói luôn đi (tại sao đổi MAC address lại nguy hiểm?).