PDA

View Full Version : [Q] Lỗi khi chạy Server Manager

lanpttl
14-05-2003, 14:21
Mình có một CSDL Oracle chạy tr6n HĐH Unix
Khi chạy server manager (svrmgrl) trên máy chủ thì nhận được thông báo :
open of async device failed : permission denied
Lỗi này có ai biết không, chỉ giùm mình với ?
Cảm ơn nhiều

ctr_alt_del
15-05-2003, 16:25
Bạn nói rõ loại Unix gì Hp, AIX ... . Phiên bản bao nhiêu, cấu hình máy, đôi khi là cả các tham số kernel thì mới tìm đuợc lỗi với dòng unix. Theo tôi thì bạn không có quyền thực hiện lệnh svrmgrl, do user bạn đang kết nối không phải là owner của software Oracle và cũng không phải là member của group cài đặt Oracle.

lanpttl
16-05-2003, 08:47
Đó là máy Unixware 7, release 7.1.1
Sau khi báo lỗi này, Server Manager vẫn chạy bình thường, mình vẫn thực hiện được tất cả các lệnh như startup, shutdown ...
Khi chạy imp, exp vẫn có dòng báo lỗi này nhưng sau khi báo lỗi vẫn thực hiện mọi thứ bình thường
Nhân tiện cho mình hỏi thêm. Khi mình tạo mới một user trên Oracle, user đó mặc định có quyền Unlimited Tablespae. Mình đã kiểm tra user Public không có quyền này. Làm sao bỏ phần mặc định này ?
Cám ơn bạn nhiều.

ctr_alt_del
16-05-2003, 20:39
Nếu máy chủ của bạn dùng async device thì có thể sửa lỗi bằng lệnh chmod -R 666 /dev/asyn khi bạn có quyền root
Nếu máy chủ của bạn không dùng async device thì có thể do các tham số trong Oracle hoặc kernel đặt chưa đúng. Với Oracle 8i có hai tham số là disk_asynch_io, tape_asynch_io quyết định việc io theo kiểu sync hay async. Bản unix của bạn tôi chưa dùng bao giờ nên không biết có các tham số kernel của nó trong việc cấu hình IO.

Khi tạo user mới trong Oracle thì mặc định là chưa được gán quyền gì. Quyền unlimited tablespace nằm trong role mặc định của Oracle có tên là resource, có thể bạn đã gán cho user này role resource. Bạn thử kiểm tra xem user đã được gán role này hay chưa bằng các select từ view sesion_roles. Chi tiết vể quyền được gán cho từng role có thể xem ở các view role_sys_privs, role_tab_privs....

lanpttl
19-05-2003, 08:26
Cảm ơn bạn
Mình sẽ kiểm tra lại