PDA

View Full Version : Virus làm hỏng card âm thanh

thuytrangspkt
23-01-2008, 10:59
Máy tính của mình bị nhiễm virus: không đọc được file .mp3, những file .mp4,.swf thì đọc được nhưng không có âm thanh, vào Control Panel thì Sound không adjust được gì cả (disable tất cả mọi chức năng), Mình dùng đĩa LHT FORMAT lại ổ C, cài lại Win, dùng đĩa Driver để cài lại card âm thanh nhưng máy vẫn kô có âm thanh. Sau đó lại lấy đĩa LHT quét ổ D,phát hiện rất nhiều trojan và virus nhưng không thể delete những file bị nhiễm và tự động thoát ra Window. Bây giờ nếu mình Format cả ổ D thì có hồi phục lại Card âm thanh không(ổ D của mình chứa rất nhiều tài liệu mà mình đã tìm kiếm, mình không muốn format). Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này, share với mình nhé !

nguoimoi
23-01-2008, 11:48
- Kiếm một đĩa Hiren Boot mới 9.3 để diệt Virus chắc sẽ khả quan hơn. Còn nếu nhất thiết phải format phân vùng D thì copy dữ liệu quan trọng ra chỗ khác rồi format cũng được chứ sao. - nói chung những dữ liệu quan trọng nên ghi ra CD nếu có điều kiện, còn không thì nên nén (Zip) lại cũng đỡ phần nào sự xâm nhập của virus.

- Cũng nên nghĩ có thể Card sound đã bị hỏng, còn nếu nó không hỏng thì chắc tại driver của Card Sound chưa đúng. Trước khi cài lại driver mới thì nên gỡ driver cũ đi.

thuytrangspkt
24-01-2008, 09:30
Thank you nhé, mình cũng đã nghĩ đến trường hợp hư Sound card ...hic ..hic...mong rằng ông bụt hiện lên.

vtienuit
24-01-2008, 09:43
"Virus làm hỏng card âm thanh" mới nghe lần đầu ! Bạn nên xem lại driver của card âm thanh đi nếu không thì die nó chứ không có virut nào đánh phần cứng chết ngùm vậy được . Còn vấn đề virut bạn nên dùng một chương trình mạnh mà diệt như bit hay kas nhớ là cài win xong thì đừng động đến ổ D mà phải quét nó đã !

LanAnh
24-01-2008, 11:04
Virus làm hỏng phần cứng, đã có nhiều bài báo đề cập đến rồi. Chỉ có trong nhà trường (luôn đi sau thời đại) mới bảo là không có virus làm hỏng phần cứng thôi. Hãy vào http://pcworld.com mà search ra cả đống virus phá hỏng phần cứng.

xuyendaica
28-01-2008, 10:57
mình đoán chắc là do main thôi, chứ virus làm hỏng thế quái nào được...hi

PDK114
23-03-2009, 08:10
Hiện tượng này là mạng lan không share được với nhau, windows tự mất tiếng, giao diện tự chuyển về giao diện classic...
Cách giải quyết nè:
+ kiểm tra xem máy tính của mình đang dùng hệ điều hành gì: Windows 2000 Service Pack 4; Windows XP Service Pack 2; Windows XP Service Pack 3 ....
+ Vào microsoft download và cài hotfix; Restart lại máy tính là ok
http://www.microsoft.com/technet/security/Bulletin/MS08-067.mspx
chúc bạn thành công