PDA

View Full Version : [TUTOR] VEGAS 4 - Bài 2.

Slash
13-05-2003, 07:25
Các bạn thân mến.
Do ko có hình minh hoạ nên việc làm tuto bị khó khăn rất nhiều, gây sự khó hiểu và "ngại đọc". Tôi minh hoạ trước một số hình giới thiệu về các chức năng, công cụ biên tập của Vegas cho các bạn tham khảo. Tạm thời tôi đưa lên mỗi bài 6 hình vì sợ đưa nhiều quá lúc xem bất tiện. Vì tôi chỉ dùng phím chụp của bàn phím, khung hình đưa lên có hạn và tôi chỉ dùng Paint của Win XP nên ko chỉnh sửa gì, tôi mong các bạn góp ý thêm.

Đây là phần Track và Timeline của Vegas. Phía trên là Tool Bar với các công cụ và trạng thái biên tập. Bên trái các bạn thấy các Video&Audio Track, bên phải là Timeline và "vệt đen" chính là "con chạy".

Slash
13-05-2003, 07:27
Đây là cửa sổ Preview, bên phải là Mixer.

Slash
13-05-2003, 07:42
Đây là Docking Window với các tab : Explorer, Trimer, Media Pool, Transition, Video FX, Media Generator.
Tab EXPLORER : giúp bạn xác định vị trí của video file rất nhanh và tiện lợi. Bạn có thể ấn nút "play" để xem trước khi đưa vào TLine.
Sau khi xác định đc clip đó bạn chỉ cần click đúp vào file là nó sẽ tự động lọt vào Timeline, tại vị trí bắt đầu. Nếu trên TLine đã có sẵn 1clip rồi, thì khi clipk đúp chuột vào file, nó sẽ tự động nối tiếp vào file trước trên cùng một video&audio track.
Bạn cũng có thể "kéo-thả" nó vào bất kỳ vị trí nào trên TLine.

Slash
13-05-2003, 07:49
Khi bạn biên tập, tất cả các "vật liệu" bạn dùng sẽ nằm trong Media Pool. Ngoài ra, sau khi Capture xong, videoclip cũng tự động nằm tại đây.

Slash
13-05-2003, 08:02
Đây là các effect & filter nằm trong tab Video FX. Khi bạn chọn một hiệu ứng hay bộ lọc thì cửa sổ bên phải sẽ hiện ra các "thiết đặt cụ thể", bạn đưa chuột vào đó, nó sẽ tự chơi cho bạn duyệt qua. Nếu bạn chưa hài lòng, bạn cứ chọn thiết đặt đầu tiên, thường là "Reset to none" và "Default", sau đó kéo lên đặt vào video track trên Timeline, cửa sổ thiết đặt hiện ra và bạn chỉnh theo ý mình.

Slash
13-05-2003, 08:14
Media Generator : tab này gồm các phông-nền, các phông viết phụ đề, bảng màu.... Khi muốn viết thêm phụ đề vào film hay giới thiệu, bạn chọn Text. Credit Rool tạo Text chạy, như generic của film. Các mục Text khác tôi sẽ giới thiệu sau khi nói về hiệu ứng.

chungsem
13-05-2003, 15:31
Xin cảm ơn bạn slash, tôi đã copy tất cả các lesson của bạn vào 1 file về vegas, hy vọng bạn sẽ tiếp tục truyền lại cho những kinh nghiệm xử lý ảnh .

Slash
14-05-2003, 02:15
Bây giờ nhìn toàn cảnh, chắc bạn đã quen với VG rồi. Như ta thấy trên Timeline, khi đặt chồng 2 đoạn video lên nhau thì chúng sẽ tự động "hoà vào" (Fade) nhau. Bạn có thể để "Con trượt" nằm nguyên một chỗ và kéo đoạn video qua nó, lúc đó bạn vẫn xem đc bình thường. Khi "Con trượt" nằm ở chỗ nào đó, bạn click nút Play, nó sẽ chơi. Khi nó đang chơi (chạy trên Timeline), bạn chỉ cần click chuột vào vị trí bất kỳ nào trên Timeline, nó sẽ tự động chơi luôn từ chỗ đó, đấy là 1 trong nhiều điểm mạnh và dễ dàng điều khiển của VG.

romanc
14-05-2003, 23:33
Slash mến,
Mình và các bạn sẽ nêu ra các thắc mắc gặp phải trong quá trình ứng dụng loạt bài tutor của Slash trong riêng 1 chủ đề, có lẽ tên là "Câu hỏi cho loạt bài lesson của bạn Slash"> Rất mong bạn Slash giải đáp và các bạn mạnh dạn nêu thắc mắc của mình ra.
Thân
Romanc

Slash
15-05-2003, 18:40
Hi Romanc.
Bài tuto3 đã phát hiện ra một lỗi : đưa nhầm hình vào, hihi, mong mọi người tha thứ nhé. Mời các bạn xem lại và góp ý cho tôi. Thân.

azn2kew
22-07-2003, 11:17
Slash,

Mình mới xài VG4 nhưng thấy sao khó khăn đối với các đối thủ khác như PS8, Ulead Video Studio 7, Premier 6.5 vậy bác? Xẳn đây cho mình hỏi có cách nào làm karaoke video không và có phải dùng chương trình DART karaoke CD+G không? Nếu bạn nào biết thì chỉ bảo dùm nhé...cám ơn nhiều....Slash có thể gởi tutorials bạn đã viết cho mình được không? yahoo: yeuemai78

N1N
03-09-2003, 23:32
Can't view the picture. Could you check the attachment again. Thanks

Att
22-09-2003, 01:26
Tôi đọc bài Vegás 4 cua bạn Slash và làm theo rất tốt. Tôi muốn hỏi thêm: nếu muốn chỉnh tốc độ của Transitions thì làm như thế nào? Bạn giúp tôi nhé.Thanks

vietseal
16-10-2004, 12:44
Cho toi hoi lam sao ma co the coi duoc nhung files attachment duoc vay?

DarkangelV
18-11-2005, 22:19
làm sao để xem được hình ??

nasolit
10-12-2005, 07:58
Hì, chỉ có 2 khả năng:
1 là code attachment của DDTH chơi đểu anh em
2 là bác Slash chơi đểu anh em lol

trungk9d
10-12-2005, 08:56
Bác không biết gì thì đừng có nói!

Ngày xưa hoàn toàn xem được hình bình thường, nhưng do hồi đó diễn đàn đổi server nên mất hết dữ liệu. Bác Slash lâu lắm rồi không còn tham gia ở đây nữa nên không biên tập lại hình được.

nasolit
10-12-2005, 10:40
Diễn đàn đổi server nên mất hết dữ liệu?? :o Hix, back up kiểu gì vậy :p làm những newbie như bọn em thiệt thòi quá lol
Ai có tuts hoàn chỉnh post lại hoặc có YM của anh Slash cho em với.
Cám ơn nhiều!

vikhoa
10-12-2005, 11:00
Đúng là có 1 đợt chuyển server bị trục trặc nên các file attach mất hết :) Giờ vikhoa đã rút kinh nghiệm và khắc phục được phần đó rồi. DDTH mới chuyển server tuần trước mà.