PDA

View Full Version : Tại sao máy không boot được?

nguyentrungtruc
12-05-2003, 23:25
Các bạn ơi có ai biết xin chỉ mình với !
Tôi bật máy lên sau khi nghe tiếng bíp rồi đến phần load windows thì nó tự nhiên đứng cứng ngắt không làm gì nữa. Tôi cho nó boot từ Dos bằng CD ROM thì nó boot xong cũng đứng cứng đơ không thể gõ được lệnh gì kể cả Ctrl+Alt+Del. Tôi đã dùng card test main thì OK, ram thì OK , VGA card thì OK vậy nó bị lỗi gì?
Máy PIII 550 slot 1, main BX Acorp .

rongreu
13-05-2003, 10:42
tiếng kêu bíp bíp là tiếng code ám chỉ em có sai về hardware, có thể hardrive không được tìm thấy bởi os cũng nên (không có hard disk) hay nhiều lý do khác. khi màn hình đứng --> em nên nói rõ nó viết gì trên đó khi đứng? thêm thông tin mới có thể nói được là cái gì. Ngoài ra em nên tìm sách nói về POST test để hiểu tiếng kêu đó nghĩa là gì thì làm việc dể hơn

dloc_kcm
13-05-2003, 16:39
Máy có tiếng bíp chứng tỏ quá trình POST thành công, bạn thử nhấn F8 và chọn chế độ Safe mode thử xem. Có thể là do lỗi của Windows hay một số chương trình ứng dụng nào đó, hoặc của một thiết bị phần cứng nào đó.

Bin_NT
13-05-2003, 21:45
Tốt nhất là bạn nên gở ổ cứng ra ...thử dùng cd rom boot xem co ra được gì hay ko ..nếu xuất hiện dấu nhắt dos thì phần cứng ko có vấn đề gì ráo ...chỉ nằm trên ổ cứng thôi ...lúc đó đem ổ cứng ra mổ sẽ theo các bài đã viết trong diễn đàn này xem co làm gì cho ổ cứng của bạn được ...hay là post luon cho bà con trả lời trả vốn xem sao...còn nếu mà vẫn không boot được lú này bạn nên kiểm tra phần cứng từ mainboard đến ram cpu ...nhớ lau sạch các chân của những thiết bị gắn được như Ram , hay card VGA ...thậm chí nếu gở CPU ra mà bạn gắn lại không chặt cũng có thể Boot ko lên ...khi đó cách tốt nhất là gỡ ra từng món ....chỉ còn CPU,VGA card ,keyboard rồi Ram và test thử xem có oK ...rồi cứ thế mà gắn vào từng món một rồi biết được hthằng nào hỏng ngay mà ...chúc thành công !

nguyentrungtruc
14-05-2003, 10:42
Tôi đã làm như bạn nói là gở ổ cứng ra boot dos xong thì tới dấu nhắc dos nó đứng luôn. Đã kiểm tra tất cả các phần cứng rồi đều OK. Đem đến mấy tiệm sửa chữa rồi họ đều bó tay đành phải mang về. Bạn có có cách nào không? Cám ơn nhiều!

ngoccong2001
14-05-2003, 16:41
nghi vấn thứ .......n.....là bị virus hay bị bad ổ cứng, cũng có thể là do main, cách tốt nhất là đem ổ cứng qua máy khác chạy có được không, nếu được thì do main, ngược lại thì.................. format và diệt virus.
thân

ho ngoc bao
15-05-2003, 14:04
Bạn hãy thử boot bằng đĩa mềm khởi động, hay bấm F8 khi khởi động và chạy safe mode. Bạn hãy nhớ lại lúc trước bạn đã làm những gì để nó không chạy, và giờ thì vào safe mode để xử lý (xoá driver hay xóa phần mềm bạn nghi gây ra lỗi)

Firebleem
15-05-2003, 15:56
Chắc chắn là Bios. Bạn nên đem MB của mình ra cửa hàng vi tính nhờ họ cập nhật lại Bios đi.

hoangviet
06-02-2004, 14:00
Theo toi cung nhu ban Dloc_kcm noi, Co tieng bip chung to Qt Boot da hoan thanh. Loi o day la do phan mem hoac la cac linh kien cua ban ko duoc chac chan (Tuc la chap chon do'). Vay ban thu bo main cua minh ra & lau that sach cac linh kien & main (lay chiec cho^i nho lau = xang, sau do' de kho & lap lai).
hy vong may cua ban se chay duoc nhu y.

Kehuydiet
06-02-2004, 20:31
Bệnh này tui đã từng sửa rồi , là do HDD hỏng . Còn TH của bạn thì không biết ra sao , bạn mang HDD của bạn qua 1 máy khác xem , nếu HDD của bạn tốt thì có lẽ do Main .

tranthanh
06-02-2004, 21:15
mình cũng nghĩ như kehuydiet bạn thử làm theo cách đó xem .. nếu không được nữa thì hãy đổi lại cái HDD mới xem sao ..chúc bạn thành công

Lamborghini
06-02-2004, 23:52
Nghe kiu 1 cái bip là yên tâm được 60-70% rùi (không hư nguồn,main,CPU,RAM mấy cái thứ "tương đối" mắc)trường hợp của bạn do nhìu lí do lắm, do dây cáp dỏm nè, do HDD có vấn đề nè(cài HĐH bị lỗi hoặc bị xung đột với phần mềm thường trú, hay bị virus gặm ..) nhìu khi do con Ram xí muội nữa( trong wá trình POST thì không sao nhưng lại không chịu chép cái gì lên nó nữa)nên máy cứ đơ ra, hic nhìu wá nhớ hông hết !