PDA

View Full Version : Dự án babelfish Việt Nam

svxdhn-49XF
19-01-2008, 18:59
Dự án babelfish Việt Nam:

Chào các bạn , tui hiện đang có data của từ điển VI-EN và EN-VI và có biết chút ít PHP , nên muốn cùng với các bạn làm phần dịch từ Viêt Nam thành Tiếng Anh và ngược lại bổ sung phần thiếu sót trong babelfish của Yahoo hay Altavista , anh em nào có ý kiến gì hay hay muốn hợp tác thì reply ở thread này nhá :D
Cám ơn :D

svxdhn-49XF
19-01-2008, 22:41
Chán quá , không có pác nào có cao kiến à :(

Hanaziki
19-01-2008, 22:52
chỉ có cái từ điển đó thì có thể làm được gì chứ, nếu dịch từng từ thì có gì để nói. Cái quan trọng là dịch một câu hay một đoạn văn kìa. Nói thật tiếng việt mình phong phú lắm, chắc ko có phần mền nào có đủ khản năng dịch từ tiếng việt ra tiếng anh nổi đâu. (nếu có thì chắc lượng tệ lắm)

svxdhn-49XF
20-01-2008, 06:00
chỉ có cái từ điển đó thì có thể làm được gì chứ , nếu dịch từng từ thì có gì để nói. Cái quan trọng là dịch một câu hay một đoạn văn kìa. Nói thật tiếng việt mình phong phú lắm, chắc ko có phần mền nào có đủ khản năng dịch từ tiếng việt ra tiếng anh nổi đâu. (nếu có thì chắc lượng tệ lắm)

Chài ơi :D ai chả biết là cái từ điển đó không thể dịch được cả đoạn văn ( em gà nhưng cũng không gà đến như thế đâu mong bác hiểu cho )
Và tất nhiên là "ko có phần mềm nào có đủ khả năng dịch từ tiếng việt ra tiếng anh nổi đâu" mấy cái soft như evtrans cũng không thể :D
Nhưng tất nhiên là nó hữu dụng :D .Dịch đoạn văn mà không xài từ điển thì hơi khó , hay là bác có cách để phần mềm nó tự biết nghĩa từ tiếng Anh sang tiếng Việt hay ngược lại à :D thế thì may quá :D bác có thể mách nước cho em tí , thx nhìu :-*
Nghe nói có dự án soft gì của Tinh Vân không biết dịch thế nào :-?
Mà bọn babelfish của Yahoo hay Alta vista cũng dịch không hoàn chỉnh mà :D máy móc chứ có phải con người đâu :| mà con người muốn dịch cho sát nghĩa cũng khó lắm 8-}

Vậy mới cần cao kiến của các pác có cách nào mà dịch gần sát nhất :D ( Việc này không thể nói là ko thể vì đã có phần mềm hay code dịch gần sát rồi mặc dù có thể là ngôn ngữ khác nhưng Tiếng Việt ta không phải là ngoại lệ )

Cám ơn bác đã đóng góp :D

lexxe
21-01-2008, 11:04
Có từ điển và có biết PHP của bạn cũng giống như bạn định xây nhà nhưng chưa có đất mà đã khoe với mọi người rằng "đã mua được một xe cát và một xe sỏi". Sự bắt đầu không hề tệ, nhưng... điều khó nhất là có đất cơ ;)

Với việc xây dựng chương trình dịch A-V, "đất" ở đây là lòng say mê và kiến thức về nó. Say mê là sắn sàng bỏ ngoài tai mọi can gián và sẵn sàng bỏ khoảng chục năm đời mình cho nó. Chương trình dịch và những thứ thuộc môn xử lý ngôn ngữ tự nhiên đòi hỏi hàm lượng tri thức rất lớn, khác nhiều với xây dựng các ứng dụng web (vốn có thể ăn xổi được). Nếu bạn đã từng nghiên cứu môn học "chương trình biên dịch" hay môn "ngôn ngữ hình thức" ở đại học thì sẽ thấy khó nhằn làm sao. Sinh viên thường rất sợ và tránh xa các môn này. Chương trình dịch A-V còn khó hơn nữa vì làm việc với ngôn ngữ tự nhiên. Mặc dù không bắt buộc và không phải là đường đi duy nhất, nhưng tôi tin là trước khi có thể làm được cái gì đấy về dịch, bạn phải "tiêu hóa" xong cả hai môn học này đã.

Nghe nói cái dự án evtrans lúc đầu là của viện CNTT, vài năm đầu được xây dựng bằng tiền tài trợ nhà nước. Đội ngũ của nó 5-7 người đứng đầu là một ông tiến sĩ làm việc full time hơn chục năm nay rồi, xử dụng ngôn ngữ C++ (chứ không phải PHP), vừa mua vừa tự xây dụng vài cái từ điển rồi. Thế mà sản phẩm còn bị chê tơi bời.

Nếu bạn nghe mà không thấy sợ thì cứ bắt đầu đi, tôi sẵn sàng ủng hộ bạn bằng... mồm ;)

svxdhn-49XF
21-01-2008, 14:44
:D cám ơn pác đã đóng góp, nghe bác nói thế tui cũng có phần suy nghĩ lại nhưng tui có mấy điều ni

khoe với mọi người
Cái ni tui nghĩ pác nên sửa lại, tui nghĩ dùng từ "khoe" không đúng lắm

xử dụng ngôn ngữ C++ (chứ không phải PHP)
cái này tui không gà đến nỗi mà lại nhầm tưởng evtrans viết bằng PHP
bọn PHP cũng có thằng ví như php_gtk lập trình phần mềm cũng được , nhưng mà nó phải cài PHP và module php_gtk mới chạy được mà cái thằng evtrans thì tui chỉ việc cài vào cr_ack phát là chạy vô tư , chả cần PHP gì cả :D

lexxe
23-01-2008, 11:34
cái này tui không gà đến nỗi mà lại nhầm tưởng evtrans viết bằng PHP
bọn PHP cũng có thằng ví như php_gtk lập trình phần mềm cũng được , nhưng mà nó phải cài PHP và module php_gtk mới chạy được mà cái thằng evtrans thì tui chỉ việc cài vào cr_ack phát là chạy vô tư , chả cần PHP gì cả :D

Ý của bạn là gì? Tôi không thật hiểu.

Bạn muốn nói là bạn có khả năng cr_ack ư? Hoặc biết và thích thú kỹ năng cr_ack? Đã từng cr_ack evtran ư?

Nếu vậy bạn đừng làm chương trình dịch. Nếu bạn không đủ tôn trọng sản phẩm của người khác thì chỉ nên làm những thứ được đầu tư ngăn ngắn thôi, mất một vài ngày (như làm trang web chẳng hạn) và dù mất (bị cr_ack) cũng không tiếc.

Nếu không trước hết hãy để yên sản phẩn của người ta.