PDA

View Full Version : Tự học CNTT như thế nào .

trannam136
07-09-2002, 10:49
Khi mà học phí tại các trung tâm dạy về CNTT quá đắt và sự thật là sinh viên các trường ĐH sau khi ra trường chỉ toàn lý thuyết chứ không thể làm được việc gì bắt buộc chúng ta phải tự học .Nhưng tự học ICT thì không phải đơn giản chút nào.
Các bạn hãy vào đây chia sẻ kinh nghiệm tự học CNTT với mình.
Thân.

MatKieng
09-09-2002, 12:02
Theo minh nghi tu hoc CNTT thi co nhung cai kho sau day:
1/ Chuong trinh hoc do chinh minh "bien soan" cho nen co the khong duoc hop ly (cac mon hoc khong lien quan, trinh tu kho de khong dung...)
2/Bi su co thi khong the hoi ai (Neu hoi duoc thi cung lau)
3/Nhat la hoc ve mang, neu chi co mot may o nha thi thua luon.
4/Hoc mot minh minh co the bo ngang giua chung.

Va cuoi cung, neu minh tu hoc thi muc dich chinh la co kien thuc, chu khong phai nhu dang ki hoc o trung tam la de lay bang cap.

miaka
09-09-2002, 15:35
Bác mắt kiếng làm ơn viết tiếng Việt có dấu giùm em , em bị cận , cũng phải đeo mắt kiếng như bác mà nhìn hổng ra .

miaka
09-09-2002, 15:38
Em cũng tự học ở nhà nè , chủ yếu là mua sách và CD về nghiên cứu thôi .

pt2012
09-09-2002, 17:30
học qua CD hả?? Tui thấy rất nhức đầu mỗi khi đọc nhiều trên máy vi tính, học qua sách còn được chứ học qua CD thì tui chịu thua. Mà sách thì sách gốc tiếng Anh quá mắc, hình nhu ở nhà sách Nguyễn Huệ toàn bán 8, 9 trăm ngàn 1 cuốn.

No Mercy
09-09-2002, 19:42
Mua sách gốc thì ra Xuân Thu đó,giá "rẻ" thui khoảng 1 chai đổ lại.

MatKieng
09-09-2002, 22:54
Trời, mình mà gõ có dấu thì chậm lắm, tuy nhiên cũng ráng một chút, hihi.
Mình thấy học qua CD hay sách gì cũng được hết, còn về giá cả thì các bạn có thể trao đổi với nhau cho đỡ tốn!

hackerwhite
09-09-2002, 23:50
theo tôi tự học sau đó dành học b là hay nhất các thành viên trong diên đàn có nghĩ vậy khong?
có học bổng á !vừa oách vừa đỡ tốn mà lại học ctr chất lương cao.hi, nhưng đây chỉ là biên pháp tình thế.giá có 1 lớp học do các thành viên của diễn đàn đứng ra dạy thì hay biết bao lol

nhuquynh
10-09-2002, 07:44
Quỳnh không biết học phí cho những Certified như :MCSE,MCSD,CCNP vv ở VN có mắc không so với thu nhập của người dân bình thường?
Đây là chuyện mà Q gặp phải, xin kể cho mọi người nghe để tự mình quyết định là nên tự học hay đến một trung tâm.
Q có một người bạn đóng $US 7,000 cho một trung tâm cua nguoi VN ở bên này để học MCSE, khi có certified thì Q xin vào company của Q,
người boss của Q cho Q được quyền interview người bạn ấy, vì là công việc nên không thể có cảm tình riêng, nên khi interview Q làm theo thủ tục. Sau khi xem resume cua ngưởi bạn đó thấy có viết là trong 7 exams mà người đó đã pass có một exam về Proxy Server 2.0 vì biết bạn là người mới học nên Q hỏi rất dể, câu đầu tiên Q hỏi là: (xin đươc viêt bằng tiếng Việt) Proxy Server xữ dụng port gì ? 10 phut ma người bạn không trả lời được nên Q cho là anh ấy mất binh tình nên vừa trả lời dùm vừa goi ý đề anh ấy có thể trả lời câu hỏi tiếp, Q vừa nói vừa hỏi là: Proxy dùng port 80 của IIS vậy IIS sẽ dung port gi khi setup IIS server bên trong Proxy server? hơn 5 phut bạn Q cũng không trả lời được , nên người boss gọi Q ra và không muốn interview tiếp tục nữa.
Đến tối người bạn phone cho Q xin lổi và thú thật là khi mới bắt đầu học thì vì không có căn bản một phần vì khi vào lớp ông thầy chỉ cầm sách đọc mà thôi nên không hiểu gì , đến cuối khoá thì mỗi exam trung tâm đó đưa cho một tài liệu để học tủ rối thi chứ không hiểu gì hết mà vẩn có MCSE Certified.
Q không biết cách thức dạy ở các trung tâm ở VN như thế nào, và mong các bạn hày đọc kỹ những recommend cua Microsoft, Cisco, Novell vvv truoc khi quyết định đóng tiền học phí (nếu các bạn để ý trong trang web của Microsoft phần về MCSE certified thì họ luôn viết là , cần phải có ít nhất 1 năm kinh nghiệm trong ngành IT trước khi học MCSE).
Còn MCSE, CCNP của Q học là company thuê người từ Microsoft va Cisco đến traning cho nhân viên trong IT department và Q có một sư phụ đứng sau lưng.........:-).
Theo Q thì bằng ĐH rất quan trọng nếu có thêm Certified thì càng tốt, ai mới ra trường cũng có nhiều thiếu xót, nếu minh yêu nghề và luôn học hỏi thì sẽ có nhiều tiến bộ.

hitlermom
10-09-2002, 08:14
hix ... đang định học MCSE , nghe bạn nói dzậy , chắc tui chuồn luôn wé

vikhoa
10-09-2002, 08:37
Nhuquynh nói rất hay. Thật sự nếu đóng tiền tới các trung tâm học mà không chịu tự học thì cũng như không thôi. Ở trung tâm họ chỉ "hướng dẫn" chứ đâu có dạy bạn học theo kiểu ABC như ở lớp 1.

Nếu học ở trung tâm, bạn phải đọc sách, nghiên cứu trước ở nhà, phần nào không hiểu thì lưu ý ở đó rồi vào lớp hỏi thầy. Có thể mở rộng vấn đề ra để hỏi chứ đừng chỉ hỏi những gì có trong study guide. Làm các bài test nhiều để có thêm kinh nghiệm chứ không phải học thuộc các câu test. Ai mà học thuộc thì dễ bị "gài" lắm, các câu hỏi thi MCSE đều dài, nhiều khi chỉ sửa 1-2 từ thôi thì câu trả lời đã khác rồi.

Về sách tự học, các bạn có thể xem ở đây :
http://www.ddth.com/showthread.php?s=&threadid=1761

hongnam
10-09-2002, 17:11
Các bác tham gia diễn đàn có thể cho biết những cuốn sách nào mà các bác đã đọc để tự học CNTT, để mình tham khảo

pt2012
10-09-2002, 17:33
Vậy là sao vậy? Tui cũng đang định đi học MCSE, nhưng tui chỉ biết về phần cứng, còn mạng tui ko biết gí hết, nghe nhuquynh nói sao tui thấy ghê quá hà, vậy tui có thể đi học MCSE được hay ko nếu tui biết tự học thêm ở nhà như lời của bác Khoa nói, học phí MCSE quả là quá mắc so với thu nhập của dân Việt Nam. Sao tui băn khoăn quá, hay là để xong ĐH rồi mới học, bác nào cho tui lời khuyên với.

trannam136
10-09-2002, 20:03
Nhưng theo các bạn thì khi bắt đầu tự học thì chúng ta nên học một cách cơ bản hay là mình thích phần nào mình học luôn phần đó như là bỏ qua Pascal, C, C++ để học lập trình trên Win luôn ?

MatKieng
11-09-2002, 11:06
Mình nghĩ cái gì cũng phải có trước rồi mới có sau. Nếu bạn nóng vội bỏ qua một số bước căn bản thì sau đó học mấy cái nâng cao hiểu không nổi phải quay lại ban đầu, lúc đó vừa mất thời gian vừa mất công sức nữa. Ý mình là như vậy không biết có bạn nào nghĩ khác không?

phoenix
11-09-2002, 14:59
theo mình nghĩ thì cần phải nắm chắc cơ bản đã rồi sau đó muốn lướt đi đâu thì lướt, quan niệm tự học của mình là học tất cả những gì thuộc về căn bản, còn nâng cao thì để từ từ học sau. Ko biết có đúng ko?

trannam136
11-09-2002, 16:54
Học lập trình cơ bản như Pascal, Ansi C thì dễ rồi nhưng sang lập trình hướng đối tượng là bắt đầu phiền rồi ,rồi khi sang Win lại còn bao thủ tục khác nữa, biết bắt đầu từ đâu, Visual Basic ?.Gọi là Basic nhưng nó cũng chẳng dễ lắm phải không ?
:rolleyes:
Thanks.

Neo
12-09-2002, 00:00
Thấy mọi người wan tâm wá, tớ viết ngay bài tutor về mạng nhưng...post trong mục Chứng chỉ quốc tế:rolleyes:

http://www.diendantinhoc.com/showthread.php?threadid=1929

Lời khuyên cho tất cả các bạn muốn lấy mấy cái Certified của MS, Cisco... là mạng căn bản. Mọi thứ phải được bắt đầu trên 1 nền tảng vững chắc.

trannam136
12-09-2002, 10:17
Nói tóm lại là chúng ta nên bắt đầu từ cơ bản nhưng như thế thì lâu nhỉ ?
Thanks.

pt2012
12-09-2002, 11:55
toi thay loi cua phoenix phai la'm, toi cung dang hoc theo ca'ch do' do'

trannam136
12-09-2002, 16:09
Vậy là phải học một cách rất cơ bản như vậy các bạn tính xem chúng ta phải mất bao lâu để có thể tiếp xúc với các công cụ lâpj trình hiện đại như .NET và J2EE đây.
Thanks.

trannam136
13-09-2002, 16:22
Cái khó khăn nhất trong việc tự học là khi viết một chưng trình nào đó mà có những lỗi ngoài dự đoán của nguời viết sách thì chúng ta thường là chịu chết không giải quyết được , nếu đợi hỏi được thì cũng mất vài ngày mất hết cả hưng phấn, các bạn nghĩ tôi nên làm thế nào trong những trường hợp như thế.

MatKieng
13-09-2002, 16:52
Vì vậy khi đọc sách thì cố gắng đọc cho "hiểu" cái ý chính, lúc đó nếu tác giả có sai đôi chút thì mình cũng có thể phát hiện ra được (và quả thật là bản thân mình cũng có khi phát hiện ra đấy)

trannam136
14-09-2002, 08:19
Nhưng mà khi đọc sách bằng tiếng Việt thì lỗi là do người dịch và lỗi in ấn còn đọc sách ngoại văn là từ mới quá nhiều, mình không thể hiêu được hết nghĩa của từ.Khi mà trình độ chúng ta chưa đến đâu thì việc tự debug là chuyện rất khó khăn.
Thân.

quaitieutu
14-09-2002, 08:29
Trước lạ sau wen mà bạn,đọc ebook thì cái nào không thể "dịch " sang TV thì mình cũng không cần "dịch" là gì cho "nhức óc" Mà quả thật có nhiều từ mình dịch ra thì "ngố" lắm,cứ hiểu là nó có nghĩa như vậy..như vậy.Mưa dầm thấm đất mà
Chúc vui

trannam136
14-09-2002, 09:00
Bài viết được gửi bởi quaitieutu
Trước lạ sau wen mà bạn,đọc ebook thì cái nào không thể "dịch " sang TV thì mình cũng không cần "dịch" là gì cho "nhức óc" Mà quả thật có nhiều từ mình dịch ra thì "ngố" lắm,cứ hiểu là nó có nghĩa như vậy..như vậy.Mưa dầm thấm đất mà
Chúc vui
:rolleyes:
Có lẽ là mưa dầm thấm lâu thật ,đây là cách học "cần cù bù thông minh"
Thân.

MatKieng
14-09-2002, 13:21
Theo mình thì tiếng Anh trong vi tính không quá khó khăn như tiếng Anh trong những bộ môn khoa học khác, bởi vì đa số các thuật ngữ của nó thì chúng ta đã nghe biết ít nhiều rồi.

trannam136
14-09-2002, 13:58
Cái yếu nhất của lập trình viên VN khi đi phỏng vấn làm việc cho 1 công ty nước ngoài là khả năng giao tiếp và trao đổi bằng tiếng Anh. Nhiều khi bị loại không phải do trình độ chuyên môn mà là do khả năng diễn đạt bằng tiếng Anh rất kém.
các lập trình viên có thể dịch tài liệu rất tốt nhưng không thể nói tốt vẫn bị loại chính vì vậy mà ở các trung tâm IT luôn chú ý đến vấn đề này vì các lập trình viên chỉ có thể làm cho các công ty nước ngoài mới có khả năng phát triển và học hỏi thôi.
Thân.

pt2012
14-09-2002, 21:02
Thật may vì mình được học trong 1 môi trường nước ngoài, trường RMIT, vì vậy có lẽ kĩ năng English của mình cũng khá vững vàng.

trannam136
14-09-2002, 21:19
Chắc bạn đọc dich jtài liệu đã rất tốt nhưng còn cả môn "Personal Communication Developpemant"thì ở RMIT có dạy không vậy ?
Mình thấy ở APTECH họ cũng dạy môn này.
Thân.

pt2012
14-09-2002, 21:28
hi`hi`, dịch tài liệu cái gì, đọc thì hiểu thôi. Thật ra mình chưa học University, chỉ đang học Anh Van thôi. nhưng mà theo chương trình của Computer Science thì có môn bạn nói

trannam136
14-09-2002, 21:50
pt2012 ơi , cho mình xin e mail của cậu đi.RMIT dậy có hay không há?
Thân.:D :D :D

trannam136
17-09-2002, 17:03
Khi ma minh co rat nhieu thu phai giai quyet ngay (Bai tap o lop, projec o trung tam hoc them ...) va khoi luong cong viec rat nhieu thi cac ban se bat dau tu dau.
Voi minh khi ban qua minh thuong cuong len va sau do di ngu.Va the la da bao lan suyet chet. May hom nay minh lai lam vao canh do, cac ban co cao kien gi giup minh voi.
Thong cam vi Vietkey bi hong.
Thanks.

trinh ngoc linh
22-09-2002, 21:02
tôi muốn học cử nhân IT từ xa,các bạn có thể giúp tôi một vài địa chỉ không? cám ơn trước nha!

trannam136
23-09-2002, 15:16
Học IT từ xa thì có ở ĐHBK Thành phố HCM đó.Ngoài ra còn có thể tham khảo thêm ở trang dạy bằng tiếng Việt của Vovisoft.com
Nhưng nói chung là việc lấy bằng cử nhân trên mạng là khó đó.
Nếu bạn giỏi ngoại ngữ có thể tham gia các khoá đào tạo từ xa của MS bằng cách vào www.microsoft.com\training\ và bạn search khoá học mà bạn muốn theo.
Thân.:D

MatKieng
23-09-2002, 16:41
Học để lấy bằng cử nhân đào tạo từ xa qua mạng: DHQG TPHCM co xét tuyển đấy, học 4 năm hoặc 2.5 năm. Nhưng hạn chót nộp hồ sơ là ngày 20/9!!!!!!!

Mineral
24-09-2002, 09:46
Minh củng tự học nhưng có nhiều cái không hiểu quá .không biết hỏi ai Với lại nếu muốn tự học thì phải quyết tâm, không thì dẻ nản lắm . Có bác nào có phương pháp hay không cho mình học hỏi với coi .

MatKieng
24-09-2002, 09:52
Hi Mineral, bạn có thể rủ thêm một người bạn nữa học chung với bạn, cả 2 cùng thi đua với nhau để cùng nhau tiến bộ!

quaitieutu
24-09-2002, 10:57
Thì những lúc bạn không hiểu thì lên đây tìm câu trả lời cho vấn đề của bạn.DĐ này có nhiều box về CNTT và câu trả lời sẽ được post lên trong thời gian nhanh nhất có thể
Chúc vui

nameless
24-09-2002, 18:50
Chào các bạn!
Đây là địa chỉ học từ xa của đại học quốc gia: http://www.dttx.citd.edu.vn/
lol

trannam136
24-09-2002, 19:14
Học qua mạng cũng tốn kém tiền điện thoại lắm.Tốt nhất là mua sách về đọc và thỉnh thoảng vào các forum về CNTT để học hỏi trao đổi với mọi người.Sau này cảm thấy trình đọ đã khá thì thi lấy mấy cái chứng chỉ của các công ty, mình nghĩ là như vây !
Thân.

No Mercy
07-10-2002, 21:08
bạn muốn có tài liệu về C++ có thể vào diendantinhoc.net để lấy.

ntt20
08-10-2002, 11:53
Bạn nào ở hanội co' biết chỗ mua Sách tin học bằng tiêng Anh thì chỉ cho tôi nào??
.Tôi đang muốn vào Aptech học đây ,các bạn thấy học ở aptech thế nào ????.tôi chưa biết 1 tẹo gì về máy tính va rất kém tiếng Anh thì trước hết phải học như thế nào vậy???,Có bạn nào có tài liêu thi vào Aptech ko??thì cho tôii xin nào.Thank

trannam136
08-10-2002, 19:34
:D
Bạn hỏi đúng chỗ rồi đó.Tui đang học ở Ha Noi - Aptech nè.Tui có tất cả các thứ mà bạn cần đó.
Ở Ha Noi miuốn có tài liệu về IT thì đến BK (Cổng KTX) và KTX mễ trì ngoài Tổng Hợp nữa.Tất cả đều có từ Tiếng Anh hay tiếng Việt.
Chúc vui vẻ.

ntt20
12-10-2002, 17:55
Cảm ơn bạn tran nam....,Ban học ở Aptech lâu chưa vậy ,Bạn thấy chất lượng học ở đó thế nào vậy,thực hành va lý thuyết có được hướng dẫn chi tiết ko
Bạn co' tài liệu thi vào aptech đúng không ,bạn co' thể cho tôi được không ,hiiii dù sao tôi sẽ cố để học cùng trường với bạn mà.
Bạn có lời khuyên nào cho tôi khi đi mua mấy quyển sách IT,tôi chưa biết gì đâu??Có quyển nào dễ hiểu ko,tôi muốn trước tiên đọc những quyển căn bản về phần cứng ....
Còn về tiếng Anh thì luyện như thế nào để thi vào được aptech và dọc hiểu được tài liệu IT chuyên ngành ????Bạn thì chắc là đọc được sách tiếng Anh rồi chứ>>>>>Cảm ơn bạn trước nha,....

mayxanh
12-10-2002, 20:13
mình tự hỏi là tại sao các bạn không lên mạng để tìm tư liệu mà downloads về học ?. Dĩ nhiên là phải học bằng tiếng Anh rồi, như vây mình vừa nâng cao trình độ anh ngữ vừa chắc ăn vì đa số sách tiếng việt viết ra chỉ để bán chữ chứ không phải là bán kiến thức (!?).

yuna_admirer
12-10-2002, 23:10
Bạn có thể chọn một giải pháp sau :
Bạn đã tốt nghiệp DH ngành CNTT , bạn nên đi thực tập ỡ các công ty IT , hoặc các trung tâm đào tạo khác . Trong thời gian đó bạn phải cố gắng chứng tõ khả năng làm việc của mình . Bất kỳ công ty nào cũng có chính sách đải ngộ và đào tạo nhân viên .
Các bạn nên học chuyên sâu về một ngành - một chuyên môn nhất định . Nếu học trong DH thì không đũ đâu . Việc bạn tự học và thành thạo một chuyên môn nhất định cũng là sự chứng tỏ khã năng tự học và làm việc của bạn .

trannam136
21-10-2002, 14:57
Gửi ntt20, bạn có thể gửi mail cho mình được không ?

ntt20
22-10-2002, 11:28
chào nbạn Trần Nam ,bạn co' thể giúp mình được chứ ,Nếu co' thẻ bạn gửi Mail cho minh theo dia chỉ sau lotruong12g@yahoo.com
Cam on bạn nhiều ,Xin lỗi vì trả lời ban chậm vậy.Chào thân

QAL
22-10-2002, 12:59
Theo tui thì sách và chỉ sách thôi. Học CNTT thì chỉ cần sách là đủ. Học ở những trung tâm này nọ thì cũng chỉ biết sơ sơ thôi, chủ yếu là để lấy bằng. Các bạn cứ dựa vào trung tâm này nọ để ỷ y cho trình độ của mình thì hãy coi chừng, sớm muộn gì cũng sẽ bị đào thải khỏi lĩnh vực CNTT thôi.

hackerwhite
22-10-2002, 18:44
này bạn nên nhớ kinh nghiệm mình rât nhỏ bé so với người khác, nhiều khi sách có sai thi bạn làm sao lấy ai để hỏi?

No Mercy
22-10-2002, 19:27
Sách dịch qua tiếng Việt thì có thể sai, còn bạn đọc sách tiếng Anh thì 0 thể sai được.

trannam136
22-10-2002, 19:33
Bài viết được gửi bởi QAL
Theo tui thì sách và chỉ sách thôi. Học CNTT thì chỉ cần sách là đủ. Học ở những trung tâm này nọ thì cũng chỉ biết sơ sơ thôi, chủ yếu là để lấy bằng. Các bạn cứ dựa vào trung tâm này nọ để ỷ y cho trình độ của mình thì hãy coi chừng, sớm muộn gì cũng sẽ bị đào thải khỏi lĩnh vực CNTT thôi.
Chao ban.
Sao ban lai no'i vay. Bang cap cua cac trung tam khong phai la ai muon lay cung lay duoc ngay dau. Con sach thi tat nhien van chi la sach, minhco doc duoc het va nam duoc noi dung cua no thi moi la sach de hoc con neu khong thi cung chi la thu de bay cho oai thoi.
Xin loi may tui khong co Vietkey.
Hi'c....:o

hungtv
08-11-2002, 13:06
Kinh nghiệm bản thân là chỉ có tự học thôi. Mong chờ gì vào mấy trung tâm tóm tóc lôi lên.

Timer
08-11-2002, 13:39
Nếu có thể vừa học, vừa xin đi làm .... thực hành ....tốt hơn

pavatant
08-11-2002, 15:46
tôi thiết nghĩ chúng ta nên có nhũng chuyên đề giúp đỡ những ai mới chân ước chân ráo vô mạng internet, giúp họ có kiến thức để sử dụng từ đó họ mới tự tin khám phá thế giới trên internet.

yuna_admirer
08-11-2002, 17:43
Đôi khi có những bằng cấp rất khó lấy đấy . Đòi hỏi kinh nghiệm , luyện tập lẩn tự học .

trannam136
08-11-2002, 20:46
Tự học khó lắm , đến bao giờ mới thi nổi các chưúng chỉ quốc tế đây ?

steaven28us
10-11-2002, 08:43
Đúng lá tự học khó thật ,mình đang học ở Aptech ,đôi lùc đọc sách ko hiểu mình có thể vào hỏi GV để họ chỉ cho.Chứ đọc sách ko thì "thắc mắc biết hỏi ai"

MatKieng
10-11-2002, 10:35
Bạn No Mercy dựa vào đâu mà nói sách tiếng Việt có thể sai còn sách tiếng Anh thì không bao giờ sai vậy?

NgChieu
12-11-2002, 00:03
Theo tui, không phải là sách tiếng Anh không bao giờ sai, nhưng sách tiếng Anh thường có sự đầu tư kỹ lưỡng lắm nên tin tưởng được.
Còn sách tiếng Việt ư? "bán chữ không bán kiến thức" là đúng đó. Kinh nghiệm của tui cho thấy mua sách tiếng Việt mà mua sách dầy, mắc tiền thì hầu hết là đọc không nổi (dài, dai mà dở, hay tại mình dốt quá chăng?). Nếu mua sách TV, nên tìm mua các cuốn giáo trình của một trường hay một trung tâm gì cụ thể (ĐHKHTN, ĐHBKHN, Phân viện CNTT...), và thường thì rẻ thôi, cỡ 50000 là được.
Nguyên nhân quan trọng nhất để đọc sách tiếng Anh là: mua một đĩa có 8000 hay cùng lắm là mấy chục nghìn như của Admin bán là có cả đống, đọc mệt xỉuuuuuu.

trannam136
12-11-2002, 19:10
Bài viết được gửi bởi MatKieng
Bạn No Mercy dựa vào đâu mà nói sách tiếng Việt có thể sai còn sách tiếng Anh thì không bao giờ sai vậy?
Thì sách tiếng Việt toàn là dịch từ sách tiếng anh mà ra thôi nên có thể nhầm nhiều. Tiếng Anh như bọn tui mà đi thực tập cũng toàn dịch sách sau đó các thầy cho in lấy tên các thầy đấy ( Có thầy chẳng đọc lại xem thế nào đâu !!!)
Sự thật phũ phàng .....:D

MatKieng
13-11-2002, 11:38
Đâu phải sách tiếng Việt nào cũng là sách dịch. Ai biểu mấy bạn ham coi sách dịch làm chi!!! Đọc mấy sách của mấy thầy, cô chuyên về CNTT đó: Hoàng Kiếm, Nguyễn Thanh Thủy, Phạm Văn Ất. Còn nếu các bạn thấy không được nữa, thì chịu. Như bạn trannam136 nói, thì tôi nghĩ các thầy đó ... chẳng biết nói sao nữa, hihi. Nhưng tôi nghĩ không có nhiều "thầy" như vậy đâu!

quaitieutu
13-11-2002, 13:37
:D :)
Đúng như vậy
Chính Quái cũng không phủ nhận giá trị những quyễn sách tiếng việt hay mà bản thân mình đã học được rất nhiều trước khi đọc được ebook
Có nhiều sách không có chất lượng là do có nhiều người viết sách mà " chẳng cần biết minh viết cái gì " và không cần biết đến những hậu wả mà những cuốn sách đó mang lại .Họ chỉ là những " Cử nhân anh văn" chứ chẳng có chút gì về" trình độ tin học".Họ chạy theo lợi nhuận viết bao nhiêu là sách ,cộng thêm viêc các nhà xuất bản dùng chiêu bài "Treo đầu dê,bán thịt chó"(người đứng tên là những người nỗi tiếng nhưng người viết chẳng biết gi về cái mình viết) nên thường đưa các độc giả " vào tròng"

:.( lol
Với dân đi học nhưng chúng ta thì khi nào ra nhà sách cần mua có một cuốn thì có tới hàng trăm "Ứng cử viên" nên thường rơi vào hoàn cảnh 'Thạch Sach thì ít mà Lý Thông wá trời".Do vậy các hay nhất vẫn là Đọc trước khi mua
Hãy bỏ thời gian coi cọp các sách .Coi cho đến khi nào đồng ý thì mua .Cách này chỉ mất thời gian nhưng bù lại bạn có rất nhiều thứ hơn
Nếu không có nhièu thời gian thì bạn hãy hỏi trên DD này nè
nên nhớ có tời hơn 3000 người bạn đầy nhiệt huyết cả,Không sợ không tìm ra câu trả lời cho một vấn đề đâu:confused: :.(

trannam136
13-11-2002, 19:25
Trong số các thầy cô mình nói đến là các thầy cô ở BKHN đó và NTT không phải là ngoại lệ đâu. Tất nhiên mình không khẳng định là tất cả các sách tiếng Việt là không hay mà tại sao chúng ta có mục Ebook mà lại không có mục giới thiệu những cuốn sách hay, đáng đọc để mọi người đỡ mua nhầm nhỉ ?
Thân.

MatKieng
14-11-2002, 15:08
Vậy à. Ôi, thần tượng của mình đã "sụp đổ" rồi, hic hic!

f4u4me
14-11-2002, 18:32
đi học cũng mắc mà mua sách cũng mắt , mua CD thì đa số là tiếng Anh , đọc thì không thấu cho lắm , tốt nhất để dành tiền mà đi học ..

trannam136
14-11-2002, 21:07
Bài viết được gửi bởi MatKieng
Vậy à. Ôi, thần tượng của mình đã "sụp đổ" rồi, hic hic!

ôi , thành thật xin lỗi bạn nhưng sự thật hay mất lòng đúng không ?

slazengervn
16-11-2002, 10:40
miaka a?
theo you thi nen mua sach gi va CD gi`
va mua o dau thi tot vy
o ha noi do nha

trannam136
16-11-2002, 19:53
Hỏi tui ah ?

gaconhlk
19-11-2002, 19:15
Các bạn nói vậy thì quá là đúng rồi nhưng mà đó là do các bạn đã học và đọc rất nhiều trương trình do đó các bạn có thể nói một các rõ ràng như vậy. Còn như chúng tôi thì mới bập bẹ vào nghề này thôi nên còn rất nhiều cái còn chưa biết nên nếu như các bạn muốn giúp mọi người thì hãy nói luôn những cuốn sách hay cd mà các bạn cho là hay để mọi người tham khảo hoặc là những chỗ bán sách hạ giá cũng được. Hi hi tôi nói vậy mong mọi người hãy giúp đỡ nhe. Cám ơn vì các bạn đã đọc ý kiến của tôi

yuna_admirer
19-11-2002, 22:28
Cả sách tiếng Anh cũng sai chứ đâu phải tiếng Việt .

NgChieu
20-11-2002, 00:25
Đồng ý với yuna_admirer, nhưng so tỷ lệ thì sách tiếng Việt sai nhiều hơn chứ, đúng không?. Nếu sách Tiềng Anh mà của các nhà xuất bản có tiếng (Mac GrawHill, MsPress...) thì ít khi sai lắm.
To gaconhlk: bạn muốn mua sách giảm giá ư, hãy lại các quầy sách trước cổng trường ĐH KHTN, sách giảm 20 -30%, ngoài ra bạn thử lại chỗ ngã tư Sư Vạn Hạnh nối dài và Nguyễn Chí Thanh có quầy sách giảm 35% bất cứ sách tin học nào, chỉ có điều hơi ít đầu sách để lựa. Ngoài ra ở đường Trần Nhân Tôn chợ sách cũ cũng có khi tìm dc sách hay mà rẻ nếu bạn may mắn

yuna_admirer
20-11-2002, 08:09
NgChieu ơi : Sách tiếng Anh của Sybex , CiscoPress , MacGrawHill gì cũng sai tuốt luốt hết ấy .
Thật ra dùng từ "sai" thì hơi không đúng . Đơn cử như sách học CCNA của CiscoPress : ở mức thấp thì nó nói thế này , cao hơn thì lại khác , càng cao thì lại càng khác so với ban đầu . Bây giờ nhìn lại thấy mấy cuốn CCNA có nhiều chổ "sai" mắt cười lắm

trannam136
20-11-2002, 11:24
The thi biet tin ai bay gio ?

danceswithwolves
21-11-2002, 10:38
Ví dụ nhé, Ngọc Anh Thư Press (NAT Press) : trình độ dịch của các tác giả như Nguyễn Tiến hay cái gì Xuân Hường thật kinh khủng. Thuật ngữ chuyên dụng hết sức rối rắm đã đành, từ tiếng Anh thông dụng mà cũng dịch bậy nữa thì hết biết (vd : connerstone = viên đá góc tường ????).

Đọc sách dịch của NAT Press tôi thấy ù tai hoa mắt không hiểu gì, đến khi vớ được quyển ebook gốc thì mọi thứ sáng sủa tuyệt vời. Không còn phải auto mapping mấy từ "minh dụ", "kết hoá", "điểm vào"... thành "instance", "finalize", "entry point".. nữa. Không biết các tác giả có hiểu biết gì về những thứ mình dịch không nữa, hay chỉ dịch từng từ theo kiểu tra từ điển.

Dân Việt Nam ta có khối người tự ái khi phải mượn từ gốc nên cố gắng dịch rất nhiều thuật ngữ ra tiếng Việt mà không biết rằng điều đó chỉ làm rối tung rối mù người đọc vì sự thiếu nhất quán và thiếu chính xác. Đơn cử, người ta dịch "hacker" thành tin tặc. "Tặc" có nghĩa là "giặc", là "cướp", nhưng với "white-hat hacker" (không có tính "tặc" chút nào) chẳng lẽ hiểu là "giặc tin học tốt" ??? Biết đâu lại có bác phát minh ra thuật ngữ made in VN "bạch mão tin tặc" hay "tin tặc mũ trắng".

Thế nên, tôi nghĩ các bạn nên đọc sách gốc tiếng Anh để các thuật ngữ chuẩn thấm nhuần vào người, thuận lợi khi trao đổi thông tin trên Internet & foreign partners.

vikhoa
21-11-2002, 10:51
Hôm qua vikhoa đi phỏng vấn, ông Manager người nước ngoài của công ty đó có nói 1 câu làm vikhoa nhớ tới giờ :

Nếu bạn làm về IT, yêu thích IT thì cũng phải yêu thích tiếng Anh và học thật giỏi tiếng Anh, và nếu được, hãy tạo cho mình 1 môi trường sống với tiếng Anh ở xung quanh. Bởi vì tất cả các tài liệu, công nghệ về IT đều được thể hiện bằng tiếng Anh, mọi người trên thế giới trao đổi với nhau cũng bằng tiếng Anh, nếu bạn không biết thì bạn sẽ bị tụt hậu ngay.

Ông manager đó người Đức, các bạn cũng biết nước Đức là cường quốc về IT, vậy mà ông ta vẫn dùng tiếng Anh và khuyên chúng ta như vậy.

vikhoa mới có 1 ý này : sáng CN hàng tuần, chúng ta sẽ gặp nhau thảo luận chuyên đề, 1 nhóm nhỏ thôi cũng được. Thảo luận về 1 vấn đề nào đó trong tin học và sử dụng càng nhiều tiếng Anh càng tốt. Không phải là "chảnh" mà là trau dồi và luyện tập cách sử dụng tiếng Anh cho tốt. Chắc chắn sẽ có lúc cần dùng sau này.

Bạn nào nghĩ rằng mình còn dở thì càng nên đi để học hỏi thêm. Xem như vừa tham gia CLB tiếng Anh, vừa tham gia CLB Tin học :D

Các bạn thấy OK không ?

yuna_admirer
21-11-2002, 12:25
Ý kiến của Admin hay đó à nghen . Chịu!!!
Mổi tuần theo chủ đề một . Bạn nào cảm thấy rành về cái gì thì đứng ra làm tutor - vừa học vừa nói tiếng Anh .good

TongNghien
21-11-2002, 16:43
Các đồng chí ơi, tui cũng muốn theo "dấu các anh hùng" lắm, nhưng híc ... hổng biết đường đến "Tây thiên".
Chỉ cho tui đi.
Tui muốn được học hỏi nhiều thứ lắm, mà còn cảm thấy xa lạ nhiều quá. Già rồi, "đầu năm, bảy thứ tóc" rùi mà vẫn muốn ...chen với người ta!
Thôi thì huynh đệ tỉ muội có gì hay hay thì ...vui tay (!) báo cho tui một tiếng.
Nhà tui ở đây nè : tien@email.com

Làm ơn, làm ơn, làm làm ơnnnnnnnn.
(Baaãããiiiiiii triều)

trannam136
21-11-2002, 16:49
Hoan hô Admin. Lập thêm cái BOX English For IT nữa đi. Cứ để mấy ông bà dốt ngoại ngữ dịch hộ sách bực mình quá.
Thanks.

danceswithwolves
23-11-2002, 12:14
that's really a good idea. I'm in.

networld
23-11-2002, 15:24
Tôi ủng hộ 2 tay :)

quaitieutu
23-11-2002, 15:30
Quái Tiểu Tử bỏ thêm một phiếu nữa

trannam136
23-11-2002, 20:13
Bao giờ bắt đầu đây, Admin ?????

VoiCoi.NET
23-11-2002, 23:49
1. Thích (sau đó phải "lên đai" thành đam mê)
2. Có khả năng
3. Thực tế
4. Liên tục update

đó là kinh nghiệm thực tế của tớ đấy :D

vikhoa
24-11-2002, 02:12
Sorry, there's 2 good news and a bad news. Which do you want to hear first ? Bad news ? OK !

The bad news is... we can have a meeting in this Sunday. Too bad, eh ?

And the good news is I had been qualified to work as a network administrator of a foreign company. :D (Passed 2 rounds of interview and I'm not jobless anymore, yahoo!)

I will start my works on Monday, so I have to prepare lots of things in tomorrow (Sunday).

Maybe we should begin in next Sunday, or all of you can arrange a meeting in tomorrow morning.

The 2nd good news is I WILL open an interesting box for you to discuss about experiences to find a job, how to write an impressive CV, prepare for the interview, exp. when working in an IT or non-IT company, what you should do in the beginning of your works in the new company, how to get related well with your collagues. And a box to discuss about using English in IT, a box to discuss about implementing IT to business etc.

Pls tell me your opinion about those ideas !

If you need any information, just give me a ring on my cell phone : 0903.69.69.92 or send an e-mail to vikhoa@zeeup.com

Thanks all for reading my bad English :D

quaitieutu
24-11-2002, 02:37
Ok Congratulation !!! .That are good news.
Ok.In Sunday,we can discusion about that problem "finding the job".
Sorry all,English is not my mother langues,so i will try to tell you about my idies.Thanks for reading

yuna_admirer
24-11-2002, 09:15
Congratulation Khoa . Jobless more that you are ^-^ . By the way , which company ?

vikhoa
24-11-2002, 16:29
Thanks all, buddies. In the English box, we SHOULD discuss in English as much as we can, OK ? I open those boxes right now.

abcdef
24-11-2002, 17:05
But I live in Hanoi. How can I meet you on Sundays to discuss with you?

vikhoa
24-11-2002, 17:32
You can make a meeting with other guys (and gals) in Ha Noi. There's lots of members live in Ha Noi :) Do the same if you live in Can Tho, Nha Trang, Hai Phong etc.

Do not ask me something like "I do not live in HCM, how can I join ?" anymore. I'm not the man whom you can't do anything without me. Do it by yourself, man !

danceswithwolves
24-11-2002, 18:26
huhu what are these at all ? I dont have even the slightest idea 'bout your posts. English is so far so hard to me. Let me take myself out of here for some fresher air.

abcdef
24-11-2002, 21:42
But I like to talk to men (and women) who live in HCM. When will you have a box call "English for IT". I'll like it very much. I'm going to learn at Aptech (if pass the exam), so I have to study English more. Hic, I had a C level when I was a school boy of class 12, but I didn't use English much since I came to University, so now I don't remember much. Why Universities in VietNam don't care much about English? I even don't "have to" learn English for specific purposes, though my occupation need English very much (I am a student of Telecomunnication at University of Communication and Transport).

NgChieu
24-11-2002, 23:17
Don't laugh at me! My English is too bad, hic
First, Thank danceswithwolves very much. The things you said about NAT made me be happy, I hate them so.
Second, Vikhoa's idea is wonderful
And the last, that's enough, let's go to English box

vikhoa
24-11-2002, 23:25
English box was opened, let's move ! :)

THUYDUONG007
25-11-2002, 21:17
Bài viết được gửi bởi trannam136
Khi mà học phí tại các trung tâm dạy về CNTT quá đắt và sự thật là sinh viên các trường ĐH sau khi ra trường chỉ toàn lý thuyết chứ không thể làm được việc gì bắt buộc chúng ta phải tự học .Nhưng tự học ICT thì không phải đơn giản chút nào.
Các bạn hãy vào đây chia sẻ kinh nghiệm tự học CNTT với mình.
Thân.

chickabiddy
30-11-2002, 11:11
Mình tham dự forum này cũng lâu, nhưng đây là lần đầu tiên mình ask. Minh cũng đang học CNTT theo dạng đào tạo từ xa của ĐHQG. Co' vẻ như bằng của ĐHQG không chu' trọng đến chuyên môn (mà chỉ học để được QG chứng nhận và có 1 cái bằng cấp như mọi người?!). Do đó mình hoảng quá cũng tự học bằng sách và e-boock thêm ở nhà. Nhưng thú thật mình chẳng biết nên bắt đầu tự học thêm chương trình gì nữa. Trình độ của mình bây giở đã qua căn bản và mấy cái Visual Basic rồi. Mong các bạn góp ý giúp mình nha. Thank you very much!!!

MatKieng
30-11-2002, 19:20
Bạn đã có căn bản rồi thì bây giờ Go on, tiếp tục đàp sâu thêm kiến thức (Đọc đĩa MSDN của MS cũng khá hay nếu bạn đã biết qua VB, nên học thêm về VC++ nữa nhé, hay là tập làm các chương trình bấy lâu nay bạn xài của người khác viết, như chương trình gửi mail, soạn thảo văn bản đơn giản v.v...) Hic hic, vừa rồi tui đăng kí dự tuyển vào Hệ DTTX của DHQG mà không được!!!

chickabiddy
01-12-2002, 11:25
Cám ơn bạn MK đã trả lời cho mình hén. Mình thắc mắc thêm chút xíu nha. Mình không rành mấy chỗ bán sách hay CD chuyên ngành đâu. Bởi vậy mình hông biết cái CD MSDN mà bạn nói ởa đâu hết :(. Phiền bạn chỉ mình thêm lần nữa nha. Ah, còn cái CNTT hệ đào tạo từ xa của QG thì năm nào cũng có tuyển sinh. Chỉ có cái thời gian tuyển sinh của nó mỗi năm chênh lệch thời gian chút xíu. Năm sau nếu còn muốn học thì bạn phải theo dõi thông tin của trường cẩn thận nha. Do học ở đó, nên mình cũng có điều kiện tiếp cận thông tin tuyển sinh mau hơn bạn. Mình cũng sẽ để ý giúp MK nha :) (Điều kiện vào học ở đó dễ lắm mà. Với lại mỗi năm trình độ của thí sinh chắc cũng thay đổi. Biết đâu năm sau MK sẽ vào đó được )

MatKieng
01-12-2002, 16:22
Bạn có thể kiếm đĩa MSDN ở chỗ bán đĩa nằm giữa trường Lê Hồng Phong và trường DH KHTN, ở đường Nguyễn Văn Cừ.
Cám ơn bạn nhé, nhưng chắc mình không thi vô hệ DDTX nữa đâu, để chừng nào tốt nghiệp DH thì có thể sẽ học bằng 2 nếu được. Thanks!

trannam136
04-12-2002, 20:30
Phải có trình độ kha khá thì mới đọc MSDN được. Cái đó không dễ đâu.