PDA

View Full Version : >_< Help Me >_< !!!

prince_v333
19-01-2008, 12:04
PC của em thì vẫn hoạt động bình thường.Vào một ngày đẹp trời, khj khởi động máy tính , nó hiện ra dòng :

" NTLDR is missing
Press alt + ctrl + Del to restart "

Sau khj em alt +ctrl + del ồi thì nó vẫn trở lại như trên...
Vậy Em có thể khắc phục lỗi này bằng cách nào hả các anh ( em cũng có cài lại WIN ồi nhưng sau một time thì nó lại bị như thế:-S ) ... EM nhờ các anh tư vấn giúp em...làm cách nào...

thanhnx1982
19-01-2008, 13:50
Chào bạn!
Đã có rất nhiều bài viết về trường hợp của bạn, tuy nhiên mình có thể hướng dẫn qua cho bạn cách khắc phục lỗi " NTLDR is missing
Press alt + ctrl + Del to restart".
Đây là lỗi do một trong những tập tin khởi động của Windows bị lỗi. Các tập tin khởi động của Windows bao gồm Ntldr, Ntdetect.com, Boot.ini. Để khắc phục, bạn có thể làm như sau:
Khởi động máy với đĩa CD cài đặt Windows. Nhấn phím bất kỳ khi xuất hiện thông báo Press any key to boot from CD.
* Trong màn hình Welcome to setup, nhấn phím R (Repair) để khởi động Recovery Console (RC).
* Nếu hệ thống cài đặt nhiều hệ điều hành (HĐH) khác nhau, chọn HĐH bị lỗi cần khắc phục (lưu ý: nếu nhấn Enter khi chưa chọn HĐH, chương trình sẽ tự khởi động lại máy).
* Gõ mật khẩu của tài khoản Administrator.
* Tại dấu nhắc của RC, gõ dòng lệnh: copy E:\I386\ntldr C:\ , copy E:\I386\ntdetect.com C:\
(với E: là ổ CD-ROM, C: là phân vùng hệ thống).
* Chọn Yes (Y) nếu xuất hiện hộp thoại xác nhận việc chép đè tập tin cũ.
* Gõ lệnh Exit để khởi động lại hệ thống
Chúc bạn thành công!