PDA

View Full Version : Vào win không được, làm ơn vào giúp mình với

tranvietthanhqb
18-01-2008, 22:30
Máy tính mình dạo này khi khởi động khi xong phần test hardware rùi tới đoạn load win có cái sọc xanh xanh chạy đựoc 2 3 vệt rùi tắt ngóm luôn, có lúc khởi động lại vài lần thì vào được, có lúc khởi động nhiều lần không được thì tháo test ram(không kết quả), rùi kiểm tra mấy cái dây ở đĩa cứng tháo ra lắp vào vài lần mới được, em nghĩ là do cái ổ cứng, định dùng hiren boot cd kiểm tra nhưng khổ nổi không biết kiếm ở đâu và dùng thế nào, ai biết chỗ nào down cái này và cách dùng để test hdd luôn đuọc không(có hình thì càng tôt), mà có giải pháp trị cái bệnh này luôn thì chỉ em với, em cám ơn.

tranvietthanhqb
19-01-2008, 11:52
xin mọi người bỏ ít công sức chỉ mình cái vấn đề này với, máy tính vào lúc được lúc không chán quá

prince_v333
19-01-2008, 12:18
theo tớ thì có thể nà do virust quá nhiều... hoặc thông thường thì nà do RAM ...Bạn có thể test bằng đĩa Hiren's Boot 9.2 mà !! ở các cửa hàng software vẫn có mà ...bản này dùng hay lắm...bản thử test thử xem...

Long_Phung
19-01-2008, 13:12
Nhiều nguyên nhân dẫn tới hiện tượng trên.
1. Ram hư.
2. Win lỗi.
3. Cab HDD hư.
Bạn từ từ check nha

tranvietthanhqb
19-01-2008, 15:21
Cái hiren boot đó chạy trên window luôn phải không bạn, chưa dùng lần nào nên kô biết

uroif
19-01-2008, 16:37
Không hẳn là lỗi do RAM, vì nếu RAM lỗi BIOS sẽ báo ngay và không cho máy khởi động, có thể là :
1. Cable ổ cứng hoặc ổ cứng có vấn đề
2. Hệ điều hành có vấn đề

minhtuan_8x
19-01-2008, 16:52
em nghĩ là do cái ổ cứng, định dùng hiren boot cd kiểm tra nhưng khổ nổi không biết kiếm ở đâu và dùng thế nào, ai biết chỗ nào down cái này và cách dùng để test hdd luôn đuọc không(có hình thì càng tôt), mà có giải pháp trị cái bệnh này luôn thì chỉ em với, em cám ơn.

--> Chạy ào ra quán,bảo bán cái đĩa "hiren't Boot" rồi đêm về mà sài!Còn test hdđ thì tớ chưa từng nghe nó có chức năng này!!!

tranvietthanhqb
20-01-2008, 08:23
thế là nó không test được hdd à, em nghe nói nó dò đựoc bad secter ở đâu rồi sửa luôn mà