PDA

View Full Version : Làm sao để public máy ảo ra Internet

hikhik
18-01-2008, 07:01
Em đang cài VMWare để nghịch cái Ubuntu và CentOS.
Khi tạo máy ảo nó có phần thiết lập về mạng. Với VMWare thì có 4 lựa chọn. Trên Ubuntu em chọn là Bridged, trên CentOS em chọn là NAT.
Sau khi cài xong hai máy ảo em kết nối ra Internet thì ok, cả hai máy truy cập Internet cực nhanh (mạng 1GBs mà :D). Cài thêm cái webserver. Chạy trên máy đó ok.
Nhưng quay ra truy cập webserver từ máy thật thì không được. Ở Ubuntu (Bridged) em thiết lập IP là 192.168.1.100 (cùng dải IP với máy chủ là 192.168.1.200, Subnet 255.255.255.0). Ở máy CentOS (NAT) em đặt IP là dynamic là chạy lệnh thì thấy nó là 192.168.220.129, subnet là 255.255.255.0
Giờ làm sao để public các service SSH với web ra được nhỉ

DigiPower
18-01-2008, 14:36
Trên modem bạn NAT đến cái IP local nào thì máy chạy IP đó được public ra Internet thông qua địa chỉ WAN của Modem. Trong một thời điểm chỉ public được 1 máy trong LAN của bạn ra thôi.

hikhik
18-01-2008, 17:35
Khổ cái. Cái modem LinkSys nhà em. Nó chỉ có mỗi 192.168.1.x. Nó fix cứng là 192.168.1 rồi. Nên với cái 220 thì không ra đc. Mà em nghĩ nếu đổi port thì public đc chứ anh nhỉ. Ví dụ SSH một cái 22 một cái 24 chẳng hạn

vuatintac
25-01-2008, 15:36
Lúc trước. nhân tiện có được cái domain mua ở PAVietnam. Kèm theo phần mềm DNS trên web của PA. mình có thử NAT cái IP máy tính của mình với cái ROUTER zyzel của FPT. nhưng không hiểu sao truy cập từ mạng bằng Browse từ internet vào chỉ dừng lại ở trang đăng nhập config của modem. nếu gõ user và pass thì vao bên trong congig được modem nhé... nhưng cái mình muốn là browse được web trên máy máy mình cơ.
khó hiểu thật!

kooltech
17-02-2008, 23:59
Lúc trước. nhân tiện có được cái domain mua ở PAVietnam. Kèm theo phần mềm DNS trên web của PA. mình có thử NAT cái IP máy tính của mình với cái ROUTER zyzel của FPT. nhưng không hiểu sao truy cập từ mạng bằng Browse từ internet vào chỉ dừng lại ở trang đăng nhập config của modem. nếu gõ user và pass thì vao bên trong congig được modem nhé... nhưng cái mình muốn là browse được web trên máy máy mình cơ.
khó hiểu thật!

Do modem bạn chiếm port 80 làm trang config rồi, bạn phải đổi port mặc định sang port khác.

nguyenthunhan
05-05-2008, 10:23
ac
đi ra ngoài mời test duoc pa ơi ? gõ địa chỉ webiste mà vào duoc router là ok 90% rồi

vodanh7x
06-05-2008, 00:17
kêu bọn FPT đến nó làm giúp cho , free mà

tin_truc22
07-05-2008, 09:22
Cái này nên chỉnh chế độ Bridged hết nó sẽ kết nối trực tiếp với card mạng bên ngoài như một cái máy bình thường. Lúc đó bạn config port forwarding trong Router là được.
Xài chung cái NAT và cái Bridged trên cùng 1 Range nghĩ đến cái chuyện dhcp đã bực mình rồi sao bạn gan quá. Nếu xài NAT thì phải cấu hình trên máy cài VMWare nữa.
Mà sao lại hỏi trong box này nhỉ.

michaelphan
07-05-2008, 10:28
khó hiểu thật!
làm webserver với ADSL thì chỉ khi ra IP khác mới chạy được bạn à, nếu tại máy mình thì sẽ vào modem config page, tại máy mình thì truy cập vào bằng address localhost thôi.

quangduc32
14-03-2016, 23:52
e cũng đang dính cái vụ này đây^^