PDA

View Full Version : [Q] Thắc mắc về lập Server. ???

Lighting_dragon
11-05-2003, 21:42
Tớ muốn tìm hiểu về quy trình từ đâu đến cuối để làm một Server trên Internet. Làm cách nào mà biến máy tính thành Server để mọi người có thể truy cập vào. Rồi làm sao để tạo Hosting.
Bác nào đã từng làm xin chỉ với ( càng cặn kẽ càng tốt) ;)

newcinc
11-05-2003, 22:58
Cần:
1 máy tính
1 đường Internet
1 IP thật

Nếu máy của bạn online,... bạn chỉ cần cài Windows 2000 Server và IIS vào là có thể làm Web Server cho mọi người truy cập rồi.
Địa chỉ truy cập sẽ có dạng: http://IP của bạn/alias
với alias là share web mà bạn share trong IIS

----
Nếu bạn muốn server đó dùng cho tên miền, nghĩa là người dùng sẽ gõ: www.tenmien.com --> vào máy bạn thì bạn cài thêm DNS server.

---
Nếu bạn muốn cho nhiều domain thì cài thêm Active Directory và một cái CP
---
Muốn người khác FTP vào máy được thì cài FTP Server
------------
nói chung khá rườm rà.... bạn nên xem kỹ tài liệu về Windows 2k Server thì sẽ rõ cái này. Còn nếu không, mình sẽ chỉ bạn trực tiếp... (1 chầu cafe tại thegioiao.com)

vanlang
12-05-2003, 08:56
thế cũng rẻ .. để em đăng ký rùi anh chỉ em nhé

bibica
12-05-2003, 13:12
1 đường Internet
Đi sâu vào cái này thử xem có dễ không ???
Đường truyền ở VN thì không làm được đâu
Lighting_dragon nếu ở nước ngoài như Nhật ,Mỹ...thì họ có dịch vụ này đó.....

Lighting_dragon
12-05-2003, 23:38
Tớ còn nhiều điều chưa biết, chỉ giùm với:
Quy tắc hoạt động của Email Pop3 như thế nào. Làm cách nào để tạo được Email theo @tenmien. Các Nội dung của Mail Pỏp được lưu ở đâu (trên Server ??).
DSN Server là gì vậy.
Sub Domain được tạo như thế nào.
Làm cách nào để một số chức năng của IIS : không cho chạy Global.asa, dung lượng tối đa của thư mục. ( giống như là khi đăng kí Free Hosting vậy đó).

dtt_vn
14-05-2003, 13:03
hehe Lighting_dragon ở tận Thụy Sỹ

newcinc
16-05-2003, 08:14
Bài viết được gửi bởi Lighting_dragon
Tớ còn nhiều điều chưa biết, chỉ giùm với:
Quy tắc hoạt động của Email Pop3 như thế nào. Làm cách nào để tạo được Email theo @tenmien. Các Nội dung của Mail Pỏp được lưu ở đâu (trên Server ??).
DSN Server là gì vậy.
Sub Domain được tạo như thế nào.
Làm cách nào để một số chức năng của IIS : không cho chạy Global.asa, dung lượng tối đa của thư mục. ( giống như là khi đăng kí Free Hosting vậy đó).

Mail POP3 hoạt động ra sao thì bạn phải xem tại http://msdn.microsoft.com nhé.

Như mình đã nói ở trên, khi bạn cài DNS server vào máy chủ, máy chủ sẽ xác định được các domain nào sẽ chỉ vào nó.
Thực chất, account mail POP3 trên server sẽ có thông số login (username) là: username + tendomain --> xac dinh ro email nào là của domain nào. Thông thường hiện nay, để cài mail POP3 trên Server bạn cần có một chương trình Email POP3 Server nào đó. Chẳng hạn IMail 7.x.
Các nội dung mail sẽ được lưu dưới nhiều dạng (file, database) tại folder mà Mail POP3 Servr chỉ định trong máy chủ.

DSN, bạn muốn hỏi DSN hay DNS. DSN (data source name) là tên chỉ định trong System Data source để chương trình/web có tương tác database biết nó sẽ tương tác với database nào.

Sub Domain tạo như sau:
Thông thường, khi bạn có một domain thì mới có sub domain cho nó. Tạo subdomain có thể tạo trong Hosting Control Panel (nếu hosting control panel hỗ trợ) hoặc trong Domain Control Panel (nếu domain control panel hỗ trợ - ie: Enom)
Tương ứng một sub domain phải có một hosting riêng cho nó.

MUốn tắt global.asa, chặn dung lượng hoặc bandwidth thì config permission trong IIS. Muốn làm cho web Folder nào thì config trong web folder đó.

Bin_NT
16-05-2003, 09:49
các bác cho tui hỏi :
- cai DNs chạy internet : http://ip/alias
nếu aslias này đã bị người khác dùng rồi thì sao...có chạy được ko ?
-neu đã đăng ký một domain hợp lệ ...thì làm sao gắng kết máy tính của mình với domain đó ?

Xin cảm ơn các bác...

newcinc
16-05-2003, 12:13
cái http://ip_address/alias --> chạy Okie với điều kiện IP thật (ko phải share qua LAN)

nếu đã đăng ký domain và muốn domain đó gắn vào máy của mính thì point IP của domain đó đến IP máy tính của mình (1 domain - 1 Server) và vào IIS Default Website chỉ đến folder web cho domain đó.

Nhưng cái Point IP chỉ thấy ở Enom thôi...

vanlang
16-05-2003, 13:07
thế dùng ftp như thé nào

newcinc
16-05-2003, 14:14
FTP à?
Trong IIS của Windows 2K Server có FTP Server.
Tạo Share FTP Folder cung i chang nhu Share Web Folder vậy. Mình tạo xong là có thể FTP vào máy mình bằng cách cấu hình FTP Clients như sau:
Addres/IP: IP của máy
Username: username mà bạn share (còn không, default là Administrator)
Password: **********

-----> Cái dzụ FTP này áp dụng cho local cũng hay ho lắm

Bin_NT
16-05-2003, 22:20
ip that ...co nghĩa là ip màta khai báo cho server hay y` của bác là ip khác . Tui chỉ biết là khi khai báo ip cho server ip này chỉ có ý nghĩa trong Lan nhưng ra net thì nó theo ip của isp như vậy ý của bác là ip nào ...Lan hay Ip isp ...Nếu là ip của isp cấp thì phải được đăng ký có đúng không ...mong bác chỉ bảo ...

Lighting_dragon
17-05-2003, 20:36
:) Cám ơn bác newcinc nhiều.
Còn vài điểm tớ chưa hiểu lắm về Imail 7.x và Sub Domain. Nhờ bác giúp thêm chút nữa:
-Imail 7.x có quản lý việc tạo Email mới, xoá Email, hạn chế dung lượng Email không, hay là còn cần phải cài thêm Soft khác.
- Làm thế nào để redirect Email ( khi nhận được trong email với tên a@tenmien.com --> chuyển sang cho b@tenmien.com)
-Có phải tạo Sub Domain cũng giống với tạo Domain không ?( point nó tới IP Adress của Server)

newcinc
18-05-2003, 13:57
ti bin_NT
Đang bàn đến việc làm sao để server web chạy trên Internet nên IP thật ở đây là IP do ISP cung cấp, có thể ở 1 trong 2 dạng dynamic hoặc static IP.
Dynamic giống như bạn dialup, mỗi lần 1 số khác nhau.
Static tương tự xài Lease Line.

-Imail 7.x có quản lý việc tạo Email mới, xoá Email, hạn chế dung lượng Email không, hay là còn cần phải cài thêm Soft khác.
- Làm thế nào để redirect Email ( khi nhận được trong email với tên a@tenmien.com --> chuyển sang cho b@tenmien.com)

Cái này IMail 7.x có hết rồi khỏi cài thêm

-Có phải tạo Sub Domain cũng giống với tạo Domain không ?( point nó tới IP Adress của Server)
Yes.

Bin_NT
19-05-2003, 01:23
cám ơn bác newcinc ! Tuy đã hiểu sơ bộ nhưng vẫn còn thắt mắt ...hy vọng sẽ được các bác tận tình chỉ bảo ...xin cảm ơn và sẽ post tiếp nững thắt mắt của mình.....

newcinc
19-05-2003, 07:54
cứ post, nếu mình biết thì mình sẽ trả lời, nếu không thì các bạn khác sẽ trả lời rồi sau đó mình và bạn sẽ biết.... :)