PDA

View Full Version : Các bạn biết thì giúp tui bài này nhe!!!

Pham_Mai
17-01-2008, 14:36
Mình nói thiệt là mình ko biết bài này phải giải làm sao nữa. Cúi xin các bạn biết thì chỉ giúp. Cảm ơn các bạn nha!!!

Câu hỏi: Viết mã giả về yêu của khách hàng đối với những cuốn sách ko có trong thư viện.

gợi ý: Thư viện lưu giữ một catalog của tất cả những quyển sách có trong kệ. Mỗi loại có 3 bản sao chép. Một thành viên có thể đưa ra yêu cầu về cuốn sách ko tồn tại trong kệ. Người quản lý sau đó sẽ đi mua sách và thông tin sớm nhất cho thành viên về cuốn sách.

tuansando
17-01-2008, 16:30
choi`, khó hiểu quá bài j` kì vậy

duongtien
17-01-2008, 18:41
Công nhận là khó hiểu thật. Có cái ví dụ cụ thể nào không nhỉ?

bluesky1612
17-01-2008, 18:52
Mình nói thiệt là mình ko biết bài này phải giải làm sao nữa. Cúi xin các bạn biết thì chỉ giúp. Cảm ơn các bạn nha!!!

Câu hỏi: Viết mã giả về yêu của khách hàng đối với những cuốn sách ko có trong thư viện.

gợi ý: Thư viện lưu giữ một catalog của tất cả những quyển sách có trong kệ. Mỗi loại có 3 bản sao chép. Một thành viên có thể đưa ra yêu cầu về cuốn sách ko tồn tại trong kệ. Người quản lý sau đó sẽ đi mua sách và thông tin sớm nhất cho thành viên về cuốn sách.

Yêu của khách là gì hả bạn? Chỉ gợi ý như vậy thì khó hiểu thật đó, có gì cụ thể hơn không?

mr_invincible
17-01-2008, 19:15
Hic, đến đề em cũng không hiểu nói gì đến làm
:dontgetit :dontgetit

Pham_Mai
18-01-2008, 08:18
Ủa? Vậy mấy bạn hổng hiểu hả? Để tui nói nguyên văn của nó bằng tiếng anh nha! Cái đó là tui dịch ra Tiếng Việt đó!
Tóm tắt chút về Thư viện này. Thư viện này cho thuê sách, tạp chí, nhật báo,...Vì yêu cầu về lợi nhuận trong kinh doanh cho nên thư viện phải vi tính hóa toàn bộ hệ thống quản lý.

Write the pseudocode for the requisition of books that are unvailable in the stock.
gợi ý: The library mantains a catalog of all the books available in stock. There two copies of each book. A member can make a requisition for a book that is not available in the liary. The management then purchases the book and informs its mebers about the new arrival.

Theo tui biết thì đề bài này yêu cầu mình làm sao mà khi khách hàng yêu cầu một cuốn sách ko có trong thư viện. Thì hệ thống quản lý sẽ báo là cuốn sách họ muốn ko có trong thư viện. Vậy đó!!!

duongtien
18-01-2008, 11:01
Ủa? Vậy mấy bạn hổng hiểu hả? Để tui nói nguyên văn của nó bằng tiếng anh nha! Cái đó là tui dịch ra Tiếng Việt đó!

Muốnn giúp lắm nhưng nghe mấy câu kiểu này thì :no:
Bài tập đưa ra chả có ví dụ, không có kiểu dữ liệu đầu vào, đầu ra, lại còn.....:emlaugh:

mr_invincible
18-01-2008, 19:56
Em kém tiếng Anh lắm. Đọc vậy càng chịu
:emlaugh: :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh:

Pham_Mai
20-01-2008, 15:56
Trời!!! Tui cũng ko biết tính sao luôn. Càng nói tui càng ko hiểu...Dữ liệu đầu vào, đầu ra là sao vậy...hixhixhix

m2mpro
20-01-2008, 17:47
Bạn chưa hiểu mấy cái đó mà đã giải đề tiếng Anh, càng lúc càng thấy bạn PRO .

Nói thế này thì chả phải khinh thường người ta ?

thuonghcm
20-01-2008, 18:01
bâi này nên post o muc CSDL thi se co nguoi giúp, mấy người làm CSDL cũng khá TA lắm...

wtuaans
20-01-2008, 19:23
There two copies of each book.=Mỗi loại có 3 bản sao chép.
????
Trong trường hợp này phải dịch là mỗi tên/cuốn sách có 2 bản.

Master_Baby
21-01-2008, 10:43
Hơ hơ, cái này thì quá cỡ thợ mộc rồi. Turbo pas ko hỗ trợ. Còn Free pas thì hình như là có. Delphi thì chắc chắn.
Phải xài đến cơ sở dữ liệu, chạy con query là ra muh...

declare x int
select x = count(Name) from Book where Name = ''--something...
select x

ResultSet trả về số lượng sách trong kho... Nếu x = 0 tức là hổng có...

tranvanho
21-01-2008, 18:50
thì phải có đầu vào chứ
không có danh sách các cuốn sách thì có mà "CHỊU"

mr_invincible
21-01-2008, 21:35
Tóm lại em đọc mãi chẳng hiểu gì cả. Đề nghị ai hiểu giải thích lại đề bài: dữ liệu vào như thế nào, yêu cầu là gì, phải thực hiện cái gì???