PDA

View Full Version : Cần giúp đỡ cấu hình RAID IBM x3650

BachDuongTM
15-01-2008, 10:38
HI mọi người

Mình đang gặp phải khó khăn trong việc cấu hình server IBM x3650

Server có hỗ trợ RAID 0, 1 và 10 , nói chung là không vấn đề gì trong việc setup RAID cả. Nhưng vấn đề nảy sinh là mình cần cài dữ liệu mà không cần RAID thế mới trái khoáy

Hiện tại server có 6 bay HDD, 2 bay đầu cắm 2 ổ SAS RAID 1 để chạy OS. Bên khách hàng gửi sang 4 HDD 250GB chứa dữ liệu sẵn có rồi. mình chỉ việc add và server thôi. Nhưng khi mình đem 1 ổ HDD 80Gb để test, khi khởi động hệ thống , nếu không vào Raid config thì OS kô nhận được HDD , nếu vào RAID config thì dù làm gì : make simple volume cũng cần init disk và thế là dữ liệu trên disk bị mất. Vào OS nhận được disk mới nhưng là 1 cái ổ trống trơn chưa phân vùng.

Nếu ai có kinh nghiệm trong vấn đề này có thể giúp mình với, hoặc nếu cần tắt RAID server đi cũng được, dự án bên mình server cần up gấp lắm rồi. Add HDD vẫn giữ nguyên giữ liệu nhé

Thanks all

linhkiengiasi
15-01-2008, 20:53
Bạn chỉ cần dùng 1 HDD Box SATA để copy dữ liệu.

Thân.

tềthiên
15-01-2008, 21:03
Bạn cắm hết các HDD vào. Khởi động máy lên. Nhấn Ctrl+I để vào Raid Config. Chọn mục "load config from hard disk" là được. Nó không đòi Init đâu.

MrMe
15-01-2008, 21:55
Mình nghĩ cậu cài win thì cứ chạy vào win trước đi sau đó cắm ổ đĩa mới vào (có chức năng cắm nóng mà) rồi sau đó cài cái raid controller lên trên win thao tác cũng được. Tớ nghĩ cậu lên có 1 ổ trắng cùng dung lượng cho vào trước để đánh lừa nó :d

BachDuongTM
16-01-2008, 13:29
server x3650 không dùng nút Ctrl + I mà dung Ctrl + A

Khi vào Raid config cũng không có lựa chọn load config form hard disk đâu bạn. Có ai thử import disk trong môi trường OS không , liệu khi đó có mất dữ liệu không vậy ??

nguyenthunhan
04-05-2008, 19:21
Copy data trong HDD 250 GB ra một HDD khác ,rồi cho HDD 250 GB đó vào làm như bạn đã làm và Copy data qua