PDA

View Full Version : Tìm hiểu về VPS

hikhik
14-01-2008, 23:40
Em đang làm một Project về VPS và cũng đang tìm hiểu về VPS. Tuy nhiên em đang còn rất nhiều thắc mắc xung quang cái vụ VPS này.
Theo như em hiểu thì VPS là máy chủ ảo, hoạt động dựa trên nền máy chủ vật lý thật, hệ thống máy chủ ảo là share từ máy vật lý. Nhưng em thắc mắc là "share" như thế nào.
Ví dụ với VMWare. Em có một cái PenIV 3.0 HT, RAM 4GB, HDD 160Gb
Ổ HDD em chia 2. Ổ C chứa hệ điều hành, ổ D em làm ổ chứa file của máy ảo. Bây giờ em cài VMWare và cài 3 con máy ảo lên đó (với HĐH khác nhau). Khi tạo các máy ảo có phần cấu hình RAM và ổ cứng, số CPU. Vậy đó có phải là "share" máy chủ vật lý không. Nếu đó là share máy chủ vật lý thì như thế một cái Server chỉ cài đc 3-4 cái VPS là cao thôi các anh nhỉ.

Câu hỏi thứ 2 là về bản quyền phần mềm. Giả sử cái máy vật lý em cài Win 2k3, Helm, SQL server tất cả đều bản quyền. Bây giờ em triển khai thêm 2 con VPS cài Win y như thê nữa và 1 con Linux với cPanel. Vậy em có cách nào để máy ảo "share" tiếp cái phần mềm không. Tức là em chỉ cài máy server vật lý thôi. Phần mềm ở các máy ảo sẽ lấy từ máy vật lý này. Bởi bài toán kinh phí đc đặt ra. Nếu mỗi máy ảo em phải có một bản quyền riêng thì em khó có lãi.

Câu cuối nữa là một máy chủ thường tối đa bao nhiêu VPS.
Em còn chưa hiểu nhiều về VPS, mong các anh bớt chút thời gian giải thích hoặc cho em ít tài liệu tham khảo. Cảm ơn các anh

gate2vn
15-01-2008, 08:52
Ví dụ với VMWare. Em có một cái PenIV 3.0 HT, RAM 4GB, HDD 160Gb
Ổ HDD em chia 2. Ổ C chứa hệ điều hành, ổ D em làm ổ chứa file của máy ảo. Bây giờ em cài VMWare và cài 3 con máy ảo lên đó (với HĐH khác nhau). Khi tạo các máy ảo có phần cấu hình RAM và ổ cứng, số CPU. Vậy đó có phải là "share" máy chủ vật lý không.

Yes

Nếu đó là share máy chủ vật lý thì như thế một cái Server chỉ cài đc 3-4 cái VPS là cao thôi các anh nhỉ.

Tùy cấu hình máy chủ. Với VPS loại thấp, có thể dùng cấu hình như của em. Tuy nhiên, quan trọng ở VPS là
1. hard-disk: nếu dùng đĩa cứng chậm, hay đơn lẻ, sẽ giảm tốc độ hệ thống rất nhiều, đồng thời nếu xảy ra sự cố với đĩa cứng là "bay" hết dữ liệu
2. RAM / CPU: tất nhiên dùng ít RAM, CPU nhỏ thì chỉ có thể chia ít VPS

Câu hỏi thứ 2 là về bản quyền phần mềm. Giả sử cái máy vật lý em cài Win 2k3, Helm, SQL server tất cả đều bản quyền. Bây giờ em triển khai thêm 2 con VPS cài Win y như thê nữa và 1 con Linux với cPanel. Vậy em có cách nào để máy ảo "share" tiếp cái phần mềm không. Tức là em chỉ cài máy server vật lý thôi. Phần mềm ở các máy ảo sẽ lấy từ máy vật lý này. Bởi bài toán kinh phí đc đặt ra. Nếu mỗi máy ảo em phải có một bản quyền riêng thì em khó có lãi.

Mỗi VPS sẽ cần có license riêng

Câu cuối nữa là một máy chủ thường tối đa bao nhiêu VPS.
Như đã trả lời ở trên :)

hikhik
15-01-2008, 10:32
Cảm ơn anh Hùng nhiều. Em hỏi chút nữa. Em thấy các nhà cung cấp hay báo giá CPU thường là *** %CPU (ví dụ 20%, 40% CPU). Việc chia % đó như thế nào được hả anh.
Còn nữa. Cái vụ kinh phí, xử lý sao khi mà mỗi con một License nhỉ. Tiền đâu đc. Híc. Mà sao các nhà cung cấp VPS em thấy giá rẻ lắm

gate2vn
16-01-2008, 09:22
việc chia nhỏ CPU, tùy từng phần mềm VPS mà chia như thế nào. Có thể dùng câu lệnh hoặc GUI. Đặc tính của VPS là dùng riêng, giống như máy chủ vật lý, nên sẽ cần license riêng. Tuy nhiên, các license cho VPS có thể rẻ hơn

T43p
16-01-2008, 12:07
Các licesen dành cho Virtual Private Server thường khá rẻ. Các nhà cung cấp dịch vụ thường mua với giá rẻ hơn nữa nên một số nhà cung cấp họ miễn phí licesen cho khách hàng. Nếu chi phí cho licesen quá cao so với tài chính của bạn thì nên thuê Virtual Private Server của các Hosting Provider hơn. Một vài nhà cung cấp Virtual Private Server miễn phí licesen:
- DigiPower (http://digipower.vn): Miễn phí DirectAdmin Control Panel
- Nhân Hòa (http://www.nhanhoa.com): Miễn phí HELM / DirectAdmin Control Panel
...

hikhik
16-01-2008, 21:02
Hay nhỉ, em xem qua cpanel.net mí webhostautomation đâu thấy họ đưa giá riêng cho VPS.
Với VPS Win thì có Remote trực quan. Với Linux thì có công cụ quản lý nào trực quan không các anh nhỉ. Hay là cứ Putty ta gõ :D

DigiPower
17-01-2008, 16:54
Với Linux thì có công cụ quản lý nào trực quan không các anh nhỉ. Hay là cứ Putty ta gõ
:) thì cứ việc cài phiên bản GUI của Linux OS. Nói vui vậy thôi chứ không ai quản trị kiểu vậy cả. Bản thân Linux nó làm việc nhiều và làm được hầu như tất cả bằng command nên ko ai so với việc quản trị trên GUI của Win cả.

hikhik
17-01-2008, 19:17
Hi hi. cảm ơn anh Đức. Em lại tham tí nữa. Hỏi thêm câu. Hôm trước em có đọc cái bài của anh. Anh có nói về mấy cái quản lý VPS free như CubePanel hay RavenCore. Em có search thử, chạy demo của họ nhưng xem mãi mà em chả hiểu nó để làm gì. Thấy mỗi cái shutdown ví lại reboot. Em ko hiểu nó là quản lý theo hình thức nào. Em thì dùng cPanel và Direct quen rồi nên chẳng hiểu cái RavenCore với Cube để làm gì. Ta có thể làm gì với nó ????????

DigiPower
18-01-2008, 01:36
1. Mình là nhân viên DP, ko phải anh Đức, anh Đức dùng nick VietDuc
2. CubePanel, RavenCore và rất nhiều trình quản lý làm công việc y chang như cPanel hay DA thôi bạn. Khác nhau ở chỗ trình bày khác nhau hoặc thể hiện tương tự control panel khác mà thôi. Ví dụ CubePanel có port, giao diện và cách tổ chức các chức năng gần giống Plesk.

sub
19-01-2008, 23:22
chương trình nào thì cũng là một hình thức biến command Linux thành tương tác giao diện thôi, các chương trình đều na ná webmin cả, các chương trình cao cấp sẽ tự sản sinh thêm CSDL riêng để quản lý account