PDA

View Full Version : Tư vấn cho em mua HDD với.

Than Dieu
14-01-2008, 10:20
Em định mua một Ổ cứng 320GB cho máy tính để bàn (Có di chuyển với khoảng cách ngắn). Hiện nay thị trường có nhiều hãng quá nên em không biết mua của hãng nào thì tốt. Rất mong các anh tư vấn giúp em: Nên mua của hãng nào thì an toàn dữ liệu, chạy êm và ít sự cố.

Cảm ơn các anh nhiều.

forty4vn
14-01-2008, 10:37
Tớ dùng của Seagate, đừng dây vào ổ Samsung :D

HieuHanh
14-01-2008, 19:56
Tớ dùng của Seagate, đừng dây vào ổ Samsung :D

Đồng ý vote cho Seagate, SamSung chưa từng dùng wa nên không ý kiến!

Than Dieu
16-01-2008, 22:23
Seagate là tốt hả? Các anh có thể tư vấn cho em một chút nữa không? Sợ gì thì không sợ, chỉ sợ HDD hỏng vào ngày cần nó nhất.

lqkhoi
17-01-2008, 08:37
Mua HDD bây giờ là 5 ăn 5 thua. Thằng A mua cái HDD hiệu A xài mấy năm không hư khen nó tốt. Thằng B cũng mua cái HDD hiệu A tự nhiên xui xài mấy tháng nó lên đường.

Ngoài chuyện ổ xấu tốt do hãng còn là do cách sử dụng của user. Phụ thuộc vào nguồn điện , và nếu em nào hay chơi external thì phụ thuộc vào cách vận chuyển, cách plug và unplug.Và chắc còn phụ thuộc vào hên xui nữa.

Thằng nào bây giờ bảo hành cũng rất dễ thương toàn là 1 đổi 1 nhưng tất nhiên đổi thành refurbish. Ít nhất là ở chỗ tui nó thế. Nhưng cái data thì lên đường cha nó rùi còn đâu.

Nếu chú cứ sợ mất data và có xu thì nên xài RAID 1 cho nó an toàn. Ít nhất tiêu 1 cũng còn sót lại 1. Bây giờ Mainboard nào cũng có RAID, còn external box thì cũng đã có raid tùm lum rồi. Tốn tiền thôi

giooc3chop
17-01-2008, 22:00
Đúng rồi đó, mua hàng điện tử thì yếu tố hên-xui cũng chiếm tỉ lệ rất cao nhưng chẳng ai dám bàn tới. Tùy theo vía người đi mua thui. Vía của tui là vía tốt nên mua đồ gì xài cũng bền. Thằng bạn tui vía nó đen nên mua đồ gì cũng trục trặc sau 1 thời gian sử dụng. Hê hê hê