PDA

View Full Version : [DIS] Phim hoạt hình Việt Nam đâu rồi ?!!

vietlavie
10-05-2003, 17:02
Xin chào các bạn bè gần xa !

Có khi nào các bạn thấy tự hào rằng người Việt Nam ta khéo léo, thông minh, sáng tạo, cần cù lao động, siêng năng học hỏi.

Và có khi nào các bạn cảm thấy rằng đã đến lúc chúng ta cần phải tăng tốc để đuổi kịp các nước láng giềng như Malayxia, Thái Lan, trung Quốc,... chưa ?!

Tớ tuy không phải là dân đam mê kinh tế học nhưng tớ nghĩ rằng sự phát triễn của từng khía cạnh, từng nghánh nghề trong cuộc sống sẽ phản ánh trung thực bộ mặt của nến kinh tế nước ta. Và một trong những ngành nghề mà tớ quan tâm nhất đó là ngành nghệ thuật.

Tớ có một niềm đam mê rất cháy bỏng là được làm phim hoat hình.

Tớ nhận thấy nền điện ảnh Việt Nam đang dần vươn lên, nhưng thật đau lòng là trong Liên Hoan Phim Việt Nam 2002 vừa qua thì
ở thể loại phim hoạt hình, chỉ có một giải Bạc cho bộ phim hoạt hình gần như là duy nhất của Việt Nam trong năm.

Tớ tâm sự tuy có hơi dài dòng một chút nhưng mục đích cuối cùng của tớ vẫn là mong muốn được học hỏi, được chung sức với những bạn có cùng đam mê là làm ra những bộ phim hoạt hình mang nhãn hiệu Việt Nam, phù hợp với tâm lý và mơ ước của người Việt Nam, một mong muốn không phải dễ thực hiện nhưng hoàn toàn không viễn vông.

Hiện giờ, tớ vẫn chưa có gì trong tay nhưng tớ tin là với sự góp sức, góp ý , và thảo luận nhiệt tình của chúng ta, những bộ phim hoạt hình của chúng ta sẽ ra đời, sẽ thu hút được không chỉ các em nhỏ mà còn được nhà nước quan tâm để khuyến khích chúng ta trong công việc mới mẻ này.

Hãy tưởng tượng một ngày nào đó, bọn trẻ sẽ chăm chú theo dõi bộ phim "Thần Đồng Đất Việt" của chúng ta; thật là tuyệt vời !!

Rất mong được sự ủng hộ của những anh em có cùng chung chí lớn như trên.

Các bạn nếu có nhã hứng thì có thể trao đổi với tớ qua E-mail : vietlavie5000@yahoo.com để nối vòng tay lớn. :D

lonelyheart
11-05-2003, 02:27
Bạn có ứơc mơ thật lớn, nhưng chỉ có ước mơ thôi thì chưa đủ, muốn thực hiện nó cần phải có trình độ và chuyên môn, xin hỏi một câu bạn đã, đang, định làm gì để thực hiện nó( tui hỏi câu này không có ý gì hết )?

vietlavie
11-05-2003, 14:27
Xin trả lời bạn.

Có lẽ bạn cho rằng tớ quá lãng mạn !..
Nhưng một khi tớ đã dám ước mơ thì tớ cũng dám thực hiện.
Vì vậy, từ năm lớp 10 tới giờ (tớ mới 21 tuổi), tớ đã cố gắng rèn luyện những kỹ năng cần thiết như : xử lý ảnh, đồ họa 2D,3D, xử lý âm thanh, học vẽ, tham khảo thất nhiều những sách hay trong nước cũng như nghiền ngẫm những bộ phim được coi là hay của Việt Nam và nước ngoài, v.v...., và tớ sẽ tiếp tục cố gắng nữa cho tới khi đạt được mục đích mới thôi.

Hiện tại thì tớ đang học lớp năm 2 Lập Trình Viên Quốc Tế ở FPT-APTECH, nhưng niềm đam mê nghệ sĩ của tớ vẫn không thể bỏ được. Với công cuộc tin học hóa của nước ta hiện nay thì tớ tin là những kiến thức dược học ở trường này chắc chắn là không thừa tí nào trong việc thực hiện ước mơ có vẻ "dài hơi" của mình.

Xin hết ! :D

Ghostlake114
11-05-2003, 15:05
OK, Ok, em bít các bác ai cũng có khả năng...
Nhưng mừ....có sponsor chưa, các bác có đủ xiền vác về một dàn độ 5-6 máy có giá không dưới 10000$ ko???
Hix, nhìn chung em thấy 1 film 3D VN là ko khả thi ......
Film dưới 2', em làm được, nhưng mừ từ 2>>> thì....time+tech=### :(

ngocquang19877
11-05-2003, 20:06
yes yes!tôi cũng đồng tình với bác ghost hãy xem film fantasy 3d của bọn nhật làm thất bại thảm hại đến mức nào:hãng square phải bán luôn phim trường của mình và có nguy cơ bị microsoft mua lại square (tuy công ty square này rất thành công trong lãnh lực game) tôi nêu vd này ra kô phải làm nhụt chí anh em mà để cảnh tỉnh mọi người kô nên tưởng tượng quá!ta hãy làm từ từ!hiện nay vn kô phải là mỹ hay nhật có khả nạng tạo phim 3d như fantta sy hay chú lính ant,hay có khả năng vac nguyên hệ thống motion cap về làm act (giá 1 hệ thống theo tui biết thì o dưới 1000000 usd mô)í là chưa kể tiền mua những dàn máy xịn như bác ghost nói(nhưng theo tui thì để làm phim đàng hoàng bét nhất cỡ như thế giới đồ chơi phải cần hơn 150 máy cực xịn cùng 1 dàn chuyên viên đồ hoạ và lập trình bét nhất cũng phải cỡ 1000 người!1 hệ thống như thế thử hỏi chúng ta đáp ứng nổi hay kô!í là chưa kể đa số chúng ta chưa được đào tạo bài bản chưa bao giờ thử lửa cả(hãng square đã có bao kinh nghiệm trong movie ff mà còn bị thất bại)hơn nữa nước ta hiện nay chưa có nhiều ưa đãi cho cái nghề này!do đó tôi khuyên mọi người cứ từ từ thui!chậm mà chắc!ta kô co khả năng làm flm bắn đì ùn dàn quân đánh trận thì hãy làm film quảng cáo thui! hay cộng tác với bọn nước ngoài gia công các đoạn movie gamecho tụi nó !hay làm mấy đoạn film nhỏ nhỏ thui!rồi từ từ ....tính tiếp :)

lonelyheart
12-05-2003, 05:29
Vậy là bạn giống tui rồi đó, tui cũng đang học lập trình nhưng rất mê đồ hoạ ( nhưng tui thích làm game hơn:-) ) rất vui được làm quen với bạn....
Tui nghĩ nếu muốn làm phim sao ta không làm game trước tính đi tính lại làm game khả thi hơn nhiều đó:
Thứ nhất game không đòi hỏi nhiều người lắm ( 4-5 lập trình viên + 1 engine là đủ )
Thứ 2 đồ hoạ không đến nỗi quá phức tạp, bên cạnh đó còn có nhiều cut screen tha hồ cho các đồ hoạ viên trổ tài hoạt hình chuyện này cũng không nặng lắm
--- cả 2 trường hợp trên nước ta không thiếu nhưng thiếu là thiếu người kết hợp , quản lí điều phối công việc( vì chưa có ai kinh qua việc này cả )
Thứ 3 với xu thế của VN hiện nay tui tin sẽ không lâu nữa game VN sẽ ra đời cũng như các nước Châu Á kế cận khác ( TQ, DL v...v..)

gavroche
12-05-2003, 13:49
Cuối cùng thì cũng có một người, ít ra là một người nói lên cái điều mà mình vẫn hằng ấp ủ! Mình đã chờ đợi bài viết này khá lâu rồi đấy.

Tớ có một niềm đam mê rất cháy bỏng là được làm phim hoat hình.
Mình cũng thế, có điều mình chưa tìm được những người có cùng chí hướng ! Không phải là mình không muốn tìm những người như bạn nhưng càng tìm thì càng không thấy. Mình cảm thấy các DeSigNr của Việt Nam hình như chỉ chú ý tới việc đánh bóng tên tuổi của họ bằng những trang web cá nhân hay những tác phẩm cá nhân hào nhoáng. Có thể mọi người sẽ cho vietlavie và mình là viển vông, không thực tế nhưng mình rất hiểu tâm trạng của vietlavie. Có thể bọn mình không có khả năng, không có tiền, thậm chí không có bất kỳ một cơ sở nào để nghĩ đến nhưng bọn mình dám ước mơ, dù là phi thực tế và nhất là có một tấm lòng. Tất nhiên, một tấm lòng cộng với ước mơ viển vông thì chẳng bao giờ trở thành hiện thực .........nếu không có sự chung sức của cả cộng đồng.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Những Tấm Lòng !
Linh
To Ghostlake14: Bạn là một trong những designer có nhiều khả năng của Việt Nam, thế nhưng,....biết nói như thế nào nhỉ........

yuna_admirer
12-05-2003, 14:59
Bài viết được gửi bởi ngocquang19877
yes yes!tôi cũng đồng tình với bác ghost hãy xem film fantasy 3d của bọn nhật làm thất bại thảm hại đến mức nào:hãng square phải bán luôn phim trường của mình và có nguy cơ bị microsoft mua lại square (tuy công ty square này rất thành công trong lãnh lực game) tôi nêu vd này ra kô phải làm nhụt chí anh em mà để cảnh tỉnh mọi người kô nên tưởng tượng quá!ta hãy làm từ từ!hiện nay vn kô phải là mỹ hay nhật có khả nạng tạo phim 3d như fantta sy hay chú lính ant,hay có khả năng vac nguyên hệ thống motion cap về làm act (giá 1 hệ thống theo tui biết thì o dưới 1000000 usd mô)í là chưa kể tiền mua những dàn máy xịn như bác ghost nói(nhưng theo tui thì để làm phim đàng hoàng bét nhất cỡ như thế giới đồ chơi phải cần hơn 150 máy cực xịn cùng 1 dàn chuyên viên đồ hoạ và lập trình bét nhất cũng phải cỡ 1000 người!1 hệ thống như thế thử hỏi chúng ta đáp ứng nổi hay kô!í là chưa kể đa số chúng ta chưa được đào tạo bài bản chưa bao giờ thử lửa cả(hãng square đã có bao kinh nghiệm trong movie ff mà còn bị thất bại)hơn nữa nước ta hiện nay chưa có nhiều ưa đãi cho cái nghề này!do đó tôi khuyên mọi người cứ từ từ thui!chậm mà chắc!ta kô co khả năng làm flm bắn đì ùn dàn quân đánh trận thì hãy làm film quảng cáo thui! hay cộng tác với bọn nước ngoài gia công các đoạn movie gamecho tụi nó !hay làm mấy đoạn film nhỏ nhỏ thui!rồi từ từ ....tính tiếp :)

Xưởng CGI film của Square có 4 người à.

lol

vietlavie
12-05-2003, 16:14
Trước hết, xin cảm ơn các bạn đã góp ý nhưng phải nói rằng các bạn đã quá bi quan bởi vì các bạn đã nhìn quá xa. Tại sao các bạn phải nhìn qua tận bên Mỹ, bên Nhật để tự thấy chúng ta thật nhỏ bé. Hãy nhìn qua nước láng giềng của chúng ta là Trung Quốc kia kìa. Họ vẫn chưa có một bộ phim hoạt hình nổi đình đám như Final Fantasy nhưng ít nhất thì họ cũng có những bộ phim riêng dành cho trẻ em của họ mà không cần người phiên dịch.

Mà tại sao ta phải cần đến phim 3D, những phim 2D như "Flpper và Lopaka", "Những chiến binh huyền thoại" không phải là rất hay đấy sao ?

Nói không phải khoe chứ hồi xưa, với cái máy ì ạch P 200MHz ,32 MB RAM mà tớ còn làm được một đoạn 2D coi được dài cỡ 20 phút bằng CTP.
Do đó tớ không tin với những máy móc nhanh và khá rẻ như hiện nay, chúng ta lại không thể tự tạo cơ hội cho chúng ta !

Hãy nhìn vào thực tế rằng Mỹ, Nhật đã đi trước chúng ta hàng trăm năm rồi, thì việc chúng ta thua kém họ cũng chẳng có gì đáng xấu hổ. Mà điều cốt lõi là chúng ta phải có cái tâm để tự tạo nên bản sắc Việt Nam.

Mong các bạn tiếp tục góp ý ! :D

vietlavie
12-05-2003, 17:21
Cảm ơn những góp ý chân thành của bạn !

Tớ cũng đã từng nghĩ như bạn, nhưng như Gavroche đã góp ý, muốn làm được, chúng ta phải có sự chung sức - sự chung sức của nhiếu thành viên.

Vậy thì làm sao để tập hợp được nhiều thành viên ?
Chúng ta phải quảng bá cho mọi người thấy rằng chúng ta cò khả năng. Mà tớ nghĩ một sản phẩm được quảng bá trên truyền hình là hữu hiệu nhất.
Vì vậy, điều trước tiên mà tớ nghĩ tới là hãy cố gắng làm một cái gì đó ra mắt trước đã. Dù chỉ là một bộ phim chuyển thể 1,2 tập.
Nhưng từ đó, người xem sẽ biết đến chúng ta, và những người có nhiệt huyết sẽ ủng hộ chúng ta trong việc hoàn thiện sản phẩm.

Tớ nghĩ như thế sẽ có hiệu quả hơn là cố gắng cạnh tranh với nhưng Game hay trên thị trường.

Dĩ nhiên là tớ cũng thích làm Game nhưng tớ nghĩ đó là việc còn xa hơn việc làm phim nếu muốn tìm chỗ đứng trên thị trường Game ồ ạt ở Việt Nam.

Cảm ơn bạn ! ;)

vietlavie
12-05-2003, 17:37
Xin chào gavroche !

Được làm quen với những người chung chí hướng và lại thấu hiểu tâm tư, nguyện vọng của mình như bạn thì thật là may mắn.

Và hy vọng chúng ta sẽ không đơn độc trong nổ lực cứu lấy ước mơ của mình.

Nhưng tớ không biết liệu bạn có sẵn lòng chung sức với tớ trong cái việc khó khăn này không ?.

Rất mong sự góp ý thêm của bạn !. lol

kenzoben
12-05-2003, 20:32
tui thấy các bác noi đúng hết đo/ nhưng film HH thì củng dược chứ sao. chỉ cần 1 máy mạnh dùng để render thôi, còn lại các khâu khác sài p3 , card 64Mb dược rồi, đòi hỏi chi cho cao.như model, diễn, layout... la dược . mà quan trọng nhất vẫn là tay nghề do.
vi du:
kịch bản có -> họa sỹ vẽ theo kịch bản-> chia ra cho mỗi bác model từng nhân vật trong KB-> trong thơi gian do họa sỹ vẽ textu..-> nhân vật hoan chỉnh-> setup anim-> diễn thử-> ap Map->dua qua layout theo kịch bản->diễn thật..... render-> xử lý âm thanh ,hiệu ứng , sắp xếp film ->xuất xưởng, đại khái là như vay .
điều quan trọng là THOI GIAN dó vì ít nhất củng 1 năm cho film ngắn, so luong người tham gia trên 100 người.nếu đó thật sự là film dược làm tốt.
game thi viet nam có rồi đo có đọc echip ko? SV DHMT TPHCM dự kiến sẽ ra mắt trong hè này. so voi film HH thi game don gian hon nhiều ko cần nhiều thời gian vì nhân vật rất ít face dể dàng tạo được nó.
hiện tại tui cũng dang học về HH, trên dây co rất nhiều cao thủ nên tui nghi làm 1 film HH tốt ko khó lắm , nếu tập hợp dược các cao thủ thì việc làm film là trong tầm tay dúng ko?

vietlavie
13-05-2003, 12:22
Rất hoan nghênh tinh thần lạc quan của bạn. Nếu bạn có ý tưởng gì mới trong việc tập hợp các cao thủ thì mong bạn sẽ post lên cho mọi người tham khảo.

Rất vui nếu được những tinh thần lạc quan khác ủng hộ.
lol

dntminh
13-05-2003, 16:09
Từ khi theo dõi chủ đề này tui thấy hình như có vài quan điểm trái ngược nhau ở đây. Bạn Vietlavie muốn làm phim hoạt hình, bất kể 2D hay 3D, và theo ý bạn thì tụi mình nên bắt đầu từ 2D. Còn có nhiều bạn, do có sẵn máu 3D trong người, nên nghĩ là đã làm phim hoạt hình thì phải 3D nên thường bàn bạc theo hướng dùng các phần mềm và thiết bị 3D. Tôi nghĩ chúng ta nên thống nhất các quan điểm, dù là nhỏ, trước đã trước khi tập hợp một đội ngũ có tâm huyết, tôi rất muốn đứng vào đội ngũ này. Việc tập hợp không phải là quá khó vì đã có sẵn những người muốn tham gia. Khó ở chỗ là tìm ra cho mình một hệ thống, qui trình làm việc cụ thể rồi tìm người lãng đạo có khả năng điều khiển, lập kế hoạch cho hệ thống đó.
Có vài ý kiến muốn chia sẻ, mong các bạn tham khảo.

vietlavie
13-05-2003, 16:13
Xin giới thiệu với các bạn một nhân vật đầy nhiệt tình và đầy dũng cảm ở Hà Nội là bạn Tuấn Linh đang học năm 3 DHBK HN. Người có cùng chung chí hướng với tớ và là người sẵn sàng góp ý và làm việc hết mình với chúng ta.

Xin mời các bạn làm quen với nhân vật này qua E-mail:
dttuanlinh@yahoo.com

Hy vọng chúng ta sẽ được biết thêm những người bạn nhiệt tình khác. lol

vietlavie
13-05-2003, 22:33
Trước hết, tớ nhận thấy ở đây không có gì trái ngược như dntminh đã chân thành chia sẽ. Vì đó chỉ là những ý kiến của các bạn trong lĩnh vực và chủ đề mà các bạn quan tâm.

Một khi tớ đã đưa ra chủ đề này để cùng thảo luận thì tớ đã ngầm gánh trách nhiệm thống nhất quan điểm từ những ý kiến đóng góp của các bạn.

Khi khởi xướng chủ đề này thì mục đích chính của tớ là có được hai thứ , đó là :
- Danh sách những bạn có lòng nhiệt tình để tham gia công việc.
- Những ý kiến nhiều mặt của các bạn về công việc mà chúng ta sẽ làm.

Một khi đã có tương đối đầy đủ những ý kiến nhiều mặt của các bạn, thì dựa trên hai chi tiết ở trên, tớ dự định sẽ tổng hợp nên một bảng thăm dò rồi gửi cho từng bạn có ý định tham gia công việc.

Dựa trên kết quả thăm dò, tớ sẽ cùng các bạn chọn ra được ý tưởng chung nhất cho công việc này.

Hãy khoan quan tâm tới việc lập hệ thống và quy trình làm việc bởi vì đó là kế hoạch của cả nhóm sau khi chúng ta đã ngồi lại và quyết định làm việc cùng nhau với cùng một ý tưởng đã thống nhất.

Và hiện giờ thì thứ quý nhất vẫn là ý kiến của các bạn đấy !!!

:o

Shinra
14-05-2003, 01:08
Dồi, bạn đầu tiên ở Hà Nội ! Hohoh, Ghost ở Hải Phòng ( thì phải ? ) Shin và Chocobo ở Tp HCM, --> Thử thách lớn nhất : khoảng cách địa lý !

Thứ 2 : chắc chắn bố già Ghost sẽ ko bao vờ quay lại với 2D, và Shin cũng vậy. Ko biết người khác thì sao, hờh, bạn Lavie nhớ ko nhỉ, đây là box 3D World đó ! Hì hìh

Shinra
14-05-2003, 06:13
Uih, trong đây nếu làm 3D còn phải kể đến nhiều cao thủ như Ghostlake, LonelyHeart v.v.. nữa kìa .. Shin chỉ là tép riu thui ! Nếu mà nguyên đám 3D World mà ở HCM hết thì hay nhiể ?

DarkKT
14-05-2003, 07:27
Muốn làm về một bộ phim hoạt hình không phải nghĩ đến vấn đề trang thiết bị làm đầu. (Chỉ có phim 3D thì mới phải coi vấn đề máy móc làm vị trí số 1) Do nước ta còn nghèo thì ta phải dựa trên những gì mình đang có. Không nhất thiết ta phải làm một bộ phim 3D để cho bằng anh bằng em với các nước khác. Phim 2D cũng được chứ sao ? Cái chính là ta phải có một kịch bản phim hay. Nếu có một kịch bản phim đó thì ta không sợ thiếu một mạnh thường quân đứng ra tài trợ

vietlavie
14-05-2003, 17:07
Như bạn [/B]Shinra[/B] đã lo ngại, khoảng cách địa lý rõ ràng là trở ngại lớn với chúng ta.
Mặc dù theo tớ thì vấn đề khoảng cách nên bàn sau, nhưng tớ cũng đã dự trù một giải pháp giải quyết vấn đề này, mong các bạn tham khảo.

Cứ xem như rằng chúng ta đã hợp được thành một đội ngũ, đã thống nhất về công cụ sử dụng.
Và giải pháp của tớ tạm thời như sau :

- Chia đội ra các nhóm nhỏ theo khu vực địa ký, mỗi nhóm sẽ đề cử ra một người đại diện (có thể đây là người có khả năng nhất trong việc thể hiện tính cách nhân vật, xin tự đề cử !) rồi email cho tớ hoặc post lên đây, và cuối cùng tớ sẽ post lên đây cho mọi người cùng biết.

- Một kịch bản sẽ được những bạn đại diện trao đổi qua email rồi thông tin cho cả nhóm. Sau đó, chúng ta xem có bao nhiêu nhóm thì kịch bản sẽ được cắt ra làm bấy nhiêu phần.

- Số lượng nhân vật và chi tiết nhân vật sẽ được tớ post len DDTH, và các đại diện sẽ chọn nhân vật cho nhóm mình để design, rồi lại post lên đây kết quả chọn (Nhưng mà không được ăn gian về độ khó của các nhân vật nha !).

Sau khi tất cả đã thấy OK rồi, thì bắt đầu design rồi gửi các nhân vật đã design cho các nhóm khác (Coi như những design là có thể dùng lại được như trong 3DSMAX, đây thuộc về việc thống nhất công cụ).

- Mỗi nhóm sẽ nhận lấy phần kịch bản của mình rồi phác thảo ra có bao nhiêu cắt cảnh, nội dung diễn biến từng cắt cảnh và bao nhiêu thời gian cho từng cắt cảnh.

- Bản phác thảo sẽ được email cho các đại diện của nhóm. Và các thành viên trong nhóm sẽ họp để cân đối số cắt cảnh và thời gian giành cho nhóm mình dựa trên số lượng thành viên của nhóm (nhóm đông người thì làm nhiều cảnh hơn).

- Các đại diện sẽ phân công cho các thành viên số cắt cảnh hợp lý.

Như trên chỉ là giải pháp phác thảo tương đối chủ quan của tớ, mong các bạn góp ý cho giải pháp trên, nếu là giải pháp mới thì càng tuyệt !. :D

Shinra
14-05-2003, 23:10
Ờh, nhưng màh nếu Shin, Ghost, Chocobo làm thì chỉ 3D thui, bảo đảm đẹp ko thua của nước ngoài đâu .. Dạo này có thêm LonlyHeart, Dexter, Ngocquang nữa cũng khá lắm ! Toàn mê 3D thôi.
Nếu làm như bạn Lavie thì dĩ nhiên chỉ có dùng 3D thôi, vì nếu 2D thì nét vẽ sẽ không thống nhất, làm việc chung nhóm đã khó thống nhất rồi huống chi cách xa nhau cả ngàn cây số. Mỗi người làm một khúc đối với 3D là chuyện khả thi vì model là 1.

vietlavie
15-05-2003, 08:51
Tớ cũng biết như thế, bởi vì đây là 3D World mả.

Và chúng ta vẫn sẽ làm việc trên môi trường 3D.

Nhưng ý tưởng của tớ là dùng chương trình 3D, cụ thể là 3DSMAX để design các model 2D và diễn hoạt các cảnh 2D. Vì khi đó, ta sẽ không cần chăm chút nhiều lắm cho chất liệu của model mà chỉ quan tâm đến màu sắc của chúng.

Một điều nữa là 3DSMAX cung cấp khả năng tận dụng lại model, áp họa đồ khá dễ dàng và camera rất linh hoạt.

Nhờ việc design là hướng 2D cho nên rõ ràng chúng ta sẽ không cần đến một cái máy cực nhanh để render, và nhất là các bạn không cần phải là một tay design sừng sỏ, chỉ cần chút năng khiếu về hội họa và óc tưởng tượng là chúng mình có thể tạo nên một nhân vật hoàn chỉnh.

Và dĩ nhiên, những kĩ xảo 3D vẫn có thể áp dụng khi cần thiết như: mưa, khói bụi chẳng hạn....

Ghostlake114
15-05-2003, 19:17
Nếu định làm film 3D thì đây sẽ làm kế hoạch làm
1. Mô hình hay cái gì đó: Max
2. Animation, Morph...Poser
Và film trường sẽ là WORLD BUILDER , với việc có plugin kết nối với file pz3 và max thì nó là film trường tuyệt nhất, thiên nhiên và các tương tác thiên nhiên là nó, special eff là Max và animation là Poser
Ha ha, mà chỉ tưởng tượng thôi... ai đã dùng thử cái này, ram 256 mà em còn liệt giữa đường vì 1 khúc film ko đâu....
Kể ra thì ước mơ này đã được đưa ra vài lần.......
Nhưng mà các bác thử nghĩ đến vấn đề share tài nguyên giữa các nhóm ra sao, sự liên lạc ntn.... mail , nhận rùi ko hiểu, lại mail....:D
Nếu hướng của bác vietlavie thì ... sẽ có 1 sự không đồng bộ, 2D và 3D gần như ko thể sống chung....
Nếu làm film 2D thì....em đề cử flash, hình vẽ là tay và tô màu bằng PS(chỉ có cổ điển thôi...!!!!!!)

ngocquang19877
15-05-2003, 21:23
à à!khoan đã !đầu tiên tui xin nói về game trước nhé!
1.vn bi giờ mí cha toàn xài đồ chùa kô hà!cd chép lậu nghay cả mí chương trình down load trên internet xuống cũng chép lậu thử hỏi coi ai dám làm game rùi xuất ra thị trường cho tụi nó lậu búa xua luôn hả?mà nếu có xuất thì có nước ngoài trước rùi mới dám vào trong nước thui!nhưng theo tui nghĩ nếu làm vậy thì game vn còn khuya mới theo kịp nước ngoài vì:
game nước ngoài đều do các hãng tài trợ cho các nhóm nước ngoài có tới hàng trăm hay thậm chí hàng nghàn desgin tham gia (vd như final)
tỷ lệ ăn cắp bản quyền số rất thấp do đó có thể yên tâm cho các chất xám hoạt động
vn hoàn toàn theo tui bít thì chưa có một nhóm chuyên làm game nào dù chỉ 7-8 người .
nhưng nói vậy thui tui vẫn hy vọng tương lại của game vn vẫn tương sáng hơn và hy vọng rằng một thời điểm nào đó mọi chuyện sẽ "thay đổi"và nè tui vẫn hy vọng game của bác shin làm nên chuyện đó nha bác shin!đừng làm tui thất vọng đó
2.bi giờ nói về vẽ vời 3d.ừm tui thí mọi người ai nói cũng có lý hít nhưng khó thành hiện thực
đầu tiên về kịch bản:chắc chắng chúng ta kô thể nào vừa làm một desgin vừa làm một writer rùi!vd như tui nè ngồi ở nhà làm hoạt cảnh một đoạn cảnh 30s mà chỉnh sửa tới hàng trăm lần!(mà chỉ dám cho mình tui với thằng ban thân coi thui)
do đó nếu muốn làm film hay thì nên thuê thằng cha đạo diễn ngồi viết kịch bản cho mình!
và ta nên xác định là làm film cho ai coi!chắc chắc là ta kô nên vừa làm vừa tâm đắc rằng: ồ ồ vị là được rùi mí thằng khác làm seo làm được như vậy!chắc chắc bộ phim đó sẽ chỉ còn 1 khán giả(là ta chứ còn ai nữa :) )khán giả là người đầu cuối họ đâu bít là ta phải đổ mồ hôi mới làm được như vậy!họ chỉ thấy là cảnh đó có hợp logic lôi cuốn vàhấp dẫn hay kô thui chứ cóc cần quan tâm thằng cha thiết kế phải ngồi rị mọ cả tháng trời mới làm được 1 cảnh như vầy!và một điều nữa là mí cha học giả(hổng bít có phải học thiệt kô nũa)cứ hay phê bình
vd:u làm 1 film có một cô gái vn ăn bận bốc lửa hành sử như rambo động một tý là móc súng ra đòm đòm thì sẽ kô được!(các bác có bít là gái nhảy bị phê bình tới mức nào rùi mới được công chiếu kô!
và quan trọng là tiền :tiền là tiên là phật là sức bật tuổi trẻ là sức khoẻ tuổi già là cái đa danh vọng là cái lọng che thân là cán cân công lý!các bác mà nô tiền thì cũang nô gì cả nhé dù các bác có 1 bộ óc như picátxô hay một năng khiếu thẩm mỹ vào loại sư phụ như anh-xtanh!tui chắc chắn 1 điều rằng mọi người trong 3d world đều cần ăn uống tiêu xài do đó nếu làm 3d mà nô tiền thì chỉ có cạp đất ăn thui!
cái iêu cầu của bác vietlavie cũng hay hay đó chớ nhưng misson impossible!đầu tiên là kinh phí:hè hè ma ma và baba tui ở nhà sẽ treo tui lên nếu làm theo lời bác lavi (seo tui thấy giống tên nước suối lavi wé)vì baba tui cứ bắt tui làm nghề bác sỹ nhưng tui lại chỉ thích vẽ vời thui!nói vui vậy thui iêu cầu của bác kô thực hiện được đâu vì chúng ta kô thể ngồi trực 24/24 để canh bác có e-mail gì kô đã!và hiện nay bít đâu tui đang hí hửng ngời đọc một 1 kịch bản hay ơi là hay do bác gửi tới thì cái rụp! 1 gã hacker nào đó với con virus của thằng chả sẽ làm tiểu tán thòn cái computer mà mama chắc chiu mí năm trời mới mua được cho tui!vả lại cái ddth này cứ chập chờn chập chờn y như cái cái bóng đen nhà tui kô bít lúc nào bị bọn hacker cho lên dĩa
còn film 2d á?à xin lỗi bạn trước nhé hình như nếu vn ta hậu thuẫn vấn đề nay thì các bác đâu cần ngồi đây mà mơ mộng !
còn vấn đề phần mềm tôi thiết nghĩ chúng ta kô chỉ xài những phần mềm phổ thông nếu muốn có số lượng khán giả >1 mà phải sử dụng những phần mềm độc được viết riêng cho chúng ta!tui kô phủ định việc dùng phần mềm phổ thông nhưng cũng kô khẳng định rằng việc dùng nó sẽ đem lại cái gì đó!thời gian sẽ trả lời chúng ta!chúng ta phải thử lửa từ những đề án nhỏ cái đã!kô thể nào nhảy vô chúngh ta đòi làm ngay film 3d được!sao chúng ta kô thử làm film quảng cáo?hay tạo hiệu ứng chó các bộ film vn !như mới đây film điện biên phủ 12 ngày và đêm có chiếu cảnh mí chiếc b52 mig21 do bọn úc làm!tui nói thịt bác ghost hay bác shin đứng ra làm còn đẹp hơn tụi nó làm nữa!
1 câu ranh ngôn nô nhớ rõ:muốn làm việc lớn phải vun đắp việc nhỏ trước đã

ngocquang19877
15-05-2003, 21:31
à nói thêm:vô lý wé tớ chưa beo giờ nghe nói tới 2d dùng chung 3d cả có nghe nói tới vật 3d cảnh 2d ,cảnh 3d vật 2d chứ chưa nghe nói 3d diễn hoạt 2d cả

vietlavie
16-05-2003, 11:10
Ý kiến của hai bác ngocquang19877 và Ghostlake114 đều rất đúng.

Nhưng tớ nhận thấy hai bác không phải là những người cùng chí hướng với tớ, bởi vì hai bác sợ thất bại.
Mà một khi sợ thất bại thì hai bác sẽ không dám làm. Như thế sao bằng ta hãy cứ làm trước rồi khi đụng chuyện, ta sẽ cố gắng giải quyết. Hai bác vẫn bi quan như ngày nào !

*Gửi ngocquang19877 : Tớ đã nói là trên nền 3DSMAX mà. Bạn thử design một mô hình 2D trên MAX rồi dùng Bone diễn hoạt nó xem, vẫn được như thường.

vietlavie
16-05-2003, 13:36
Xin cảm ơn tất cả các bạn trong thời gian qua đã góp ý cho tớ.

Và hình như số bạn có dũng cảm ủng hộ công việc của tớ là không nhiều.

Và để khônmg mất thời gian, tớ sẽ bắt tay vào việc thực hiện trong nay mai cùng với một số bạn đã sẵn sàng góp sức.

Vậy thì trên DDTH có bạn nào thực sự muốn tham gia công việc thì cứ gửi Email cho tớ. Rất hoan nghênh các bạn. :D

gaston
16-05-2003, 13:42
co the su dung ramp shader hoac plugin de trinh dien 2d:
illustrated 5.2 for max
ket qua se giong nhu kieu hoat hinh 2d hoac truyen tranh.

Ghostlake114
16-05-2003, 20:55
À há, bít kiểu này rùi...
Nhưng mà render kiểu gì cũng ko đồng bộ đâu Lavie ơi, nếu 2D thì 2D hết, hoặc thôi....
Hờ hờ, nói em bi quan hay gì cũng được, nhìn chung là, nốt năm nay, năm sau nữa....có lẽ em sẽ ko còn đụng đến 3D nữa...
Đáng buồn nhưng đời là phải sống với nó, em đã sắp hết thời mơ mộng rồi...:(

Shinra
17-05-2003, 03:03
Uih sao thía Ghost, đừng hù mọi người chéh !
Túm lợi là 3D, nếu 3DMAX mà chỉ làm hh 2d thì khác gì dùng dao mổ khủng long để giết kiến chéh, phí quá !

Ghostlake114
17-05-2003, 22:15
Phí , ùa kể cũng fí thật
Dùng 2D với 3D , có ai xem film waner bros, nó có làm vài film kiểu này, kiểu cảnh vật, nhân vật là 3D, đột nhiên lòi ra vài chú 2D, ngộ fết....

ngocquang19877
18-05-2003, 17:42
yeah!vậy bạn có thể thuyết phục tui bạn sẽ thành công kô?nếu bạn có thể !tui sẽ thay đổi hoàn toàn quan điểm cuả tui về ý tưởng to tát cuả bạn đấy!và nếu bạn có gì chứng minh?như 1 đoạn phim 2d chẳng hạn thì tôi đậy sẵn lòng

chokobo_kupo
26-05-2003, 13:40
VLavie có một ý tưởng rất thú vị !!! Kupo ủng hộ bạn hết lòng nhưng thật tiéc là điều kiện về địa lý không cho chúng mình hợp tác với nhau. Nếu như giải quyết được vấn đề này thì Kupo sẵn sàng sát cánh bên bạn!!!