PDA

View Full Version : [Q] Local Network bị Disable tự động !!! Làm sao khắc phục đây ???

apollo
10-05-2003, 08:43
Help me!!! Mình có 1 hệ thống máy gồm 3 máy (cài WinXP) nối mạng với nhau (lầu 1 -> lầu 3 mỗi phòng 1 máy), nhưng ko hiểu sao có 1 máy (ở lầu 3) thỉnh thoảng mạng Local bị Disable tự động sau mỗi lần khởi động lại; và muốn dùng mạng thì lại phải vô Network để Enable nó thì mới có thể dùng được, ko biết có phải do đường dây xa quá hay do vị trí đặt Hub (Hub mình để ở lầu 1). Mình thấy nếu như mỗi ngày đều phải Enable để dùng như vậy thì mất công quá, vậy ko biết huynh nào biết cách khắc phục tình trạng "Disable mạng tự động" như trên hay ko??
Mong giúp dùm nhé !!!!

singleboy
10-05-2003, 23:53
Chào bạn, trước hết bạn kiểm tra lại Card mạng có gắn ốc hay chưa :) Và hơn nữa, dây mạng ổn định hay không? Nên bấm lại dây mạng cho máy số 3, có qui tắc bấm không nhiễu vì có thể đi đương dài nên rất dễ bị nhiễu. Nếu vẫn cờn bị, bạn test bằng cách cắm trực tiếp 2 máy (thay một sợi dây mạng bấm trực tiếp) thử xem, nếu good thì CHECK YOUR HUB. :) ngoài ra mình nghĩ không còn vấn đề gì khác. Nếu có gì mới, xin mấy bạn cho biết thêm thông tin...

apollo
11-05-2003, 20:58
Mình đã thử check lại card mạng, nhưng đã siết ốc kỹ rồi; và vừa rồi mình mới thay 1 card mới hoàn toàn, nhưng thỉnh thoảng tình trạng Disable vẫn xảy ra. Vì vậy theo mình nghĩ thì chắc là do cách bấm dây mạng của mình sai nguyên tắc rồi; à mình có nghe bạn nói về quy tắc bấm dây mạng "chống nhiễu"? Vậy bạn có thể tư vấn hoặc hướng dẫn cho mình về cách bấm dây như bạn đã nói hay ko? Mong hồi âm sớm nhé !!!!
Thanks

cah2010
11-05-2003, 22:53
Bạn thử kiểm tra hai đầu nếu đúng thứ tự thư sau là đúng chuẩn (đấu thẳng) và chống nhiễu tốt: 1 trắngcam, 2 cam, 3 trắng xanh lá, 4 xanh dương, 5 trắng xanh dương, 6 xanh lá, 7 trắng nâu, 8 nâu . lưu ý là các cặp màu có thể thau đổi cho nhau. Chúc bạn thành công.Thân !

apollo
12-05-2003, 11:09
Cam on ban da chi minh cach bam day mang, minh se bam lai xem sao. Nhung ban cho minh hoi: cach bam day tren la tu PC sang Hub hay la tu PC sang PC??? Than;)

knight
05-06-2003, 10:52
Cách bấm dây vừa kể trả lời Apolo gọi là bấm thẳng, dùng để connect PC to Hub or PC to Switch. Còn bấm chéo thì dùng để connect Pc to PC or LinkHub (Hub to Hub).
Có thắc mắc gì nữa không?

hadat84
26-10-2008, 01:01
Chao cac ban minh cung bi tinh trang nhu ban appolo vay: tuc la card mang tu disable, day mang cam sang may khac thi su dung binh thuong. Va co 1 tinh trang nang them nua tren may Laptop la khi enable khong duoc chi vai giay thi no disabe lai, meu minh su dung wireless thi hoat dong binh thuong, xin cac huynh chi giao!Thanks.