PDA

View Full Version : Nhờ mách giùm cách cấu hình domain thứ 2 cho VPS của DP

sangtran222
07-01-2008, 13:07
Chào các bác,

Trước đây em sử dụng shared host của Digipower, mua một gói cho 3 domain cùng chạy, cấu hình DNS cho các domain này cũng rất là đơn giản.

Nhưng mấy ngày qua em nâng cấp lên gói VPS thì chỉ còn cấu hình được DNS cho domain chính như sau:
DNS Info : Default (dùng DNS của eNom)
Host Record:
Host name Address Record Type
* 210.245.120.132 A
@ 210.245.120.132 A
ns1 210.245.120.132 A
ns2 210.245.120.132 A
www 210.245.120.132 A

Đó là domain chính thì OK, còn các domain phụ thì bên DP bảo trỏ đến 2 DNS
ns1.phomuaban.com
ns2.phomuaban.com

Nhưng khi em vào cấu hình thì nó cứ quăng ra lỗi
ERROR: Errors modifying nameservers: nRRPResponseCode 541

Em hỏi DP thì ở đấy bảo "van de DNS nay do NameServer va domain duoc tao ,dang ki ben PA nen anh vui long lien he ho de duoc giai dap ro hon"

Qua hỏi bên PAVietnam thì họ bảo do 2 cái địa chỉ DNS mà DP đưa cấu hình sai !

Tuy PA và DP đá qua đá lại nhưng theo em thấy nguyên nhân nằm ở VPS của DP vì trước đây em xài shared host thì không có sao cả, đây cũng là một kinh nghiệm cho những ai muốn mua VPS

Nhờ các bác chỉ giùm cách để cấu hình domain thứ 2 chứ nếu không thì mỗi domain một VPS thì tiền đâu cho đủ.

Cám ơn các bác nhiều nhé !

DigiPower
07-01-2008, 18:41
Chào bạn,

Vấn đề bạn cần hiểu rõ như sau.

1. Khi bạn dùng shared hosting thì dùng DNS của DP (cấu hình trên domain của DP). Khi bạn dùng nhiều domain thì chỉ việc point về DNS của DP đã đưa.

2. Khi bạn dùng VPS thì DNS do bạn tự tạo ra theo domain. Domain đăng ký tại PA dùng Enom nên việc tạo NS Record cho Domain phải do PA tạo chứ End user không tạo được. Khác với control domain của DP dùng DirectI nên được quyền tự tạo. Bạn yêu cầu PA tạo 2 record ns1.domaincuaban.com và ns2.domaincuaban.com và trỏ về IP của VPS. Khi update rồi thì các domain bạn muốn xài trỏ về 2 DNS của bạn là được. Việc tạo NS record đó đồng thời trên Admin của VPS cũng phải cấu hình 2 NS record của server tương đương.

3. Như giải thích trên bạn có thể hiểu việc tạo NS record trên Domain control đâu có liên quan gì đến địa chỉ DNS nào DP đưa? Bạn chỉ cần đưa IP thôi mà.

Trên DDTH này người có kinh nghiệm rất nhiều nên tôi ko dám nói kiểu đá qua đá lại vì những problem kiểu này nhiều người gặp rồi và cũng dễ hiểu, ko đá trách nhiệm được đâu.

Trân trọng,

sangtran222
09-01-2008, 10:00
Vâng cảm ơn công ty DP nhé, em đã tạm hiểu rồi

kooltech
18-02-2008, 00:08
Thường thì tôi tạo A record đến VPS chứ tạo NS làm gì, lần sau change IP đỡ mất thời gian.