PDA

View Full Version : Cài windows XP(SP2)

trungestih
06-01-2008, 21:27
Các bạn cho mình hỏi có ai đã cài XP(SP2)chưa,mình cài xong và dùng được đến khi tắt máy tính màn hình vẫn còn mà vẫn chưa tắt.Xin mọi người giải đáp giúp mình và hướng dẫn cho mình.Cám ơn

kiettt
06-01-2008, 21:53
Xin hỏi một câu tương tự: có ai đã từng đun nước nấu mì gói chưa ? Mình nấu nước sôi rồi, tắt bếp rồi mà sao cái nồi vẫn còn nóng vậy ??? :no:

Nguồn màn hình và nguồn máy tính khác nhau, khi bạn shutdown windows thì chỉ phần nguồn cấp cho mainboard mới bị ngắt thôi (bạn cảm thấy vậy vì máy không chạy nữa, thật ra bộ nguồn vẫn stand by tức điện nó vẫn còn trong đó, thường thì mình dùng từ "ngắt nguồn" để chỉ việc dùng đến một công tắc nằm ngoài, tắt công tắc này để hoàn toàn cắt nguồn điện ra khỏi máy), theo như mình biết thì hiện giờ chưa có loại màn hình nào tự động ngắt nguồn theo lệnh shutdown của windows. Khi máy tính tắt, đèn chỉ thị của màn hình thường chuyển từ màu xanh (lúc máy đang chạy) sang màu đỏ hay vàng, khi đó màn hình không nhận được tín hiệu từ card màn hình nên chuyển sang standby.
Đùa tí thôi, bạn đừng giận cái vụ mì gói nhé. Từ câu hỏi mình đoán là bạn chưa có nhiều kinh nghiệm xử dụng máy tính lắm, thành thật khuyên bạn trang bị thêm cho máy tính một ổ cắm điện có thêm công tắc bật / tắt. Khi nào cần dùng máy tính thì mở nó lên trước rồi mới mở máy, khi tắt thì shutdown máy tính trước rồi tắt công tắc này. Kỹ hơn nữa thì dùng xong rút luôn cái ổ cắm này ra khỏi ổ cắm điện. Chúc vui.