PDA

View Full Version : Học CNTT mà ko có bằng đại học có xin được việc làm không?

sonC0609k
06-01-2008, 16:46
Em đang học ở APtech -hn , em học không giỏi tuy môn nào em cũng qua được nhưng điểm số chỉ đạt ở mức qua trung bình, cá biệt có môn qua cũng chỉ được 42% , cao nhất cũng chỉ là 78%, với thành tích học tập như vậy em không thể đủ tự tin để đối mặt với nghề nghiệp tương lai theo cách chứng minh kiến thức thâm hậu của mình cho nhà tuyển dụng thấy.
Em có đọc một số thông tin tuyển dụng nhưng đều thấy hồ sơ lúc nộp xin việc phải có mang theo bằng cấp liên quan(đều là yêu bằng đại học chính quy)
Anh, chị nào hoặc bạn nào có cùng điều kiện như em mà đang có công việc ổn định thì tư vấn dùm cho em với được không? em đang hoang mang quá.

lakchickens
06-01-2008, 17:16
mình cũng đang học aptech nè,mình ngĩ là có khối việc mình có thể làm được đó bạn ạ.không cần phải tự ti như thế.theo mình ngĩ đầu tiên cứ xin vào làm ở một công ty nhỏ nhỏ để lấy kinh ngiêm cái đã rồi sau đó mình sẽ đi xa hơn,còn bằng đại học thì học lúc nào mà chẳng được hả bạn.quan trọng là phấn đấu để đạt được năng lực tốt hơn năng lực của mình mà thôi.chúc bạn thành công nhé.

GaGoGaGo
06-01-2008, 17:30
mình cũng đang học aptech nè,mình ngĩ là có khối việc mình có thể làm được đó bạn ạ.không cần phải tự ti như thế.theo mình ngĩ đầu tiên cứ xin vào làm ở một công ty nhỏ nhỏ để lấy kinh ngiêm cái đã rồi sau đó mình sẽ đi xa hơn,còn bằng đại học thì học lúc nào mà chẳng được hả bạn.quan trọng là phấn đấu để đạt được năng lực tốt hơn năng lực của mình mà thôi.chúc bạn thành công nhé.
Đúng đúng =)). Bằng ĐH thích lấy lúc nào chả được =))

UNGDIX
06-01-2008, 18:40
Mấy chú còn đi học nhìn đời toàn màu hồng. Khi nào đi làm rồi hẵng biết nhé.

tranvanho
07-01-2008, 10:57
đại học không phải là 1 lối đi duy nhất cho những người muốn tthành đạt
và càng không phải khi là dân IT
bạn hãy cố lên đừng tự ti thế

MichaelTuanAnh
07-01-2008, 12:03

Đi làm rồi thì là "màu nho" thui :punk::punk::punk:

vtienuit
07-01-2008, 14:47
Bác nói thế làm em mất tự tin quá.

thientaidj
07-01-2008, 17:01
nói chung thì đi làm phải có một chút may mắn nửa,Làm việc + may mắn mà thi mong sao co thể thành đạt được

Alien
07-01-2008, 18:04
Điểm số không nói lên được gì. Quan trong là bạn cảm thấy mình nổi trội hơn đa số còn lại ko.

hailuanon
08-01-2008, 10:06
Em đang học ở APtech -hn , em học không giỏi tuy môn nào em cũng qua được nhưng điểm số chỉ đạt ở mức qua trung bình, cá biệt có môn qua cũng chỉ được 42% , cao nhất cũng chỉ là 78%, với thành tích học tập như vậy em không thể đủ tự tin để đối mặt với nghề nghiệp tương lai theo cách chứng minh kiến thức thâm hậu của mình cho nhà tuyển dụng thấy.
Em có đọc một số thông tin tuyển dụng nhưng đều thấy hồ sơ lúc nộp xin việc phải có mang theo bằng cấp liên quan(đều là yêu bằng đại học chính quy)
Anh, chị nào hoặc bạn nào có cùng điều kiện như em mà đang có công việc ổn định thì tư vấn dùm cho em với được không? em đang hoang mang quá.
Không có vấn đề gì đâu bạn à, việc chọn lựa nhau là vấn đề 2 chiều chứ bạn đừng nghĩ chỉ có 1 chiều, thiếu gì nhà tuyển dụng đòi hỏi bằng cấp tùm lum mà công ty thì chẳng ra gì, đất nước ngày càng mở cửa, cơ hội việc làm cũng ngày 1 nhiều, bạn cứ chăm học vào là mọi chuyện tốt đẹp cả, thành công này mai là sự miệt phấn đấu của ngày hôm nay và những năm tháng trước đó. Chúc bạn may mắn, học giỏi và thành đạt!

thientaidj
08-01-2008, 16:45
Điểm số không nói lên được gì. Quan trong là bạn cảm thấy mình nổi trội hơn đa số còn lại ko.

Anh có thể giải thích rõ hơn cho em câu này k? :)

Alien
08-01-2008, 17:51
Anh có thể giải thích rõ hơn cho em câu này k? :)
Người điểm cao hơn thì có thể là siêng năng hơn, nhưng giỏi hơn thì chưa chắc. Từ nhỏ tới giờ mình cũng thấy nhiều trường hợp như vậy. Khi ra làm thì 1 sv xếp loại giỏi cũng có khi lại không bằng 1 sv có xếp loại khá.

conank
08-01-2008, 20:28
Bạn cứ lên mạng, search công việc nào phù hợp với mình thì apply hồ sơ vào, đừng care chuyện bằng cấp, bảng điểm quá. Nộp vài chục hồ sơ cũng có nơi gọi. Mình nộp 11, 8 nơi gọi.

meomeomeo2008
08-01-2008, 20:57
Đời đến đâu thì đến, tui còn phải thi lại một đống môn mà còn chẳng lo nữa là. Mà tôi thấy mấy ông C0609K làm ăn ác phết đấy chứ.

ngocquang19877
08-01-2008, 22:49
Bạn cứ lên mạng, search công việc nào phù hợp với mình thì apply hồ sơ vào, đừng care chuyện bằng cấp, bảng điểm quá. Nộp vài chục hồ sơ cũng có nơi gọi. Mình nộp 11, 8 nơi gọi.

Hehe, bọn lớp em chúng nó *** có bằng Ai eo or tốp phơ gì ráo mà chúng nó đi làm thằng nào cũng 250-300. Trình của bác thì phải 400$ - 500$ mới bõ.

conank
08-01-2008, 22:56
Hehe, bọn lớp em chúng nó *** có bằng Ai eo or tốp phơ gì ráo mà chúng nó đi làm thằng nào cũng 250-300. Trình của bác thì phải 400$ - 500$ mới bõ.
Cái đó là đợt cách đây 7 tháng bác ạ. Bây giờ đợi cuối tuần gặp lão Director của cái trường khỉ gió của Úc qua VN nói chuyện cho xong đã.

Em sao theo kịp bác. Bao giờ sắm xe hơi nhớ báo nhá :)

kohf
09-01-2008, 10:56
Quan trọng là thực lực của bạn thôi, có bằng xịn mà làm không ra hồn cũng "bay" à ^^.

mybibo
12-01-2008, 16:47
Quan trọng là thực lực của bạn thôi, có bằng xịn mà làm không ra hồn cũng "bay" à ^^.

Đúng thế, thế hồi trước khi đăng ký học Aptech không hứa hẹn giới thiệu việc làm cho bạn à?

nhimlongxanh
12-01-2008, 17:39
Đừng bi quan thế chứ, bằng cấp sao quan trọng bằng năng lực thực được. Cậu hãy cố gắng luyện một môn nào thật nhuần nhuyễn, vượt trội...chỉ cần duy nhất 1 môn hay 1 chiêu đó thôi là tha hồ có đất dụng võ nhé :D. Cố lên nào

meotrang7x
12-01-2008, 18:04
Sao không xin được?
Nhưng khó hơn người có bằng thôi.