PDA

View Full Version : Ghost may tinh xách tay

DUNGTIEN84
06-01-2008, 01:37
bạn nào biết chỉ giùm mình với nhé,mình pó tay rồi!Mình có ghost 1 bản winxp trên mấy tính xách tay,khi mình vô win thì không thấy file này,kiểm tra dung lượng ổ cứng thì thấy mất(có lẽ là tồn tại file ghost).bây giờ mình muốn bung file ghost ra,nhưng khi vào dos thì cũng không thấy file ghost đó.Bạn nào biết chỉ giùm mình nhé!Cảm ơn các bạn nhiều !

ngoctripc
06-01-2008, 08:11
Vô DOS mà không thấy là bó tay.

DUNGTIEN84
06-01-2008, 08:41
Mình xin bổ sung thêm là,lúc trước mình ghost rồi,sau đó chuyển ổ chứa file ghost từ FAT32--->NTFS.Có phải sự cố bắt đầu từ đây không nhỉ?Mình dùng PC thì làm thế chẳng sao cả,không biết Laptop thế nào?

SieuQuay02
06-01-2008, 10:55
Mình vẫn chưa hiểu ý bạn nói lắm theo như mình hiểu thì bạn cần tạo 1 file ghost đúng không ? Nếu đúng thì bạn làm theo các bước sau :
1/. Xả (Uninstall) tất cả các driver trong Device Manager, nhất là VGA, Sound, Lan, USB (không cần gỡ driver system), sau đó bấm đúp IDE ATA/ATAPI controller (chip Intel, Sis, VIA) update cái ATA storage controller thành "Standard"). Nhớ là trong quá trình xả driver và update ATA storage controller, bạn đừng bao giờ khởi động lại nhé, vì nếu khởi động lại thì phải làm lại từ đầu đó). Xong thoát cửa sổ Device Manager lại.
Tới đây, trên thực tế, sau khi hoàn tất bước 1 là có thể ghost đa cấu hình các loại main rồi, nhưng như vậy ko đảm bảo hoàn toàn “sạch” (nhiều máy cấu hình thấp sẽ không chạy được, ví dụ: PIII 500MHz trở xuống, vì khác nhau cái ACPI – quản lý nguồn cao cấp), do đó ngốc tui khuyên bạn tốt nhất là đi tiếp bước hai dưới đây.
2/. Tạo 1 thư mục có tên là Sysprep tại ổ đĩa của Windows hiện hành (VD: C:\sysprep), rồi giải nén file Deploy có trong thư mục Support\Tools của đĩa CD Windows XP vào trong thư mục sysprep, ta sẽ có được 10 file sau khi giải nén xong Deploy, nhưng trong đó chỉ dùng đến 2 file thôi, đó là setupmgr.exe và sysprep.exe. Ta bấm đúp để chạy file setupmgr.exe trước, quá trình thực thi file này ta sẽ cảm thấy dễ như ăn cháo huyết dầu chá quẩy, hầu như chỉ bấm "Next" cho đến khi nó báo chạy xong (complete). Cụ thể như sau: NEXT --> Create a new answer file\Next --> sysprep install\next --> Windows XP Proffessional (Nếu Windows hiện hành là XP Home thì chọn XP home, nếu là XP server thì chọn server)\Next --> Yes, fully automate a installation)\Next --> đặt tên và tổ chức 1 cách tuỳ ý (vd: Alibaba ở dòng trên và 40 tên cướp ở dòng dưới)\Next --> Next --> Next --> Nhập dãy số gồm 25 ký tự của đĩa CD Windows XP gốc\Next --> Đặt tên cho Computer \Next --> từ đây trở đi chỉ việc bấm NEXT cho tới khi hoàn tất công đoạn này, bấm Finish --> OK, ta sẽ thấy xuất hiện bảng thông báo "Setup Manager complete), đóng nó lại. Ta thực thi tiếp file thứ 2: sysprep.exe, cụ thể như sau: Bấm OK --> sẽ xuất hiện 1 cửa sổ, phía dưới có 4 tuỳ chọn của Flags, ta cứ chọn hết; tại vị trí ô hình chữ nhật dẹt ta chọn showdown hay reboot đều được. Cuối cùng bạn bấm "Reseal", windows sẽ tắt (hoặc khởi động lại) trong vòng vài giây. Khi máy khởi động (nhớ vào BIOS chỉnh lại ưu tiên khởi động từ CD-Rom nhé)

SieuQuay02
06-01-2008, 10:57
Còn nếu không phải thì bạn có thể nói rõ hơn mình giúp được mình sẽ giúp !