PDA

View Full Version : Ghost hàng loạt

nchh
05-01-2008, 10:25
Mình đang làm 1 phòng net 30 máy. Làm cách nào để tiến hành ghost hàng loạt cho nhiều máy nhỉ! Do cấu hình giống nhau hết nên mình chỉ tiến hành cài hoàn chỉnh 1 máy thôi, sau đó ghost ra rồi đổi tên máy.

À, còn nữa, mình dùng DeepFreeze Standard bản 6.xx.***, máy nào cài cũng ok, chỉ có 1 máy cài xong không thấy biểu tượng ở góc phải màn hình, nhưng máy vẫn bị đóng băng. Click vào file cài đặt lần nữa thì chỉ thấy Uninstall, nhưng uninstall xong cũng không hết.

Xin các bác chỉ giáo!
Thân ái!

donfpt
05-01-2008, 14:39
Nếu bạn muốn ghost đầu tiền bạn làm một ổ cứng hoàn chỉnh cài đủ hết sau đó remove driver và ko nên đóng băng ổ cứng trước khi nào ghost xong mình làm từng máy là ok. Nếu ko nó sẽ có các lỗi và ko máy nào giống máy nào.

nchh
05-01-2008, 15:15
Nếu bạn muốn ghost đầu tiền bạn làm một ổ cứng hoàn chỉnh cài đủ hết sau đó remove driver và ko nên đóng băng ổ cứng trước khi nào ghost xong mình làm từng máy là ok. Nếu ko nó sẽ có các lỗi và ko máy nào giống máy nào.Máy đồng bộ với nhau hết thì đâu cần remove driver bạn nhỉ?!

Mình cũng không đóng băng trước khi ghost, vì còn đổi tên máy và IP mà, đóng băng rồi xả băng tùm lum còn mắc công hơn.

Tuy nhiên mình hỏi cách ghost hàng loạt kìa!

khoabeo108
05-01-2008, 21:52
Ghost qua mạng được, thực hiện ko phức tạp lắm. Nhưng kinh nghiệm thực tế cho thấy, máy của bạn có bao nhiêu máy, thì chuẩn bị bằng đó đĩa ghost, bỏ vào đồng loạt, đảm bảo 100% là sẽ nhanh hơn rất nhiều

temp2
06-01-2008, 00:17
ko biết pác có học cái môn gọi là Quản Trị Mạng hay MCSA, MESA (có MESA hông ta, ko nhớ nữa :D) ko? Nó có giới thiệu tất cả các cách ghost/setup Window cho nhiều máy đó, rồi tuỳ theo tình hình thực tế của bạn mà dùng cách tối ưu nhứt

~guest
06-01-2008, 00:52
nếu muốn dùng chung 1 file ghost cho các máy trong cùng 1 LAN thì bạn phải gỡ cái Computer ID trước khi tạo file ghost, sau đó làm như bình thừong cho tất cả các máy, chương trình gỡ ID hình như có trong đĩa Win2k3, mình cũng ko nhỡ rõ lắm :)

phamhongle84
06-01-2008, 13:33
ko biết pác có học cái môn gọi là Quản Trị Mạng hay MCSA, MESA (có MESA hông ta, ko nhớ nữa :D) ko? Nó có giới thiệu tất cả các cách ghost/setup Window cho nhiều máy đó, rồi tuỳ theo tình hình thực tế của bạn mà dùng cách tối ưu nhứt

Tôi đã học cái môn khỉ gió đó rồi ,thế pác có biết để ghost thành công qua mạng sử dụng 2 máy là bao nhiêu thời gian không???
(Cái này tôi cũng không nhớ rõ)nhưng nếu lấy vd :
cài win 1 máy hết 25 phút=> cài 1 lúc 2 máy cũng hết 25 phút.còn nếu cài cùng 1 lúc 2 máy qua mạng hết ~~40 phút.Vậy là có thể suy ra ghost sẽ thế nào rồi.

Bạn chủ phòng nét có thể dùng bản ghost cho cấu hình nhiều máy,sau đó nhân bản lên là được tiện lợi hơn nhiều

nchh
07-01-2008, 10:01
Mình hiện đang dùng cách tháo ổ cứng từng máy ra, cứ cắm vào 1 máy Ghost disk to disk lần lượt. Có 2 ổ CD thì ghost 2 ổ cứng 1 lúc. Nhanh hơn là tháo ổ CD đi gắn từng máy.

nchh
07-01-2008, 10:02
Cách đó cũng tạm ổn, tuy còn hơi cực.

Còn cái vụ DeepFreeze thì sao mấy bác?! Có ai có bản DeepFreeze nào ngon ngon cho em xin đi! Standard ấy, cài cho dễ!

khoabeo108
07-01-2008, 10:09
Ổ CD mua ngoài rẻ rề, ~90k 1 cái, bhành 1 năm, mua đủ bộ luôn làm cho nhanh

ktvnguyenchien
07-01-2008, 10:38
Ghost qua LAN giảm tốc độ ghê lắm. Sao không làm cuốn chiếu đi. 1 thành 2, 2 thành 4....

Còn trường hợp mà cài xong ko thấy Deefree thường là do HDD có lỗi đọc ghi.

nchh
07-01-2008, 10:47
Ghost qua LAN giảm tốc độ ghê lắm. Sao không làm cuốn chiếu đi. 1 thành 2, 2 thành 4....
Không đủ CD để làm. Phải có CD để boot chứ! À, hay là làm boot menu vô thẳng Ghost!

Còn trường hợp mà cài xong ko thấy Deefree thường là do HDD có lỗi đọc ghi.Vậy hả bạn?! DeepFreeze còn tác dụng, nhưng lại hông thấy icon ở taskbar, rồi chạy lại thì chỉ thấy uninstall, uninstall xong chạy lại vẫn thấy chữ uninstall. Có đúng là lỗi này hông bạn?!

Đó là cái ổ cứng mình dùng để ghost ra mấy chục cái ổ cứng khác, chắc làm nhiều quá nó bị điên điên òi, chắc bị lỗi đọc ghi òi! :dontgetit

nchh
07-01-2008, 10:48
Ổ CD mua ngoài rẻ rề, ~90k 1 cái, bhành 1 năm, mua đủ bộ luôn làm cho nhanhHaha, làm có 50k 1 cái, mua 90k 1 cái ổ CD về để 1 đống làm gì?! :ohmy: