PDA

View Full Version : .[tutor] VÀi NÉt ChÍnh VỀ Video Studio 7.

Slash
09-05-2003, 07:01
Các bạn thân mến.

Sau khi đã làm quen và biên tập đc video rồi, bây giờ tôi sẽ giới thiệu nốt phần cuối là ghi đĩa VCD. Chương trình mà tôi cùng các bạn dùng là Video Studio 7 của Ulead. Như đã nói với các bạn, tôi chọn VS7 vì nó ghi khá tốt và làm đc menu rất đẹp và lồng đc nhạc vào. Trước khi ghi đĩa, tôi cũng muốn giới thiệu qua về chương trình này và một số thiết đặt của nó.
VS7 gồm có 2 phần : một phần như các bạn thấy và một phần nữa ẩn trong step Share, đó chính là phần ghi VCD (thực chất là chương trình Ulead Movie Factory 2 rút gọn). Giao diện của VS7 rất thân thiện và đc chia làm các steps " File, Capture, Edit, Effect, Overlay, Title, Adio và Share. Khi khởi động VS7, bạn sẽ thấy ở chính giữ là Preview Window, bên trái là các chức năng của step mà bạn đang dùng, bên phải là các tài nguyên của step đó. Phía dưới cùng là Timeline, đc thể hiện bằng 2 kiểu. Khi làm việc ở các step, bạn sẽ thấy bên trái có các số liệu, các thiết đặt đc sắp xếp hợp lí, ta chỉ cần kiểm tra từng mục một là đc. Khi muốn dùng đến các kỹ xảo, phông nền, Text, bộ lọc, bạn hãy nhìn sang phải, tất cả đc xếp ở đó. Tất cả các nút của VS7 đều có tooltip, khi đưa chuột vào nó sẽ hiện ra chức năng và và hướng dẫn bạn. Ở đây tôi sẽ đề cập đến 4 bước đầu tiên và bước cuối cùng. Các phần khác rất đơn giản, các bạn có thể mày mò tự khám phá.

A- FILE.
Đây là phần thiết đặt, nhập video vào, và chọn CODEC khi Capture... Trước hết ta thiết đặt chương trình. Bạn có thể nhấn phím tắt F6.
1- Preference có 4 tab.
a- General.
Ở đây bạn chỉ cần đánh dấu chọn vào "Enable Undo". Nếu bạn muốn dùng một kỹ xảo chuyển cảnh làm mặc định thì chọn tiếp "Use Default Transition Effect" và chọn 1kiểu kỹ xảo. Khi bạn đưa nhiều videoclip vào Timeline hoặc chia (Split) video ra làm nhiều clip nhỏ thì VS7 sẽ tự động đưa kỹ xảo đó vào giữa các clip. Cuối cùng là chọn một thư mục để làm việc, bạn nên chọn partition ko cùng với hệ điều hành.
b- Quality & Duration.
Bạn chỉ cần chọn Fit To Preview Window. Các phần khác thì tuỳ ý bạn.
c- Capture.
Tại tab này bạn chỉ cần chọn : "Record Directly...." và "Stop DV...."
d- Preview : ko cần thiết đặt gì cũng đc. OK.

2- SELECT DEVICE CONTROL.
Nếu ta dùng card standard IEEE 1394 thì chương trình sẽ tự nhận ra ngay. Để cho ăn chắc, bạn chọn MS 1394. KO cần chỉnh gì trong mục Option.

3- CHANGE CAPTURE PLUG-IN tương tự như mục FORMAT bên tay trái Preview Window.
Nếu bạn muốn Capture bằng Codec AVI DV thì chọn Device là "Ulead Direct Show".
Nếu muốn Capture thẳng sang Mpeg, bạn chọn "DWS MPEG Capture Plug-in".
Nếu dùng WMV bạn chọn "Windows Media Format".
Hai plug-in còn lại dành cho camera dùng DVD-R và Micro MV.

B- CAPTURE.
Sau khi thiết lập xong, bạn chọn Capture Folder khác với partition của hệ điều hành. Như đã nói ở trên, mục FORMAT tương tự như "Change Capture Plug-in", nên khi bạn chọn "Format" trong cửa sổ bên trái thì VS7 sẽ tự động chọn template cho bạn. Tuy nhiên ta cũng phải chỉnh qua ở mục OPTION.
- Với Codec nào ta cũng bỏ ko chọn "Capture to Library".
- Nếu bạn chọn Codec AVI DV thì trong mục này bạn chỉ cần chọn DV type-2. Hầu hết các chương trình đều dùng type-2 vì đc Microsoft hỗ trợ. Nếu chọn type-1, bạn sẽ ko biên tập và convert đc trong Vegas và Premiere.
- Nếu bạn chọn Codec MPEG, tại dòng Format bạn có thể chọn ngay template VCD, hoặc DVD.
- Nếu chọn Mpeg (Mpeg Stream), bạn click Option > Video Capture Properties. Trong cửa sổ này bạn có thể chỉnh thêm Bitrate, Aspec Ratio....
Bạn nâng cao chất lượng của Mpeg lên bằng cách kéo thanh trượt về phía "Quality". Audio Input Source : chọn Sound Card của bạn. OK.
Bây giờ bạn có thể Capture đc rồi, click vào icon Capture Video, khi muốn dừng lại bạn lại click vào đó. Khi Capture xong, video sẽ tự nhẩy vào Timeline. Khi muốn xem đoạn video vừa Capture, bạn click đúp chuột vào đoạn video đó trên Timeline, lúc đó bạn click Play để xem và chương trình tự chuyển sang step EDIT.

C- EDIT.
Khi chuyển sang step EDIT, bên tay trái của ban sẽ có 2 Tab là : Video và Filter.
1-Tab Video.
Bên dưới tab này là các công cụ biên tập.
a- Split by Scene.
- Nếu bạn muốn chia video ra theo thời gian thu thì click vào công cụ này, đánh dấu chọn tại "Open Scene as....", chọn "Scan Method" và click "Scan". Chương trình sẽ Scan theo 2 kiểu : theo cảnh quay và theo thời gian thu. Sau đó click OK, trên Timeline bạn sẽ thấy video đc chia nhỏ ra làm nhiều đoạn. Kỹ xảo chuyển cảnh ở mặc định chỉ đặt giữa các video chứ ko đặt giữa các clip mà bạn bừa chia ra. Muốn thêm kỹ xảo, bạn click vào "Galery" bên tay trái, ở menu đó bạn chọn "Transition Efect". Kéo (Drag) và đặt kỹ xảo chuyển cảnh vào giữa 2 clip trên Timeline.
b- Extract Video.
- Khi muốn cắt đầu và cuối của đoạn video, bạn dùng chức năng này. Khi Click vào đó, cửa sổ hiện ra, bạn dùng chuột hoặc phím F3 chọn điểm bắt đầu, F4 chọn điểm kết thúc, ok. Khi đó, đoạn video trên Timeline đã đc cắt đí phần đầu hoặc cuối.
- Khi bạn dùng công cụ cắt tại Preview Window thì lúc đó video đc chia làm 2 đoạn. Cách cắt cũng tương tự như trên.
c- Export.
Sau khi gọt giũa video, bạn có thể ghi ngược lại ra camera dùng đĩa DVD (DVD-VR Wizard), camera dùng băng miniDV, gửi lên web, qua e-mail, hoặc ta biến nó thành Greeting Card. Nếu gửi qua e-mail thì video ko đc compress nên dung lượng rất lớn.
Nếu bạn muốn chuyển thành Greeting Card, thì video phải ở dạng Mpeg-1, sau đó nó đc ghi thành file EXE, người nhận chỉ cần click vào sẽ nhìn thấy hìnhvà nghe thấy của bạn trong Greeting Card. Vì khi gửi qua e-mail sẽ bị hạn chế kích thước của file, nên khi convert hay capture từ webcam (chọn codec Mpeg) , bạn nên dùng khung hình (Frame Size) thật nhỏ, Bitrate hạ xuống 500-700Kbps, Audio dạng Mono. Bạn cũng có thể sang bước TEXT viết thêm lời tựa, rồi quay lại bước này. Tuy ko đc nhiều, nhưng 1-2min video Greeting Card cũng làm cho người thân và bạn bè vui rồi.

D- SHARE.
1- Create Video File.
Mục này dùng để convert video từ dạng AVI DV sang MPEG. Sau khi nhập file vào và chỉnh sửa xong xuôi, bạn click "Create Video File" > chọn định dạng > chọn chỗ để lưu > SAVE. Nhớ đánh dấu chọn tại “Perform Smart Render” tại cửa sổ này.
Khi muốn chỉnh sửa một file Mpeg hay đĩa VCD, bạn ko cần phải đổi tên file từ .DAT sang .Mpg. Bạn cứ đưa hết vào, UVS7 sẽ tự nhận ra các file. Sau khi cắt bỏ, chỉnh sửa lại, bạn giữ nguyên định dạng và lưu lại thì UVS7 sẽ chỉ chuyển những thay đổi chứ không convert lại cả đoạn video. Đây là chức năng rất hay của Ulead.
2- Create Disc.
Sau khi nhập file vào và biên tập xong, bạn click Create Disc, UVS7 sẽ yêu cầu bạn lưu Project lại và chuyển sang phần ghi VCD. Nếu đoạn video của bạn chưa phải là Mpeg-1 theo chuẩn VCD thì tại bước cuối cùng trước khi ghi lên đĩa, UVS7 sẽ chuyển định dạng cho phù hợp rồi mới ghi. Phần ghi tôi sẽ viết riêng.
Trong VS7, bạn có thể tuỳ ý bỏ qua hoặc quay lại bất kỳ step nào , không nhất thiết phải làm từng bước một.
Khi đang làm việc dở dang mà bạn muốn dừng thì chọn File > Save As > đặt tên cho Project và chương trình sẽ lưu lại, sau đó bạn chỉ cần mở Project ra là sẽ tiếp tục đc công việc dang dở.

romanc
10-05-2003, 00:08
Video Studio 7 hay quá há. tôi chỉ có UMS 7 thôi. Để tìm mua UVS luôn cho đủ bộ, chỉ sợ gài nhiều vào máy thì chiếm ổ cứng, vì phải hà tiện lắm mới dư được 13GB cho ghi video đó. Thân.

Slash
10-05-2003, 00:58
Hi Romanc.
"Vừa vừa thôi đó nghen". Bạn cài chung thì nhớ xoá bớt Ulead Movie Factory 2.0 LE đi, trong UVS & UMS đều có cái đó. 13GB đủ rồi mà, Capture đc 1h DV AVI. Nếu file AVI mà to hơn 20GB, CPU ko mạnh trên 2GHz , convert dở chừng hình lại "cà thọt" thì sao nhỉ ? Cứ xài đi Romanc, sau này cái nào tiện ta dùng cái đó. Tạm biệt.

romanc
10-05-2003, 23:22
Hi slash,
OK, tôi vừa gài thêm vào máy Vegas 4, USV7, UMS7 toàn bản full, để từ từ học xài thử, và in ra tất cả các bài tutor của bạn (ôi chao, dài mấy chục trang, thật là cả 1 công trình của bạn) để tập áp dụng. Còn mấy cái solf video mà Sony gài sẵn vào máy của tôi như DV Gate, MovieShacker,...(vì máy laptop của tôi hiệu Sony ) chắc tôi sẽ gỡ ra vì dở quá. Thân chào các bạn.

Slash
11-05-2003, 05:04
Hi.
Tôi vừa cài lại Win XP và update hết các SP của nó rồi, cài chung mấy chương trình này vào, máy chạy ngon lành ko mắc lỗi chút nào. Đã cài thế thì Romanc cần gì mấy cái "răng sâu" kia nữa, bỏ đi chứ tiếc gì. Nếu cài Vegas và đăng ký gặp lỗi thì nói cho mình biết nhé. Thân.