PDA

View Full Version : Giúp em cài chat voice( có ảnh)

datlove1991
03-01-2008, 16:57
http://i137.photobucket.com/albums/q201/newboyhot710/untitled.jpg
Em ko biết cách cài chát voice , bác nào cao nhân giúp em với

datlove1991
03-01-2008, 16:58

datlove1991
04-01-2008, 09:09
sặc, ko ai biết ah. huhu

SieuQuay02
04-01-2008, 14:59
Cái này đơn giản thôi nếu như bạn muốn cài chat voice trên yahoo :
trước tiên phải phải có một cái phone và một micro
niếu bạn dùng yahoo messenger thì khi muốn chát voice với ai đó hãy thực hiện như sau:
click chuột vào biểu tượng chiếc điện thoại có chữ call trên khung chat của bạn với người đó
Niếu bạn đã cài đặt rồi thì nó sẽ có tín hiệu gọi tới người mà bạn muốn gọi
niếu chưa cài đặt thì hệ thống yahoo tự động yêu cầu cài đặt và bạn cứ làm theo hướng dẫn ( bấm next đến khi hoàn thành thì thôi)

SieuQuay02
04-01-2008, 15:09
Còn nếu bạn muốn chỉnh âm thanh để hát Karaoke trên “Voice Chat” thì làm như sau vì nhiều loại Sound Card và MS Windows khác nhau mình không thể đem hết ra đây cho các bạn biết được.

Muốn có 1 âm thanh tốt - độ lớn nhỏ của nhạc và tiếng hát phù họp với nhau - bạn cần 1 người khác nghe và cho biết kết qủa qua “Text Chat”. Trước khi thử âm thanh, bạn hảy mở cái “Recording Conrol” và “Play Control”. Độ lớn nhỏ của tiếng nhạc là “Wave” và “MIDI” ở trong “Play Control” hay “Volume Control”, còn độ lớn nhỏ của tiếng hát là volume của “Microphone” ở trong “Recording Control” .

1. Sounds and Audio Devices

Vào “Taskbar” rồi “Double-Click” vào hình cái “loa” (speaker).

Nếu không được, bạn hảy bấm vào:
“Control Panel Sounds and Audio Devices”
nhớ đánh dấu (check) vào “place volume icon in the taskbar”

2. Play Control
Khi “Play Control” hiện ra “Click” vào “Options” rồi chọn “Perperties”

3. Recording Control

Khi “Properties” hiện ra:

“Click” vào vòng tròn của “Recording”
phần dưới sẻ thay đổi, có nhiều “Controls” để điều chỉnh âm thanh.

Hãy chọn những cái “Controls” cần thiết để điều chỉnh âm thanh cho hát nhạc trên Voice Chat.
bạn đánh dấu vào: “What U Hear”, “Microphone”, “Wave/MP3”, “MIDI Synth”, rồi bấm vào “OK”
Luư ý:
Tùy theo “Sound Card”, bạn sẻ thấy 1 trong nhửng “Controls”, ví dụ như: “What U hear”, “Stereo Mix”, “Output Mixer” .
Cái loại Sound Card của SoundBlaster đời mới (SB live trờ lên) điều có: “What U hear”. Những cái Sound Cards khác sử dụng tên khác như “Stereo Mix” hay “Output Mixer”.

Mỗi “Control” trong “Recording Control” (Wave/MP3, Microphone, MIDI, LINEIN, CD Audio, v.v…) điều có cách sử dụng riêng của nó; người nghe trên “Voice Chat” (Paltalk, Yahoo) chỉ nghe được “Control” mà bạn đã chọn.

Những “Controls” quan trọng:

Microphone = tiếng hát/nói (Voice) từ mic

Wave/MP3 = tất cả âm thanh dưới nhiều dạng như: VCD, DVD, MP3, DivX, WAV, MPEG…và cả âm thanh được chuyển đến từ “Voice Chat” (Paltalk, Yahoo)

MIDI = để nghe được nhạc MIDI ( .mid, .kar, .st3, .midi)
LINEIN = âm thanh từ “ngoài” vào, ví dụ như: karaoke-player/amplifier, mic-preamplifier

4. Chỉnh Âm Thanh để hát Karaoke trên “Voice Chat” cho người khác nghe:
…bản “Recording Control” sẻ hiện ra v ới nhửng “Controls” đã được chọn.
Bạn hãy đánh dấu vào “Select” của “What U hear” hay “Stereo Mix” hay “Output Mixer”.
Âm thanh (nhạc và tiếng hát) bạn nghe được sẽ được chuyển qua “Voice Chat”.
Tuy nhiên, bạn có thể chọn 1 trong nhửng cái “Select” khác…ví dụ như của “Microphone” thì người nghe chỉ nghe được tiếng nói của bạn mà thôi. Và nếu bạn chọn “Wave/MP3” thì chỉ có tiếng nhạc phát qua “Voice Chat” mạc dù bạn vẩn sử dụng micro hát karaoke. Chỉnh độ lớn nhỏ của “What U hear” bạn hảy đẩy cái “Volume” – cho lên max. , âm thanh có thể bị rè.

Lưu ý:
Yahoo!Messenger thường chọn cái “Select” của “Microphone” khi bạn sử dụng “Voice Chat” trên Yahoo, mạc dù chọn “What U hear” là cách hay nhất. Có thể đời sau cua Yahoo!Messenger không còn lầm lẫn này nữa. Vì vậy bạn nên kiểm soát cái “Recording Control” trước khi sử dụng “Voice Chat” trên Paltalk!Messenger sau khi sử dụng Yahoo-Voice-Chat !!!

5. Chỉnh âm thanh cho bạn nghe (monitoring) :

… bạn hãy mở lại cái “Play Control” và thử nói vào micro, nếu như không nghe được thì cái “Microphone” bị câm. Hảy bỏ cái dấu ngay chổ “MUTE” (unmute) trong “Play Control” hay “Volume Control”. Tương tự như vậy bạn thử nhạc (Wave), MIDI (midi synth) …
Nếu như chổ “MUTE ALL” có dấu thì âm thanh của bạn bị “Câm” !!!

Chỉnh độ lớn nhỏ của “Volume” ở phần “Play Control” chỉ cho bạn nghe mà thôi (monitoring), và không ảnh hưởng gì tới độ lớn nhỏ của người nghe qua “Voice Chat”.

Do dạo nì hơi bận nên mình không có thời gian để hướng dẫn cụ thể cho bạn bằng hình ảnh được mong bạn thông cảm hen chịu kho đọc chút là hiểu ngay mà lúc nào có thời gian mình sẽ hướng dẫn cụ thể hơn.Have Fun!