PDA

View Full Version : [tutor] Burn Vcd - Video Studio 7.

Slash
09-05-2003, 06:54
Chào Các Bạn.

Sau khi tạo ra file Mpeg-1 ta vào phần ghi VCD. Đây là bước độc lập, bạn có thể dùng như một chương trình ghi đĩa VCD, SVCD và DVD. Bạn khởi động UVS7, chọn step Share > Create Disc. Một cửa sổ mới sẽ hiện ra, nó có giao diện giống với chương trình Ulead Movie Factory 2. Quá trình ghi đĩa sẽ diễn ra theo 4 bước : Nhập video, Tạo Menu, Xem Thử và Ghi đĩa.

1- Nhập Video.
Ở dòng trên cùng, bạn sẽ thấy mục “Output Disc Format”. Tại đây bạn sẽ chọn định dạng đĩa mà mình sẽ ghi. Nếu video của bạn là Mpeg-1 theo chuẩn VCD (VCD Template) thì ta chọn VCD. Ghi SVCD và DVD đòi hỏi video đc ghi ở dạng Mpeg-2.
Bạn sẽ thấy có 3 dấu “+” phía dưới là 3 chức năng : Add Video (nhập video vào), Add Video Studio Project, Add/Edit Chapters. Phía dưới Timeline là thanh hiển thị số lượng data bạn đưa vào.
- Khi muốn nhập video vào, bạn chỉ cần click ADD Video (phím tắt Shift + V).
- Khi muốn nhập Project vào, bạn chọn Add Project.
- Sau khi nhập video vào, nếu muốn chia video ra làm các chương (Chapter), bạn click Add/Edit Chapters. Khi muốn chia (đánh dấu) video làm các chương bạn chỉ việc kéo thanh trượt đến chỗ mình muốn và click ADD, lúc đó video của bạn đã đc chia làm 2 chương rồi. Tương tự như vậy, bạn có thể chia làm nhiều chương. Xong việc bạn click OK. Tôi xin lưu ý rằng : khi chia đoạn video ra làm nhiều chương, trong đĩa VCD bạn tạo ra, ngoài Menu chính sẽ có thêm Menu cho các chương, như vậy sẽ tốn thêm chỗ trên đĩa. Bởi vậy, theo tôi, với VCD&SVCD ta ko nên chia ra các chương.
- Bạn nhớ đánh dấu vào Create Menu để tạo Menu cho đĩa.
- Nếu bạn muốn một đoạn video ngắn (1-2 min) làm Intro thì đánh dấu chọn vào “First Clip As Firstplay Video”. Khi xem đĩa, bạn sẽ thấy đoạn Intro này chơi trước, rồi mới đến Menu và các bài hát.
Nút “X” dùng để đưa một videoclip ra khỏi Timeline. Nút “ i “ dùng để xem info của video, rất chính xác và đầy đủ các thông số.
Phía dưới có 2 nút, bạn chỉ cần chỉnh 1lần rồi các lần sau ko cần chỉnh lại.
- Nút Access Other Option : bạn click vào đó và chọn Preference, bạn đánh dấu chọn vào cả hai mục và chọn hệ TV phù hợp với TV & DVD Player của mình.
- Nút Project Settings : bạn click vào đây và đánh dấu chọn “Do not Convert…”. Ở dòng “After Playback”, bạn chọn “Continue to Play the Next Clip”. Sau đó đóng lại là xong. Bạn click NEXT để chuyển sang bước tiếp theo.

2-Menu.
Ở bước này bạn sẽ thấy các Menu Template có sẵn bên tay trái. Bạn có thể chọn Menu theo các kiểu như Classic, Romantic, Sport…. ở cửa sổ phía trên. Khi muốn đưa Menu vào, bạn chỉ cần nhấn chuột đúp vào Menu bạn chọn, nó sẽ tự động nhập vào Preview Window cho bạn xem.
Tuỳ thuộc vào số lượng các videoclip đưa vào, và Menu đc chọn, bạn sẽ có các Menu tương ứng theo thứ tự các videoclip sắp xếp trên Timeline. Ví dụ : bạn có 6 videoclip đưa vào Timeline, nếu bạn chọn Menu có 2 Tumbnails thì đĩa VCD của bạn sẽ có 3 Menu (6:2=3). Nếu bạn chọn Menu có 4 Tumbnail thì VCD sẽ có 2Menu, 1cái có 4 và 1cái có 2 Tumbnails.
Nếu bạn ko ưng ý với Menu có sẵn, bạn hãy chọn một Menu có số Tumbnail vừa với ý mình, rồi click Background Image > Select Background Image For This Menu, bạn có thể chọn hình tuỳ ý làm Menu cho đĩa VCD của bạn. Tôi cũng thử chọn “Select….linked to a Clip”, nhưng khi play trên đầu DVD cũng chẳng thấy khác gì.
Bạn click vào “Background Music”, tương tự như trên, bạn có thể chọn một bản nhạc làm nền cho Menu. Chú ý : bản nhạc đó phải đc ghi ở dạng MP-2 (Mpeg-1 Layer 2). Cách làm như sau : bạn dùng chương trình biên tập audio hoặc video, nhập bản nhạc vào và lưu lại dưới dạng Mpeg-1 VCD. Click NEXT đế sang bước sau.

3- View
Bước này cho phép bạn xem đoạn video Intro, Menu, và cách sắp xếp bài hát. Nếu bạn muốn thay đổi, click Back để quay lại và sửa chữa. NEXT.

4- Burn
Đây là bước cuối cùng, bạn đánh dấu chọn vào “Record To Disc”.
Click “Burn Advanced Settings” > đánh dấu “Enable buffer underrun protection” > OK. Nếu tổng số data của bạn nhỏ hơn 600MB, bạn có thể ghi (Burn) ở tốc độ Max. Nếu data lớn hơn 600MB, bạn nên chọn tốc độ thấp hơn, tôi hay dùng là x24 với 650MB và x12 với 700MB, đảm bảo khi ghi ko mắc lỗi, khi xem hình ko bị giật và dừng hình. Xong xuôi, click OUTPUT, UVS7 sẽ bắt đầu ghi.

Nếu các bạn muốn ghi đĩa SVCD thì trước tiên hãy convert video sang Mpeg-2 khung hình (frame size) 480x576 PAL hay 480x480 NTSC, Audio 224 Kbps, Bitrate có thể dao động từ 2300-2520 Kbps. Nếu bạn dùng SVCD Template của TMPGEnc 2.5xx thì một đĩa SVCD có thể chơi đc 50min. SVCD có bitrate cao hơn gấp 2 lần VCD nên đương nhiên chất lượng hình sẽ đẹp hơn, tuy nhiên độ tương thích của nó với đầu DVD ko cao đc như VCD, 75% so với 90%.
Một kiểu đĩa nữa là miniDVD, nhưng ko phổ biến và tương thích cao như VCD, mỗi đĩa chơi đc 15min. Một số chương trình ghi DVD ko cho phép ghi audio dưới dạng Mpeg, nên khi ghi đĩa miniDVD sẽ phải làm thêm một số bước nữa. Nếu bạn dùng Ulead VS 7 để ghi đĩa miniDVD, sau khi chọn DVD Template > nhập file vào, nó sẽ tự động convert video sang Mpeg-2 DVD, tạo thêm các file .VOB, .IFO, .BUF, các folder dành cho DVD và ghi lên đĩa. Bạn sẽ ko phải mất thời gian để tạo ra các file và folder này.

anhtung2002vnvn
22-05-2003, 15:25
chào Slash. hiện nay mình đã có trương trình Soundforge 6.0e bạnh có thể chỉ cho mình một số mánh khoé về kĩ thuật âm thanh chẳng hạn như : một bài hát chất lương âm thanh yếu mình muốn đồng bộ âm thanh to và khoẻ thì làm như thế lào . .. và tăng âm lưọng tiếng loa bát hoăc loa chec trung hoặc vang vọng tăng giảm thì làm như thế nào ? rất mong được ban chỉ giúp.
nếu có điều kiện thì hứong dẫn qua email cho tớ: anhtung2002vnvn@yahoo.com
mình cảm ơn nhiều chào bạn

Slash
22-05-2003, 16:38
Dùng chức năng Normalize để cân bằng âm lượng
Nhớ đánh dấu vô "RMS" trong bảng chức năng Normalize
Chỉnh Treble, Bass thì dùng Equalizer

Đây là chiêu của Kennic bày cho bạn, Slash chẳng thấy có gì phải bàn thêm, cứ thế mà thực hiện nhé. Thân.