PDA

View Full Version : [Q] ngôn ngữ lập trình nào thích hợp cho một website TMDT?

nosuv
08-05-2003, 19:12
Tôi muốn hỏi việc tạo một website thương mại điện tử thì nên dùng ngôn ngữ lập trình nào là hay nhất? mong được sự giúp đỡ!

tnonline
11-05-2003, 11:39
Theo mình thì ngôn ngữ nào cũng tốt. Chỉ có giá cả là không tốt thôi. Bạn phải lựa chọn giải pháp tuỳ thuộc vào nhân lực và nguồn vốn mà bạn có.

sonicxpx
08-07-2003, 15:52
về độ bảo mật thì chọn jsp
về tốc độ thì php

1011
11-07-2003, 11:58
Nếu có thể thì dùng ASP.NET khỏi lo mất source.

1011
11-07-2003, 12:03
Nếu có thể thì dùng ASP.NET khỏi lo mất source.
Thêm nữa là sau khi chạy một lần, site sẽ chạy rất nhanh.
Chỉ sợ không đủ tiền để thuê host support .NET thôi ;))

Javavietnam
21-07-2003, 00:49
A$P.NET đắt đỏ mà không hiệu quả. PHP thì cực rẻ (giá hạ tầng kĩ thuật của nó gần như bằng không) nhưng với các dự án lớn thì chưa đủ mạnh. Với các dự án nhỏ thì PHP là tuyệt.

Các dự án lớn, cực lớn thì dùng JSP (một thứ công nghệ dựa trên Java)

Cả PHP và JSP đều vượt trội về tốc độ so với ASP.NET. Riêng về độ bảo mật, tính khả chuyển, tính quy mô và độ uyển chuyển thì ASP.NET không sánh được với JSP.

Thông tin và kĩ thuật xin xem tại http://www.JavaVietnam.org

nbs191
12-08-2003, 14:25
Yes , JSP is the best for E-Commerce .
Không phải ý kiến đó của tui , mà là kết quả tham khảo rất nhiều site về ecommerce , nhiều lúc phải gửi mail hỏi trực tiếp mấy tên "guru" .. và kết quả là thế đó :D

yuna_admirer
12-08-2003, 23:39
Nếu dùng DotNet thì tìm host cho nó cũng mệt :D

Host trên IIS hen :D

hitech
03-01-2004, 21:13
Tôi muốn hỏi việc tạo một website thương mại điện tử thì nên dùng ngôn ngữ lập trình nào là hay nhất? mong được sự giúp đỡ!
Thực ra chi phí ASP.NET không đến nỗi quá đắt đỏ như chúng ta thường thấy, có thể "liệu cơm gắp mắm" bằng nhiều cách. Ví dụ nho nhỏ: thay SQLServer bằng MySQL (hơi bị phức tạp) nhưng nếu làm được giảm được khoảng 150USD 1 tháng....

blacksorcerer
06-01-2004, 17:45
mình đã dùng php để xây dựng 1 trang web, không biết có gọi là TMDT được không địa chỉ tại www.d1market.com . Đây không phải là một trang web rao vặt như muabanraovat hay toitim hay fanxipan . Các bạn có thể tự mở một cửa hàng, điều hành như một cửa hàng online thật sự, chỉ có điều thanh toán bây giờ chỉ có cash on order thôi, các bạn gửi ý kiến đóng góp cho mình nhé, để mình hoàn thiện thêm

numen
06-01-2004, 19:34
A$P.NET đắt đỏ mà không hiệu quả. PHP thì cực rẻ (giá hạ tầng kĩ thuật của nó gần như bằng không) nhưng với các dự án lớn thì chưa đủ mạnh. Với các dự án nhỏ thì PHP là tuyệt.

Các dự án lớn, cực lớn thì dùng JSP (một thứ công nghệ dựa trên Java)

Cả PHP và JSP đều vượt trội về tốc độ so với ASP.NET. Riêng về độ bảo mật, tính khả chuyển, tính quy mô và độ uyển chuyển thì ASP.NET không sánh được với JSP.

Thông tin và kĩ thuật xin xem tại http://www.JavaVietnam.org

Xin hỏi khả năng lập trình .NET của bạn đến cỡ nào rồi mà dám nói như vậy.
ASP.NET sức mạnh của nó chính là mã được biên dịch và cache. Không có một ngôn ngữ thông dịch nào có thể nhanh hơn mã được biên dịch và cache. Tôi có thể lập trình trang web của mình hoàn toàn bằng mã biên dịch nghĩa là chỉ một tập tin .dl, không một tập tin .aspx hay .ascx. Nếu muốn định dạng thì thêm XML.

JSP bảo mật hơn, tất nhiên, vì nó đã có lịch sử lâu đời thừa hưởng công nghệ của JAVA. Tuy nhiên lâu đời hơn không có nghĩa là tốt hơn.

.NET cũng sẵng sàng cho dự án cực lớn.

Tuy nhiên so sánh cái gì cũng phải tùy vào mô hình cụ thể. Nếu bạn chưa trở thành một .NET expert thì không thể đánh giá như đinh đóng cột như vậy.

To hitech: .NET dùng mySQL bây giờ dễ dàng rồi, có đến ba cái components được xây dựng cho .NET truy vấn mySQL

hitech
06-01-2004, 22:30
To hitech: .NET dùng mySQL bây giờ dễ dàng rồi, có đến ba cái components được xây dựng cho .NET truy vấn mySQL
Tự mình xây dựng thì an toàn hơn là dùng components viết sẵn.

numen
06-01-2004, 22:49
Không hiểu bạn nói an toàn ở đây là thế nào :)
Nhưng tự viết có quá mất thời gian không. ByteFX là open source code thuần .NET (viết bằng C#), tuơng thích với MS .NET Framework lẫn MONO. Nó được cộng đồng sử dụng, kiểm tra và đánh giá, tất nhiên phải tốt hơn mình ta ta viết rồi, đặc biệt là vấn đề tương thích và bugs. Nó là open source, có chi là không an toàn :)

Javavietnam
06-01-2004, 23:14
Xin hỏi khả năng lập trình .NET của bạn đến cỡ nào rồi mà dám nói như vậy.
ASP.NET sức mạnh của nó chính là mã được biên dịch và cache. Không có một ngôn ngữ thông dịch nào có thể nhanh hơn mã được biên dịch và cache. Tôi có thể lập trình trang web của mình hoàn toàn bằng mã biên dịch nghĩa là chỉ một tập tin .dl, không một tập tin .aspx hay .ascx. Nếu muốn định dạng thì thêm XML.

JSP bảo mật hơn, tất nhiên, vì nó đã có lịch sử lâu đời thừa hưởng công nghệ của JAVA. Tuy nhiên lâu đời hơn không có nghĩa là tốt hơn.

.NET cũng sẵng sàng cho dự án cực lớn.

Tuy nhiên so sánh cái gì cũng phải tùy vào mô hình cụ thể. Nếu bạn chưa trở thành một .NET expert thì không thể đánh giá như đinh đóng cột như vậy.

Híc về tốc độ thì người ta có benchmark chứ đâu có lý thuyết suông như đồng chí. Tớ thấy dăm ba cuộc thí nghiệm có kết quả như thế thì tớ nhắc lại. Quan điểm của tớ là càng tránh xa đồ M$ càng tốt. Đời thủa nhà ai lại có thứ công nghệ chỉ chạy trên Win. Bó chân bó tay bó cẳng. Em Linux đẹp phơi phới như thế làm sao tớ chịu dùng .NET

numen
07-01-2004, 02:26
Híc về tốc độ thì người ta có benchmark chứ đâu có lý thuyết suông như đồng chí. Tớ thấy dăm ba cuộc thí nghiệm có kết quả như thế thì tớ nhắc lại. Quan điểm của tớ là càng tránh xa đồ M$ càng tốt. Đời thủa nhà ai lại có thứ công nghệ chỉ chạy trên Win. Bó chân bó tay bó cẳng. Em Linux đẹp phơi phới như thế làm sao tớ chịu dùng .NET

Hê hê hê :D
Tui không biết bác là ai trong JavaVietNam. Nhưng xin bác quên khái niệm .NET chỉ chạy trên Windows đi được rồi. Nó có thể chạy trên Linux được rồi đó bác ạ tuy chưa đầy đủ các chức năng như của MS. Bác nên nhớ là .NET là một lõi mở, mô hình mở được chuẩn hóa công nghiệp.

Đúng là tui chưa đo benchmark với JSP và PHP vì tui chưa có một công cụ đồng bộ và hệ thống máy lớn để thực hiện đo trên mô hình xí nghiệp lớn.

Nhưng với một bộ nhớ lớn, Tui dùng cache sử dụng hash lưu dữ liệu khoảng 200Mbs - 400mbs đối với mô hình nhỏ (không kết nối database với thông tin mới nhất và thường xuyên được truy vấn hay là những vấn đền được quan tâm nhiều, và chỉ kết nối database với thông tin ít sử dụng). Xin hỏi bác RAM và HardDisk cái nào nhanh hơn, Cho dù dùng RAID mấy đi chăng nữa cũng không thể bằng được.
Hơn nữa dữ liệu trong RAM lại dùng bảng băm, mô hình cấu trúc dữ liệu thuộc loại nhanh nhất.

Tui đi nhiều forum, thấy người ta đánh giá cao tính năng cache trong .NET.
Những ai chưa dùng cache cho những Collection thì chưa thể gọi là biết .NET cho web được vạ chăng chỉ là lập trình theo mô hình kinh điển thôi. Còn nói JSP nhanh hơn ASP.NET tui chưa thấy một cuộc thử nghiệm tầm cỡ nào nói đến ngoại trừ SUN :) và những kẻ sùng bái điên cuồng.

Đây là tui chỉ so sánh .NET cho mô hình web và JSP chứ tui không dám nói cả hệ thống trong đó có hệ cơ sở dữ liệu và hệ thống phần cứng.Vì .NET đỏi hỏi nhiều RAM cho cache

thanhtungo
16-03-2004, 18:11
Ai thạo cái gì thì dùng cái đó? Cái nào cũng có cái hay riêng của nó.