PDA

View Full Version : Cần gì để tạo ra các VPS

MrMe
31-12-2007, 16:11
Hi all
Em đã có server đường truyền.
Vậy hỏi các huynh em cần cài gì để có thể tạo các VPS. (mã nguồn mở càng tốt).
Thanks all.
PS: Có phải chỉ cần cài OS không thôi rồi cài Vizzoto...openVZ thì nó đã bao gồm các phần mềm cần thiết như apache, mysql, dns server, mail server... không Hay đó chỉ là nền tảng để cho mình tạo các VPS.

Hi em ko bít nhiều đâu các bác đừng cười em nha

ImMe
01-01-2008, 13:47
em thấy nick em gần giống nick bác nên post chúc mừng năm mới thôi :D
Happy New Year :D

MrMe
01-01-2008, 16:09
thanks anyway & happy new year

vnmarser
01-01-2008, 20:20
bạn muốn kinh doanh VPS à?

MrMe
01-01-2008, 22:16
Đúng vậy mình có mấy con server thừa chưa biết làm gì cả. Có lẽ hosting và cho thuê VPS là hợp lý nhất. Trước kia toàn host mỗi site 1 server nên ko có nhiều kinh nghiệm làm VPS :d

DigiPower
03-01-2008, 07:00
Hay đó chỉ là nền tảng để cho mình tạo các VPS.Tự bạn đã trả lời rồi đó. OpenVZ hay các phần mềm tương tự mang lại cho bạn nền tảng để tạo các VPS, sau khi các VPS được tạo ra thì nó như là một server trắng mới cài OS lên, các phần mềm khác như apache, php, mysql v...v... bạn phải tự cài lên theo nhu cầu

MrMe
06-01-2008, 22:22
Cảm ơn Digi đã giúp đỡ chúc Digi làm ăn phát đạt

Bố Tây
06-01-2008, 22:37
Tự bạn đã trả lời rồi đó. OpenVZ hay các phần mềm tương tự mang lại cho bạn nền tảng để tạo các VPS, sau khi các VPS được tạo ra thì nó như là một server trắng mới cài OS lên, các phần mềm khác như apache, php, mysql v...v... bạn phải tự cài lên theo nhu cầu

bác nói vậy nghĩa là hệ điều hành dùng chung hay dùng riêng vậy?

MrMe
06-01-2008, 22:43
Nghĩa là thế này sao khi cài hệ điều hành xong thì cái cái openvz. Rồi cấu hình cái openvz đó tạo ra vài con vps. Sau đó tiếp tực cài hệ điều hành cho các con vps rồi cài cpanel hoặc các phần mềm cần thiết, tùy ý

DigiPower
07-01-2008, 18:43
Nghĩa là thế này sao khi cài hệ điều hành xong thì cái cái openvz. Rồi cấu hình cái openvz đó tạo ra vài con vps. Sau đó tiếp tực cài hệ điều hành cho các con vps rồi cài cpanel hoặc các phần mềm cần thiết, tùy ýChính xác, đây là câu trả lời cho bạn BT.

Thanks MrMe

hikhik
08-01-2008, 01:41
VPS là gì hả các bác. Em cứ nghĩ cài VPS là cài một cái Win hay Linux rồi cài một cái máy ảo lên đó. Cài xong máy ảo thì toàn quyền xử lý cái máy ảo đó. Giả sử em cài Win là máy gốc, rồi em cài cái VMWare lên máy Win đó. VMware thì em cài Linux. Thì cái Linux đó là cái máy ảo. Em tưởng là thế chứ. Nghe các bác nói thì có vẻ không phải. Anh Việt Đức giải thích em với

solewind.it
09-08-2010, 22:16
Vậy cấu hình 1 vps sẽ bị hạn chế hả các bác? 1 máy chia làm 3 vps vậy thì 1 vps sẽ khá yếu? Đặc biệt là ngày xưa khi máy & hệ điều hành còn chưa phát triển?

thanhtamntp
09-08-2010, 22:48
cái đó thì lại tùy thuộc vào phần cứng của bạn chứ.
mà sao đào mô làm j, ko tạo topic nhỉ ?

solewind.it
10-08-2010, 00:33
Mình gú gồ ra topic này ấy mà. hi. 1 máy mà chia ra làm 3 để cài HDH và các chương trình khác thì chắc nó yếu đi nhiều-là m nghĩ thế. ^^

Trịnh Ngọc Lan
10-08-2010, 00:51
Đào mồ lên chi vậy :(

xuperman
23-02-2011, 21:44
Cảm ơn MRMe nhé, mở mang được chút kiến thức

maychu.net
25-02-2011, 00:16
Virtual Private Server là một trong những giải pháp công nghệ máy chủ được đánh giá cao ở tính sử dụng hiệu quả và nâng giá trị sử dụng tài nguyên của máy chủ lên hơn 60-80% so với mức trung bình của một máy chủ hoạt động độc lập.

...

Để xây dựng một server VPS, các bạn có thể tham khảo qua các công nghệ như XEN (*nux), OPENVZ (*nux), Hyper-V (windows)... và tham khảo thêm về XenCitrix...

Bạn ơi, cái định nghĩa ở đâu ra vậy? và cũng lần đầu nhìn thấy từ *nux

maychu.net
25-02-2011, 01:11
Đùa bạn chút thôi mà.

Tiếng Việt dịch server là máy chủ
VPS - Virtual Private Server - dịch là máy chủ ảo
nó là khái niệm để chỉ một cái máy ảo (virtual machine) đảm nhiệm một chức năng / dịch vụ nào đó.

Công nghệ ảo hóa (Virtualization technology) để tạo ra các máy ảo, thì đi quá sâu vào chi tiết của từng công cụ ảo hóa (virtualization software package) và nó có nhiều phân loại ảo hóa. Một số công cụ ảo hóa như: Windows Virtual PC của Microsoft, VirtualBox của Sun Microsystems, Virtuozzo/OpenVZ của Parallels, hay Xen, Vserver, KVM... cũng ngót nghét vài chục. Người ta cũng hay dùng thuật ngữ như VE (Virtual Engine), virtual hypervisor... Riêng Xen cũng có mấy kiểu ảo hóa.